[CCCĐ] 10 ngày Tây Java & Ubub

oceane68

Xe đạp
Kiến trúc in đô đẹp quá bác nhỉ
Ở Bali còn giữ được nguyên kiến trúc cổ từ hồi dân Anh và Hà Lan sang đó đô hộ bác ah. Cả kiến trúc Hồi giáo và Phật giáo đều còn được bảo tồn, không chỉ kiến trúc, văn hóa của Indo vẫn còn được bảo tồn. Nếu có dịp sang Bali, bác nên đi xem mấy show múa của dân bản xứ khá ấn tượng.

crod

Xe tăng
Mấy công trình hoành tráng quá, tuyệt vời thật.

Dan du an

Xì hơi lốp
Đi du lịch em chỉ thích ăn với mua đồ antique. Đền chùa cháu chả thích vào.

oceane68

Xe đạp
Cảnh quan đường phố Indo khá giống VN cụ nhỉ
Giống Vn nhiều lắm cụ nhưng không khí thì khác, cảm giác nó yên bình hơn bên mình. Đi du lịch kiểu nhẹ nhàng, không vội vàng, rất dễ chịu

Nam Đế

Xe buýt
Cảm ơn cụ chia sẻ, em đang gom nhặt kinh nghiệm đi Bali để hy vọng tương lai gần sẽ đi một chuyến đến đó.

oceane68

Xe đạp
Tiếp tục cuộc hành trình còn đang dang dở, em xin chia sẻ tiếp một số địa điểm ở Ubud mà em đã ghé thăm. Ngày tiếp theo buổi sáng e đi thăm Campuhan Walk, nếu có may mắn vô mùa lúa chín thì thật là hạnh phúc khi được ngắm người và ruộng trên con đường đó. Thực tế, đoạn đường không quá dài, khoảng 2km nhưng thong thả ngắm cảnh thấy rất thú vị.
Ở bên phía tay phải sẽ có 1 bảng chỉ dẫn nhỏ, em cứ theo đường mòn đó mà theo, còn nếu đi thẳng sẽ có 1 ngôi đền khá đẹp với con sông trước mặt.

Vẫn có người dân sống và trống lúa ở 2 bên đường, giờ khu này khá nổi tiếng nên họ cũng mở khá nhiều quán cafe, nhà hàng có view ruộng

Do địa hình ở Bali đèo dốc nên chủ yếu là ruộng bậc thang nhiều, nhìn rất đã mắt. Em đi sớm hơn vụ thu hoạch khoảng 1 tháng nên không được chiêm ngưỡng lúa chín.
Đi hết con đường đó em không quay lại đường cũ mà đi luôn 1 vòng, xa hơn thêm khoảng 5km nữa nhưng trên đường đi được ngắm cảnh nông thôn Ubud cũng đủ thấy thư thái.

Sau buôỉ sáng đi ngắm lúa, chiều em lại đi ngắm lúa tiếp :D. em thuê xe máy chạy lên Tegalalang để xem cái ruộng bậc thang nổi tiếng nhất Ubud.

Ở đây có dịch vụ ngồi đu dây ngắm ruộng bậc thang, em không biết là mấy tiền vì không thử.
Đây là những chỗ em đi trước ngày cuối cùng ở Ubud, về ăn uống ngủ sớm vì ngày hôm sau em muốn dậy sớm để tận hưởng không khí Ubud sáng sớm trước khi kết thúc kì nghỉ.
Không muốn tận hưởng không khí buổi sáng trong phố nên em tìm 1 lối khác đi ra ngoài, tránh tiếng xe cộ, ngắm cảnh đồng ruộng thiên nhiên

Trên đường đi gặp 2 bố con bác này đang làm ruộng thế là ngồi nói chuyện tâm sự ngắm 2 bác làm ruộng đến gần trưa mới nhấc mông đứng lên đi tiếp :)

Tiếp tục là một số ảnh khi em chạy qua Goa Gajah để xem đền thờ cổ, chỗ này cách trung tâm Ubud khoảng 8km. Nếu được thì em thích đi buổi sáng sớm vì lúc đó chưa có nhiều khách tham quan, không gian yên tĩnh hơn.

Các bà các cô đang chuẩn bị hoa và một số đồ để thắp hương tại đền

Sau khi ghé Goa Gajah thì em chạy tiếp để đi thăm làng Penglipuran. Đây là ngôi làng truyền thống lâu đời vẫn còn giữ gần như nguyên vẹn từ nhiều năm trước.
Cảnh đồng ruộng xanh ngắt hai bên đường để đến làng.

Mọi người vẫn sinh hoạt ở làng, bà con tận dụng nhà mình để bán đồ lưu niệm nhưng tất cả bày ở trong nhà, bọn trẻ con vẫn nô đùa chạy nhảy trên đường.

Đến đây là hết hành trình của em ở Ubud, về homestay trả xe và lên bus về lại Bali. Dù rất có thời gian rất ngắn ở Ubud nhưng thực sự em đã có khoảng thời gian rất ý nghĩa ở đây. Cảm ơn các bác đã quan tâm tới hành trình của em.

winnghiepdu

Xe điện
Cụ ở vn hay Phap?

RungHoang

Xe tải
Cụ chủ có chuyến trải nghiệm tuyệt vời

Jeep2017

Xe tăng
chuyến đi của cụ hay quá

Jeep2017

Xe tăng
gấu cụ xuynh quá ạ