[CCCĐ] 10 ngày đi tìm thiên đường đã mất, Venezuela!

Pha 2 của dự án tiếp tục có nghĩa là cánh chuyên gia lại chuẩn bị lên đường để lập lên những cánh đồng lúa Việt ở Nam Mỹ

"Sang bên Vê này mới thấy họ yêu và bảo vệ môi trường thế nào a nhỉ? chặt 1 cái cây ngoài đường hay trong nhà mình mà chưa xin phép vệ binh hay môi trường thì các vị ăn bill phạt là nhẹ, nặng thì vào bốt ngủ vài năm. em thấy dân họ đang khủng hoảng đói ăn nhưng có con tê tê nhìn thấy ko bắt, chim ngợp trời ko bẫy, hỏi ra thì họ bảo: Sao lại bắt, lại bẫy, lại ăn? bọn đó nó đẹp, nó vô tội và nó tiêu diệt sâu bọ mà". Lời cậu phiên dịch của đoàn. Ngẫm mà buồn cho câu "rừng vàng, biển bạc, đất phì nhiêu" của mình giờ chỉ còn ở trong cổ tích. Không biết dân Vê quá ngu hay dân Việt quá khôn các cụ, các mợ nhỉ?

Tuần vừa rồi em có dịp gặp lại mấy chuyên gia của ta đi sang đó về, những người cựu trào nhất từng nếm trải cảnh xếp hàng dài để mua 2 kg gạo, lo đói phải tích trữ đến nỗi có lúc cơm nấu thừa cứ ghế đi ghế lại thành ra phải ăn cơm thiu nên rất thương dân bạn đói khổ. Vụ vừa qua phía nông trường gặt bằng máy lớn nên ngoài ruộng sót rất nhiều, ta mang máy gặt nhỏ đi mà mỗi ngày được cả tấn, tổng cộng được vài tấn, phần để xát rồi phát đều cho mọi người ở nông trường mỗi tuần 1 lượt, nhiều người rất phấn khởi vì lương thực quá hiếm. Thế nhưng có lẽ tại do chia đều quá không biệt sếp hay nhân viên nên sau đó có một lệnh được ban ra là châm lửa đốt hết lúa sót ngoài cánh đồng, cả chỗ chuyên gia ta đã gom lại thành đống để giúp mọi người. Thật là tiếc đứt ruột...

Nhìn cảnh quá tươi đẹp mà lại tiếc xót xa!

vietanhvba

Xe hơi
Châm lửa đốt; haiz đúng là kiểu lãnh đạo tội đồ của dân.

hungpq

Xe tải
Em thấy họ vẫn còn sướng chán so với thời bao cấp của Vietnam mình!

Em thấy họ vẫn còn sướng chán so với thời bao cấp của Vietnam mình!
Trước đây thời huy hoàng dân họ thu nhập bình quân 10.000 usd/ năm, cao nhất Nam Mỹ cụ ạ!

Thangnv0901

Xe hơi
Sân bay quốc tế rất vắng

Quầy hàng miễn thuế ở sân bay cũng vắng

Không mặt hàng nào ở quầy miễn thuế đề giá cả vì tỷ giá thay đổi hàng ngày nên giá cũng thay đổi hàng ngày, lắm lúc chỉ béo bở cho các nhân viên bán hàng có thể gửi giá. Đây là rượu rum-một đặc sản Mỹ La Tinh thường nấu từ đường mía, uống ngon và không đau đầu:

Một buổi tiệc ở nhà giàu

Thiên đường đã mất

ngocdaihiep

Xe hơi
Đúng là thiên đường đã mất, cơ bản dân họ phụ thược quá nhiều vào dầu mỏ nên mất tính chủ động. Các nước A rập đã nhận ra điều này và họ đang đa dạng hóa nền kinh tế.

MichaelT

Xe hơi
Liệu ít bữa nữa mấy bác NN này có như PVN bây giờ không nhỉ?

Tình hình Venexuela hiện tại thế nào rồi cụ. Em rất thích nghe và tin những lời cụ kể vì nó thật hơn. Liệu tổng thống tự phong Juan Guaido có lên nắm chính quyền được không, hay chỉ là báo chí phương Tây tuyên truyền, tung hô ồn ào được vài bữa rồi lại chìm nghỉm.
Em về rồi và vẫn liên lạc với một số chuyên gia ở bên đó. Tình hình cũng khá căng thẳng ở một số đô thị tuy nhiện diện rộng thì chưa. Tương lai khó có thể đoán định xa nhưng khoảng 6 tháng tới thì chắc tổng thống tự phong vẫn chỉ là tổng thống tự phong mà thôi cụ ạ!

Khác nhau hoàn toàn chứ cụ, dự án nông nghiệp là họ thuê mình, mình hưởng tiền tươi, thóc thật còn dự án dầu khí là mình đầu tư ở đất họ, tính toán không kỹ thì lỗ khủng luôn! Dự án nông nghiệp tuy có giá trị về tiền nhỏ nhưng ý nghĩa xã hội rất lớn đặc biệt là lúc khủng hoảng lương thực này

minhaudi

[Tịch thu bằng lái]
venezuela lắm hoa hậu đây hả các cụ

antidau

Tháo bánh
Tuần vừa rồi em có dịp gặp lại mấy chuyên gia của ta đi sang đó về, những người cựu trào nhất từng nếm trải cảnh xếp hàng dài để mua 2 kg gạo, lo đói phải tích trữ đến nỗi có lúc cơm nấu thừa cứ ghế đi ghế lại thành ra phải ăn cơm thiu nên rất thương dân bạn đói khổ. Vụ vừa qua phía nông trường gặt bằng máy lớn nên ngoài ruộng sót rất nhiều, ta mang máy gặt nhỏ đi mà mỗi ngày được cả tấn, tổng cộng được vài tấn, phần để xát rồi phát đều cho mọi người ở nông trường mỗi tuần 1 lượt, nhiều người rất phấn khởi vì lương thực quá hiếm. Thế nhưng có lẽ tại do chia đều quá không biệt sếp hay nhân viên nên sau đó có một lệnh được ban ra là châm lửa đốt hết lúa sót ngoài cánh đồng, cả chỗ chuyên gia ta đã gom lại thành đống để giúp mọi người. Thật là tiếc đứt ruột...
Thế thì báo chí Phương Tây cũng không bịa đặt chi lắm

Kangaro

Xe hơi
Chào cụ. Vừa rồi gặp mấy bài báo của cụ trong báo nông nghiệp về thiên đường đã mất làm em ngồi đọc một mạch không sót bài nào. Giờ vào đây mới biết cụ có trong này

Chào cụ. Vừa rồi gặp mấy bài báo của cụ trong báo nông nghiệp về thiên đường đã mất làm em ngồi đọc một mạch không sót bài nào. Giờ vào đây mới biết cụ có trong này
Cảm ơn cụ đã có vài lời động viên ah!