[CCCĐ] 10 ngày đi tìm thiên đường đã mất, Venezuela!

"An ninh tốt hơn xưa, mua thì ko khó mà cái gì cũng đắt. Mấy cái như xà bông tắm, kem đánh răng, xà phòng giặt...đắt gấp cả 6,7 lần Việt Nam rồi. Dân không có tiền thì đánh răng chay. Bọn buôn bán nó lợi dụng bóp nghẹt tăng giá vô tội vạ. Chứ thực ra tiền ko quá mất giá vậy vì tỷ giá so với đô la. 1 đô ăn 3000 hay như cũ 1 đô ăn 300.000.000. Tháng 5 sẽ tăng lương gấp hơn 10 lần nữa đó nên từ giờ mọi thứ đang nhảy vọt.". Một thành viên của đoàn chuyên gia bên đó nhắn!

Hunghehek10

Xe máy
Đúng là thiên đường xã hội chủ nghĩa là đây,làm theo năng lực hưởng theo nhu cầu nên mới dẫn đến hậu quả vậy :(

xe dột nóc

Xe tăng
10 năm trước doanh nghiệp nhà mình mới sang thì thịt bò, rượu mạnh vang, whiskey các loại uống thường xuyên vì trợ giá từ tây âu, các nước argentine, chi lê sang rất rẻ. Sữa abbott cũng rẻ chỉ bằng 1/10 ở VN. Xăng xe chưa đến 100đ tiền việt/l
Lúc đó ông Trần Thanh Huân nghe đâu dân Giao Thủy là đại sứ, ông Long là quyền đại diện tùy viên quân sự suốt ngày đi mời hoa hậu đến vỗ tay. Còn có dịp mời cả ca sĩ Trung Đức sang hát
10,11 năm trước 1 $=3đ tiền bolivar, còn tầm 2015 khủng hoảng rồi tiền nó dần mất giá nát luôn nền kt
Mình nhờ mua 1 cái áo tommy, 1 thắt lưng boss bên ấy khoảng hơn 80$ theo giá chợ đen chứ mua theo giá nhà nước nó thì có mà trên 3000$
Cũng do dân nó quá lười. 2 năm qua bán tống tháo đồ cổ giá bèo về VN rồi toàn dsq với bên quân đội đánh về

10 năm trước doanh nghiệp nhà mình mới sang thì thịt bò, rượu mạnh vang, whiskey các loại uống thường xuyên vì trợ giá từ tây âu, các nước argentine, chi lê sang rất rẻ. Sữa abbott cũng rẻ chỉ bằng 1/10 ở VN. Xăng xe chưa đến 100đ tiền việt/l
Lúc đó ông Trần Thanh Huân nghe đâu dân Giao Thủy là đại sứ, ông Long là quyền đại diện tùy viên quân sự suốt ngày đi mời hoa hậu đến vỗ tay. Còn có dịp mời cả ca sĩ Trung Đức sang hát
10,11 năm trước 1 $=3đ tiền bolivar, còn tầm 2015 khủng hoảng rồi tiền nó dần mất giá nát luôn nền kt
Mình nhờ mua 1 cái áo tommy, 1 thắt lưng boss bên ấy khoảng hơn 80$ theo giá chợ đen chứ mua theo giá nhà nước nó thì có mà trên 3000$
Cũng do dân nó quá lười. 2 năm qua bán tống tháo đồ cổ giá bèo về VN rồi toàn dsq với bên quân đội đánh về
Cụ nghe có vẻ nhiều kỷ niệm với đất nước từng là thiên đường này nhỉ? Đó là quốc gia em thấy thú vị nhất mình từng đến...

xe dột nóc

Xe tăng
Cụ nghe có vẻ nhiều kỷ niệm với đất nước từng là thiên đường này nhỉ? Đó là quốc gia em thấy thú vị nhất mình từng đến...
Chú mình hồi 2006 làm tham tán bí thư 1 số sq khu vực châu mỹ mấy năm mà, trước đại diện mình ở nam mỹ toàn ở cuba, đúng hơn là ở vp bên Mỹ, sau chơi với thằng Vne nên thêm 1 sq ở đó cùng với vpđd PVN từ đầu 2008 rồi
Cậu sang sau 2013,2015 cơ bản là nát bét rồi không cảm giác sướng như lúc trước.
Tưởng tượng là thời điểm trước đó điện, gas, xăng hầu như không mất. Cả tháng hết có vài nghìn đồng tiền nhiên liệu/gia đình mà sau đó thì khủng hoảng đến thiếu đủ kiểu. Mà sx nó hầu như không có, thịt thà cá mú đến 90% phải đi nhập nước láng giềng
Tớ ăn xúc xích chú tớ gửi về ở làng Đức trên 1 cao nguyên gần thủ đô nó làm vào trước thời điểm khủng hoảng thì giống xúc xích ông già ika mà sau khi khủng hoảng xảy ra thì ăn chán hẳn, mặn chát, cảm giác không ngon phải đem ủng hộ về quê bớt

Chú mình hồi 2006 làm tham tán bí thư 1 số sq khu vực châu mỹ mấy năm mà, trước đại diện mình ở nam mỹ toàn ở cuba, đúng hơn là ở vp bên Mỹ, sau chơi với thằng Vne nên thêm 1 sq ở đó cùng với vpđd PVN từ đầu 2008 rồi
Cậu sang sau 2013,2015 cơ bản là nát bét rồi không cảm giác sướng như lúc trước.
Tưởng tượng là thời điểm trước đó điện, gas, xăng hầu như không mất. Cả tháng hết có vài nghìn đồng tiền nhiên liệu/gia đình mà sau đó thì khủng hoảng đến thiếu đủ kiểu. Mà sx nó hầu như không có, thịt thà cá mú đến 90% phải đi nhập nước láng giềng
Tớ ăn xúc xích chú tớ gửi về ở làng Đức trên 1 cao nguyên gần thủ đô nó làm vào trước thời điểm khủng hoảng thì giống xúc xích ông già ika mà sau khi khủng hoảng xảy ra thì ăn chán hẳn, mặn chát, cảm giác không ngon phải đem ủng hộ về quê bớt
Em sang t10 n 2018 cũng thấy siêu khủng hoảng khi thu nhập bình quân 15-20 usd/tháng nhưng không đến nỗi đói rách như báo ta chuyên dịch lại bài của báo tây. Em thấy mến mộ văn hóa và nhất là thiên nhiên của Ve cụ ạ!

xe dột nóc

Xe tăng
Em sang t10 n 2018 cũng thấy siêu khủng hoảng khi thu nhập bình quân 15-20 usd/tháng nhưng không đến nỗi đói rách như báo ta chuyên dịch lại bài của báo tây. Em thấy mến mộ văn hóa và nhất là thiên nhiên của Ve cụ ạ!
căn bản là mình mất tiền vào đó đến gần tỷ $ trong 10 năm mà chưa thu hồi đc gì
còn nếu thu hồi lại đc thì đã khen cq nhà nó rồi
bên ấy đa số là dân nghèo thôi nhìn không khác gì dân vùng sâu xa xứ mình, mặt mũi thì nói chung là giống thổ dân da đỏ chứ không đc giống dân tây gốc âu. Chính quyền nó cũng cách ly dân nghèo về quê, vào ở trong khu ổ chuột từ lâu rồi
Để khủng hoảng đang ăn chơi phè phỡn đến mức cân tiền (tiền đồng to nhất đang 100 giờ in cả đồng 20 ngàn) đi mua bánh mỳ còn không đủ thì chịu rồi
3 năm nay cán bộ làm dự án liên doanh bên ấy rút về hết rồi. Bạn sang đấy đi làm chắc dự án trao đổi hỗ trợ liên bộ thôi chứ không phải hợp tác kinh doanh đúng không

căn bản là mình mất tiền vào đó đến gần tỷ $ trong 10 năm mà chưa thu hồi đc gì
còn nếu thu hồi lại đc thì đã khen cq nhà nó rồi
bên ấy đa số là dân nghèo thôi nhìn không khác gì dân vùng sâu xa xứ mình, mặt mũi thì nói chung là giống thổ dân da đỏ chứ không đc giống dân tây gốc âu. Chính quyền nó cũng cách ly dân nghèo về quê, vào ở trong khu ổ chuột từ lâu rồi
Để khủng hoảng đang ăn chơi phè phỡn đến mức cân tiền (tiền đồng to nhất đang 100 giờ in cả đồng 20 ngàn) đi mua bánh mỳ còn không đủ thì chịu rồi
3 năm nay cán bộ làm dự án liên doanh bên ấy rút về hết rồi. Bạn sang đấy đi làm chắc dự án trao đổi hỗ trợ liên bộ thôi chứ không phải hợp tác kinh doanh đúng không
Em sang cùng đoàn chuyên gia trồng lúa cụ ạ. Giờ họ hầu hết dùng tiền điện tử

minhmo

Xe cút kít
Em oánh dấu đã đọc tới đây.
Hóng cái kết có hậu của thiên đường, nơi đi thăm đồng bằng trực thăng.
Cảm ơn cụ chủ đã cho mở rộng tầm mắt.

Em oánh dấu đã đọc tới đây.
Hóng cái kết có hậu của thiên đường, nơi đi thăm đồng bằng trực thăng.
Cảm ơn cụ chủ đã cho mở rộng tầm mắt.
Cảm ơn cụ đã có lời động viên ạ!

dung_29188

Xe hơi
Thơta cụ hay quá.đọc mỏi hết cả mắt. Kết cái lò luyện quá ạ

Cập nhật từ chuyên gia VN tại Venezuela về tình hình đảo chính đây ạ: "Ngày 30/4 và 1/5 phe đối lập tập trung được vài trăm người biểu tình như mọi khi, có khác là Guaido lần này tuyên bố đảo chính. Cuối chiều, đám đông chiếm một cây cầu vượt, gây tiếng nổ, ném bom xăng,gạch đá vào quân chính phủ bao vây xung quanh, đốt vài cái xe mục đích để gây " sự kiện", nếu quân đội đàn áp, đổ máu sẽ la làng lên truyền thông quốc tế. Rất may, quân đội chỉ bao vây, bắn hơi cay, không có thương vong. Mình ngồi trong sứ quán VN, cách vài dãy phố nghe súng nổ lụp bụp như cơm sôi. Đến 20h, đám đông giải tán, trật tự vãn hồi. Phe đối lập chưa tập trung được người ủng hộ đủ lớn để gây sức ép lên chính phủ Madurro vẫn được quân đội bảo vệ. Tóm lại, nhận định là kịch bản đảo chính để khiêu khích quân chính phủ đàn áp, lấy cớ cho một cuộc can thiệp quân sự từ bên ngoài ..."
Khu vực diễn ra "đ...ảo ch...ính":

Cuộc sống của người dân:

Chỉnh sửa cuối:
cụ làm chuyên gia nông nghiệp bên đó hả? em cũng học nông nghiệp đây?ko biết trước khi sang đó cụ làm ở đâu thế?
Ở miền quê có thể dễ dàng thấy cá sấu như thế này ở chỗ hoang vắng hay thậm chí trên đồng. Cánh chuyên gia của ta đã từng vừa đi cấy lúa vừa hàng phục cá sấu và trăn Nam Mỹ

cụ làm chuyên gia nông nghiệp bên đó hả? em cũng học nông nghiệp đây?ko biết trước khi sang đó cụ làm ở đâu thế?
Không em chỉ làm nhà báo thôi, báo Nông nghiệp Việt Nam ạ! Nhân có chuyến đi mà muốn kể đôi điều về quốc gia kỳ lạ này!

Vâng cụ! Em thấy kỳ lạ là sao đất nước venez họ không nhập máy cơ giới về mà canh tác lúa trên những cánh đồng rộng bao la như vậy nhỉ? còn học cây lúa thì cứ cử 1 đoàn sang VN học 3 tháng là Ok. Chuyên gia thì em nghĩ cử chuyên gia nghiên cứu giống thì cần chứ cấy lúa thì cứ phải đưa Nông dân sx giỏi sang hướng dẫn thì sẽ nhanh hơn. hehe
Không em chỉ làm nhà báo thôi, báo Nông nghiệp Việt Nam ạ! Nhân có chuyến đi mà muốn kể đôi điều về quốc gia kỳ lạ này!

Vâng cụ! Em thấy kỳ lạ là sao đất nước venez họ không nhập máy cơ giới về mà canh tác lúa trên những cánh đồng rộng bao la như vậy nhỉ? còn học cây lúa thì cứ cử 1 đoàn sang VN học 3 tháng là Ok. Chuyên gia thì em nghĩ cử chuyên gia nghiên cứu giống thì cần chứ cấy lúa thì cứ phải đưa Nông dân sx giỏi sang hướng dẫn thì sẽ nhanh hơn. hehe
Vấn đề chính ở đây là họ mất động lực sản xuất, bạn cứ đọc các bài của mình sẽ thấy rõ, khối công thì người chăm chỉ cũng được trả lương như người lười, khối tư thì càng sản xuất có khi càng lỗ vì giá cả nhiều mặt hàng bị nhà nước quy định. Máy họ cũng nhập nhiều nhưng con người mới là quan trọng, giờ nhiều máy bị dầm mưa, dãi nắng, hỏng hóc...

vnvodoi

Xe tăng
Cập nhật từ chuyên gia VN tại Venezuela về tình hình đảo chính đây ạ: "Ngày 30/4 và 1/5 phe đối lập tập trung được vài trăm người biểu tình như mọi khi, có khác là Guaido lần này tuyên bố đảo chính. Cuối chiều, đám đông chiếm một cây cầu vượt, gây tiếng nổ, ném bom xăng,gạch đá vào quân chính phủ bao vây xung quanh, đốt vài cái xe mục đích để gây " sự kiện", nếu quân đội đàn áp, đổ máu sẽ la làng lên truyền thông quốc tế. Rất may, quân đội chỉ bao vây, bắn hơi cay, không có thương vong. Mình ngồi trong sứ quán VN, cách vài dãy phố nghe súng nổ lụp bụp như cơm sôi. Đến 20h, đám đông giải tán, trật tự vãn hồi. Phe đối lập chưa tập trung được người ủng hộ đủ lớn để gây sức ép lên chính phủ Madurro vẫn được quân đội bảo vệ. Tóm lại, nhận định là kịch bản đảo chính để khiêu khích quân chính phủ đàn áp, lấy cớ cho một cuộc can thiệp quân sự từ bên ngoài ..."
Thế thì cái lão Guaido này cũng chả ra gì, kiếm cớ để cầu viện ngoại bang thì cũng không phải lo cho dân chúng quái gì cả.:T

xelubabanh

Xe buýt
Cái cốt lõi của họ cũng tốt nữa. Bờ biển họ cũng dài, tài nguyên thiên nhiên như dầu mỏ rất nhiều, đất đai màu mỡ tươi tốt. Dân cũng không đông. Thế nên họ có cái gốc để phát triển rồi.[/QUOTE]
Đừng so sánh mình với mấy nước như CuBa hay Ve vì vẻ bề ngoài của mình bây giờ. So thế có khác nào nói M.U đang thua tan nát trên các mặt trận với U23 VN đang bay cao trên đấu trường châu lục đâu, vì rõ ràng đó là 2 đẳng cấp khác nhau hoàn toàn. 2 đất nước mà em vừa nhắc đến cơ bản là nền tảng để phát triển nó đã ở tầm quá cao so với VN rồi ( đất đai rộng, dân số ít, tài nguyên nhiều và một cái đặc biệt mà mình không bao giờ có thể so sánh là ngôn ngữ vì cộng đồng sử dụng tiếng Tây Ban Nha gần như toàn bộ các nước Nam Mỹ chưa kể chính quốc, nếu tiếng Việt mà được sd rộng rãi trên toàn châu Á thì các cụ cứ tưởng tượng xem điều gì sẽ xảy ra....)

xelubabanh

Xe buýt

Họ được cái dân it, tài nguyên nhiều, nhưng dân không chăm chỉ và thông minh như người Việt Nam cụ ah. Cái nọ bù cái kia. Trước đây là thời kinh tế xâm chiếm thuộc địa rồi đến kinh tế tài nguyên thì VN (hay Trung Quốc, Hàn Quốc, Nhật Bản, Đài Loan, Singgapore...) đều không có lợi thế và bị các nước Âu, Mỹ dẫn trước, nhưng giờ là thời đại bắt đầu của kinh tế tri thức thì việc người dân nước nào chăm chỉ và thong minh hơn có lẽ quan trọng hơn.

Chăm chỉ thì nói thật em thấy người Việt cũng không phải chăm chỉ lắm (nếu so với dân Tàu hay Nhật), nhưng so với dân Mỹ la tinh thì hơn nhiều. Thông minh thì đã có bằng chứng khoa học chứng minh rồi (nhiều lần đo IQ, cũng như kết quả đánh giá PISA)

500 - 600 triệu dân nói tiếng Tây Ban Nha/Bồ Đào Nha thì theo em cũng không là gì cả, vì toàn bộ kinh tế Mỹ la-tinh, cộng thêm Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha, Ý, Pháp, Bỉ, Rumani, Moldova (các nước nói ngôn ngữ la-tinh khác) gộp lại cũng chỉ khoảng 1/2 kinh tế Trung Quốc. Việt Nam ngay cạnh TQ tức là ở ngay cạnh thị trường lớn nhất thế giới, em nghĩ là lợi thế hơn.[/QUOTE]
Hehe....thì vưỡn....nhưng tuy nằm gần thị trường lớn nhưng cũng nằm kề một con ngáo ộp về kinh tế mà nền kinh tế không định hướng + với tính " khôn lỏi " của đại bộ phận dân kinh doanh nhỏ lẻ thì kinh tế Vn nếu không thay đổi từ tư duy và nhận thức chắc còn phải trả giá rất nặng nề chưa kể đến cái gọi là " bẫy tín dụng " qua chính sách vành đai và con đường ( cái này khỏi dẫn chứng...dân ngoài Bắc hẳn là dị ứng nặng khi nói xuất xứ từ Tàu
Còn cái gọi là cần cù và thông minh thì mình hơn họ vì điều kiện sống của mình khắc nghiệt quá, không nhanh nhẹn cần cù thì chỉ có chết, nên khủng hoảng của họ nhiều khi cũng là tiền đề cho sự thay đổi về nhận thức, cái cần còn lại là chính sách vĩ mô để loại bỏ sự ỷ lại hay làm biếng của họ thôi, đói đầu gối phải bò hết........ngày trước thời đói kém em ở ngay gần cảng HP có nghe câu nói cục đất mà bỏ lên cabin xe tải nó còn biết hát nữa