[CCCĐ] 10 ngày đi tìm thiên đường đã mất, Venezuela!

kunaguero

[Tịch thu bằng lái]
Em không ở mẽo cụ ơi, em ở nơi gái đẹp nhất nhì Châu Âu luôn, mà thôi..chứ hỏi thêm cụ mấy câu nữa tối Ngan nhà cho nằm đất. :))
Em đoán chắc cụ ở Bắc Âu đúng không, gái vùng này nổi tiếng xinh đẹp, cao to... :D:D:D

Hi, em hỏi cụ 1 câu ngoài lề, còn nửa đời người nữa giờ cho cụ nhập tịch Vene và 1 công việc ổn định với thu nhập khá so với mặt bằng chung liệu cụ có cho gđ sang đó đinh cư không. Họ đang khủng hoảng nhưng trong hình ảnh chuyến đi của cụ em thấy môi trường sống không đến nỗi nào. Tài nguyên thiên nhiên họ có sẵn rồi sẽ đến lúc Vene sẽ phục hồi kinh tế.
Bên đó hiện trạng an ninh giờ rất nguy hiểm (cụ đọc link bài cuối ở trang 1 sẽ rõ) nên nếu đi một mình mạo hiểm một vài tháng hay một hai năm để kiếm sống hay trải nghiệm thì có thể còn đi cả gia đình thì không bao giờ cụ ạ! Cả nước họ giờ chỉ có 1 Việt kiều (trước đây có 2 đã di cư 1), có mấy trăm ngàn Hoa kiều sang đây buôn bán làm ăn thì cũng có một số bỏ về vì sợ cướp ạ!

Chỉnh sửa cuối:

kunaguero

[Tịch thu bằng lái]
Bên đó hiện trạng an ninh giờ rất nguy hiểm (cụ đọc link bài cuối ở trang 1 sẽ rõ) nên nếu đi một mình mạo hiểm một vài tháng hay một hai năm để kiếm sống hay trải nghiệm thì có thể còn đi cả gia đình thì không bao giờ cụ ạ! Cả nước họ giờ chỉ có 1 Việt kiều (trước đây có 1 đã di cư 1), có mấy trăm ngàn Hoa kiều sang đây buôn bán làm ăn thì cũng có một số bỏ về vì sợ cướp ạ!
Vậy à cụ, đến mức thế cơ ạ. Thật tiếc cho Venezuela. Trước đây dưới thời TT Hugo Chavez Venezuela là 1 nền kinh tế khá mạnh trong khu vực.

Vậy à cụ, đến mức thế cơ ạ. Thật tiếc cho Venezuela. Trước đây dưới thời TT Hugo Chavez Venezuela là 1 nền kinh tế khá mạnh trong khu vực.
Trước thời của Hugo Chavez kinh tế mới thực sự mạnh cụ ạ nhưng thấy bảo phân hóa giàu nghèo kinh quá nên Hugo Chavez mới làm cuộc cách mạng được lòng dân cần lao! Lúc em sang, mấy người dân bản địa bảo hầu hết hệ thống cơ sở hạ tầng bây giờ đều được xây dựng từ thời đó, lúc Venezuela là số một về kinh tế của Nam Mỹ, thu nhập bình quân đầu người khoảng 1000 USD/tháng!:(

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Thế là gầy bớt rồi đó cụ, trước đó con trai toàn cỡ 80-120kg, lắm đứa béo đến mức còn không cài nổi khóa quần nữa cơ!:D
Trông cái đống nửa còn lại của bọn nó thế thì đến em tuy có già 6 yến cho sang chắc cũng chịu không kéo nổi khóa nữa là chúng nó..ôi đàn gà mái của nông trại vene nó mới béo mượt làm sao cụ chủ uây

Xe nội lước

Xe container
Chết là do thằng chavet này đấy cụ ạ.nó cũng giống ai ăn phải bả tàu bả nga thì phải..tuy nhiên cũng như 1 số nơi/tg,bọn ăn bả kh bao giờ nhiễm độc..cầ n lao sẽ nhiễm hộ chúng nó

kunaguero

[Tịch thu bằng lái]
Chết là do thằng chavet này đấy cụ ạ.nó cũng giống ai ăn phải bả tàu bả nga thì phải..tuy nhiên cũng như 1 số nơi/tg,bọn ăn bả kh bao giờ nhiễm độc..cầ n lao sẽ nhiễm hộ chúng nó
Vâng, thách thức ai chứ thách thức Mẽo thì khó sống rồi. Nhất lại là sân sau của nó.

Cù Lu Tôn

Xe đạp
Hy vọng có điều kiện đi một chuyến

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Bọn gốc latin thì ăn chơi giỏi hơn làm. Tuy thế cuộc sống của họ chưa chắc đã kém hạnh phúc hơn bọn Bắc Mỹ làm quần quật stress liên tục. Có điều ngày xưa dân số ít tài nguyên còn phong phú, làm chơi ăn thiệt. Giờ thì dân đông vãi chưởng vẫn luời như xưa thì đói thôi.

hujee

Xe đạp
Bài viết thực sự rất hay và có ích bác ạ. Cảm ơn bác đã cho cháu cái nhìn khác về đất nước Nam Mỹ này :D

Bài viết thực sự rất hay và có ích bác ạ. Cảm ơn bác đã cho cháu cái nhìn khác về đất nước Nam Mỹ này :D
Cảm ơn cụ đã có những lời động viên ạ!

Bọn gốc latin thì ăn chơi giỏi hơn làm. Tuy thế cuộc sống của họ chưa chắc đã kém hạnh phúc hơn bọn Bắc Mỹ làm quần quật stress liên tục. Có điều ngày xưa dân số ít tài nguyên còn phong phú, làm chơi ăn thiệt. Giờ thì dân đông vãi chưởng vẫn luời như xưa thì đói thôi.
Theo em thì không hẳn thế mà do cơ chế quản lý dạng cha chung không ai khóc của Venezuela đã triệt tiêu hết động lực xã hội ạ!

phamtrongnam

Xe hơi
Cảm ơn cụ em đc mở mang tầm mắt

Trông cái đống nửa còn lại của bọn nó thế thì đến em tuy có già 6 yến cho sang chắc cũng chịu không kéo nổi khóa nữa là chúng nó..ôi đàn gà mái của nông trại vene nó mới béo mượt làm sao cụ chủ uây
Cụ khéo tưởng tượng nhỉ? Chắc hồi xưa ở quê cũng nuôi gà, thả vịt ạ?

Xe nội lước

Xe container
Cụ khéo tưởng tượng nhỉ? Chắc hồi xưa ở quê cũng nuôi gà, thả vịt ạ?
Không cụ ạ..em ở đô thị.nhưng mà sau khi xem ảnh của cụ tự dưng thấy yêu nông nghiệp quá..nhưng là nng ở vene.mỗi tội nhát.gà cũng thích mà cướp cũng sợ cụ ạ..

Không cụ ạ..em ở đô thị.nhưng mà sau khi xem ảnh của cụ tự dưng thấy yêu nông nghiệp quá..nhưng là nng ở vene.mỗi tội nhát.gà cũng thích mà cướp cũng sợ cụ ạ..
He he, cái nhát của cụ giống hầu hết các cụ khác trên cõi of này đó ạ!:D

SesameStreet

Xe điện
Em có thể dẫn ra cả trăm nước trên thế giới theo Mỹ tuyệt đối cả trăm năm nay mà vãn nghèo (và ngày càng nghèo), vì thế nói Venezuela bị như hiện nay là do Hugo Chavez là không hoàn toàn chính xác. Không có Hugo Chavez, tiếp tục đường lối cũ để cho phân hóa giàu nghèo lên quá mức thì đất nước cũng sụp thôi. Căn bệnh này là của chung nhiều nước Nam Mỹ (không phải tất cả): giàu tài nguyên nhưng dân lười (Dân gốc Iberia (Bồ Đào Nha, Tây Ban Nha) vồn là dân lười và không thông minh, pha thêm máu da đen (rất nặng như ở Venezuela) và da đỏ nữa thì càng tệ), khi tài nguyên bán được thì tiêu pha phung phí vào những cái không thực chất (hoặc không lâu dài), tạo hình ảnh một đất nước phồn thịnh giả tạo, nhưng hết tài nguyên hoặc giá đi xuống là khủng hoản ngay.

Các cụ chóng quên quá, từ khi em lớn biết quan tâm đến chính trị đến giờ, em nhớ là Argentina bị khủng hoảng lần này là lần thứ ba. Lần trước chỉ trong 1 năm, GDP bình quân sụt từ 10,000US$ xuống 2,000US$, người dân còn đói hơn cả Venezuela. Em vẫn còn nhớ TV chiếu cảnh người dân phải tự trồng rau ăn (dân thành phố không có đất, phải kiếm hộp giấy hay hộp thiếc đựng đất). Năm 2018 thì chỉ trong 1 năm, đồng nội tệ cũng mất giá hơn 50% rồi.

Theo Mỹ thì được cái là IMF hay WB cho vay để có tiền sống tạm, nhưng bây giờ cũng có nhiều lựa chon khác nên không nhất thiết phải vay của IMF nữa (hầu hết các nước đi theo đường lối và điều kiện của IMF vạch ra đều thất bại)
Dân Iberia như Tây Ban Nha thì GDP của nó cũng ngang ngửa với Italia và Canada, đủ tiêu chuẩn vào G8 từ lâu rồi.
Argentina thì vào đầu thế kỷ 20 tưngf là 1 trong 10 nền kinh tế hang đâầu thế giới.

Ông bạn chuyên gia bên đó mới gửi em chùm ảnh về lễ giáng sinh ở nhà thờ All Saints hay còn gọi là nhà thờ lớn Calabozo-một nhà thờ kiểu baroque nằm ở Calabozo, bang Guárico, Venezuela. Đó là một ví dụ tuyệt đẹp về kiểu nhà thờ Baroque ở Venezuela. Ở đây tổ chức long trọng lễ Noel với đầy đủ theo nghi thức. Hình thức không phô trương lòe loẹt, không trang hoàng lộng lẫy nhưng có đủ mô hình tượng trưng hang mà nơi chúa sinh ra. Các con chiên chủ yếu là tầng lớp trung lưu và thượng lưu. Vào tối Noel người dân theo đạo thiên chúa không đổ ra đường, không uống bia rượu, các hàng quán đóng cửa, người ta chỉ đi nhà thờ hoặc ở trong nhà…