Thảo luận 1 số khái niệm cho người lần đầu muốn mua xe to!

DUC_REDSKINS

Xe tải
Theo em chơi xe phân khối lớn mà chỉ chạy loanh quanh HN thì chơi tầm 400 - 600 là ổn lắm rồi. Chứ lớn quá thì tốn xăng mà không khai thác hết công suất. Em chạy con CB400 lắm lúc thấy sức mạnh của máy vẫn còn quá dư thừa khi đi trong phố. Cụ nào biết chỗ test max speed của xe PKL mà không sợ xxx bắn với lại ít người đi đường chỉ em với. Em muốn thử con sức con vợ của em quá mà không biết có chỗ nào để ấy với nó :P.
Bác cứ ra qua trạm soát vé bắc ninh - lạng sơn nhé ... chỉ sợ không có sức mà chạy ... em quất đoạn đó nếu xe 600 hay 900 tuyền 250 ... mà quất mải miết lun vài phút ...

DriveBravo

Xe buýt
Ai chưa chơi thì cũng nghĩ là không có đường để mà chạy, các bác cứ có xe đi rồi sẽ biết. Em đi 400cc chạy 140km/h cũng đã thấy phê lắm rồi, cảm giác lên 2-300km/h chắc còn phê nữa. Chỉ sợ xe không lên được hoặc chưa đủ can đảm chạy thôi

Mr.QuangAnh

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nếu các bác biết chạy rồi mà thích hỏi thì không nói, nhưng nếu chưa biết chạy xe côn tay bao giờ hỏi cũng chẳng giải quyết được gì đâu, phải có xe thật mà chạy thì mới hiểu và có cảm giác. Tuy nhiên tìm được người mà cho mượn xe để tập cũng khó đấy, vì k biết chạy là hỏng toi côn số người ta luôn.
K e k mượn để đi thử cụ à.Chỉ định ngồi sau.Xem kĩ thuật lái kiểu rì thui.Cụ nào rảnh e mời Cafe cho e tìm hiểu chút nhé (l)(l)(l)

crocodile

Xe buýt
K e k mượn để đi thử cụ à.Chỉ định ngồi sau.Xem kĩ thuật lái kiểu rì thui.Cụ nào rảnh e mời Cafe cho e tìm hiểu chút nhé (l)(l)(l)
Cụ chạy ô tô số sàn rồi thì sẽ biết cách đi xe máy thôi, khác cái là ở xe máy thì vào số bằng chân còn cắt côn thì bằng tay, nó ngược với ô tô thí thôi ạ (b), kỹ thuật khi đi xe côn thì phải chạy nhiều mới hay được, và đặc biệt phải có năng khiếu nghịch ngợm thì mới chạy xe côn hay được :21:. Chứ cứ vào số thuần thục nhẹ nhàng thôi thì cũng chẳng khoái khi đi xe phân khối lớn lắm. Cụ phải tưởng tượng cụ là những tay đua ở GP khi ngồi trên xe thì đi xe mới đã :21:. Tốt nhất cụ lên bến Hàn lúc giữa trưa ít người mà luyện chưởng :P. Chỗ này lắm đoạn cua quanh co thú phết!

crocodile

Xe buýt
Ai chưa chơi thì cũng nghĩ là không có đường để mà chạy, các bác cứ có xe đi rồi sẽ biết. Em đi 400cc chạy 140km/h cũng đã thấy phê lắm rồi, cảm giác lên 2-300km/h chắc còn phê nữa. Chỉ sợ xe không lên được hoặc chưa đủ can đảm chạy thôi
Can đảm thì em có thừa, mỗi tội không có đường để em thử. VN mà có Autobahn như ở Đức thì phê lòi :P, em chạy Hà Nội - Phú Thọ - Hòa Bình cùng thằng bạn thường xuyên chạy trên 100, lúc cao điểm là trên dưới 150km/h. Chạy một mình thì ~ 160, xe em đồng hồ chỉ max là 190km/h nhưng không biết nó có lên nổi 170 km/h không. 400cc mà không lên được thì quá tệ.

phuc_thinhphan

Xe tăng
Bác gaz69 cho em hỏi ké tí: Em cao 1m7,65kg,cũng ham PKL,nhất là sport bike.Thóc nhà em cũng hiếm cụ ạ ,theo cụ thì làm con Apprila 125 cho quen rùi sao đó có thêm thóc thì mình đổi đc ko ạ ... (l)

jake90

Xe tăng
Bác gaz69 cho em hỏi ké tí: Em cao 1m7,65kg,cũng ham PKL,nhất là sport bike.Thóc nhà em cũng hiếm cụ ạ ,theo cụ thì làm con Apprila 125 cho quen rùi sao đó có thêm thóc thì mình đổi đc ko ạ ... (l)
chạy 125 thì chạy làm gì bác,chạy thử cho quen cũng chả ăn thua,e nghĩ mới đầu đi thì 250 chắc là ổn,e thì đang máu con hornet 250

cuonghd87

Xe hơi
Ở nơi phong cảnh hữu tình, Con người đa tình
Ở trên ta bỏ qua 1 số dòng xe linh tinh như citybike:))( chẳng liên quan vì đang nói chuyện PKL),hay Scooter( có loại đến 680cc) hay 3 bánh....Về 3 bánh thì em khuyên các bác không nên chơi vì em thấy có 2 con nghiện bị lên cơn nghiện cấp mua về chế tác rồi...vứt đi:))Còn dòng Muscle bike là 1 phát triển của naked:động cơ cực to trên hình hài của naked.Về dòng này ta cứ xem nó như là naked bự.
Khi đã chọn được loại xe mà mình thích,đúng yêu cầu của mình thì ta xem xét tiếp:
Để mở màn cho cuộc chơi PKL,nếu các bác đang xài loại to nhất là 150cc,thì vấn đề phải xem xét ở đây là: Làm thế nào để duy trì số lượng chân và tay của mình trong cuộc chinh phạt đường xá bằng xe máy PKL.Đối với mọi phương tiện hay thú vui,vấn đề an toàn phải được đặt lên hàng số 1.
Không hiếm các tổ lái Dream hay Win đo đất và thọt chân ngay từ 5km đầu tiên khi trèo lên xe to:6:
Vì vậy để bắt đầu em nghĩ không nên 1 phát nhảy lên super bike kiểu như CBR1000 luôn.Hãy bắt đầu bằng các xe bé hơn,mèng ra là loại trung từ 600-750cc.
Tuy nhiên không áp dụng cho Cruiser nhé:6:Với cruiser thì gia tốc và tốc độ của xe to cũng không thay đổi đột ngột như sport hay naked.
Tiếp đến các bác có thể xem xét yếu tố ngoại hình của xe,thường thì ta chọn vợ hay xe đều phải đáp ứng nhu cầu bắt mắt cái đã.(l)
Tiếp đến thì xem xét vấn đề tài chính,không có thóc thì làm sao mua bây giờ.
Tiếp đến thì đi thử,thích mới mua.Không thích thì chẳng nên mua vì sớm muộn lại chán:21:
Một vài kinh nghiệm xương máu của em:
Năm 1998 -1999 em đi Sport 250cc,ngã như bổ củi.Đang rẽ gặp vũng nước=ngã.Đang đi thẳng gặp bà già gánh quang gánh=ngã.Đang đi trong ngõ chẹt vũng bùn=ngã...Nói chung ngã nhiều nên quen,cứ chuẩn bị ngã là chọn chỗ êm nhất mà phi thân :102:
Năm 2008 em đi CB600F khoảng 3 tháng
Bây giờ là Naked 1000
Sau 3 năm sẽ là Cruiser
Và luôn mơ về BMW GS1200R
Từ lúc em em đi CB600F đến giờ chưa ngã,đơn giản là em đi chậm,cũng có thể là xe có ABS nên an toàn.Không hiếm gặp trường hợp đang cua nhìn thấy vật cản,phanh và ngã.Nếu xe có ABS thì nói chung tránh được trường hợp này.Tuy nhiên 1 số tay lái kinh nghiệm chẳng cần ABS mà vẫn xử lí tốt.Nhưng Threat này dành cho newbie nên em nghĩ cũng nên trình bày dài dòng:^)

Chúc cụ nào máu chọn được đúng xe cụ khoái(b)
Cụ Gaz69 viết bùn cười thế, bài cụ rất bổ ích. Em cao 1m60 nặng 50kg chắc chỉ đi way hay dreem thôi. Đi PKL nó đổ vào người khéo không dậy được

Chỉnh sửa cuối:

ZoroX

Xe buýt
Cụ Gaz69 viết bùn cười thế, bài cụ rất bổ ích. Em cao 1m60 nặng 50kg chắc chỉ đi way hay dreem thôi. Đi PKL nó đổ vào người khéo không dậy được
Cụ thấp hơn em có 3 phân với kém 10kg chứ mấy, em vẫn nài được 250-400cc đây, đừng tự ti cụ ạ, tự ti là ko chạy PKL được!

buloonggi

Xe điện
Cụ thấp hơn em có 3 phân với kém 10kg chứ mấy, em vẫn nài được 250-400cc đây, đừng tự ti cụ ạ, tự ti là ko chạy PKL được!
Chắc phải giới thiệu cụ này với cả cụ Lợi Phá, cựu đội trưởng MotoHN, bác nhề... hết tự ti ngay.. cụ Lợi Phá mi nhon thía mà con dám cưỡi cả Goldwing 1100 cơ mờ :P

1qaz2wsx

Xe máy
Cụ nào có lòng cho em 1 chút thông tin về con Hornet 250 với ợ,em nó có ổn ko các cụ,xăng cỏ ăn thế nào các cụ nhẩy

jonnyenglish

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cụ chạy ô tô số sàn rồi thì sẽ biết cách đi xe máy thôi, khác cái là ở xe máy thì vào số bằng chân còn cắt côn thì bằng tay, nó ngược với ô tô thí thôi ạ (b), kỹ thuật khi đi xe côn thì phải chạy nhiều mới hay được, và đặc biệt phải có năng khiếu nghịch ngợm thì mới chạy xe côn hay được :21:. Chứ cứ vào số thuần thục nhẹ nhàng thôi thì cũng chẳng khoái khi đi xe phân khối lớn lắm. Cụ phải tưởng tượng cụ là những tay đua ở GP khi ngồi trên xe thì đi xe mới đã :21:. Tốt nhất cụ lên bến Hàn lúc giữa trưa ít người mà luyện chưởng :P. Chỗ này lắm đoạn cua quanh co thú phết!
Cái này k liên quan lắm đến việc đi xe pkl thì phải. E nghĩ cụ vẫn còn ít tuổi :)

PS: E 1m63, 60kg mà vẫn nài đc CBF500, Hornet 600, Ducati M600. Quan trọng là máu thôi

Chỉnh sửa cuối:

toanvinh_forever

Xe điện
em chỉ đam mê mỗi 2 loại đầu tiên thui

dunghtbt

Xe tăng
Website
www.3vo.com
Cái này k liên quan lắm đến việc đi xe pkl thì phải. E nghĩ cụ vẫn còn ít tuổi :)

PS: E 1m63, 60kg mà vẫn nài đc CBF500, Hornet 600, Ducati M600. Quan trọng là máu thôi
cụ cao hõn em cỡ 3>4 cm nhưng em vẫn đi CBR600 bình thường còn lét căng;;)
em đang cầy để lên 1000cc or hayabusa đây

vacutheemdi1

Xe máy
@camry 2.4 11k chỉ mua được xe đi lướt thôi cụ ơi,giá em nó giờ tầm 14k rồi

cb400 chạy nhiều quen ga là thấy em nó yếu thui à.Em test speed 1 em vtec 3 và 1 em vtec 1 rồi,vtec 3 chắc khoảng được 180,còn vtec1 như xe trước của em là được 150

pipe

Xe tăng
Mới chơi cứ làm em FZ16 mà chạy là ổn... Quá hợp lý với đường phố HN.