15 ngày quân ngũ

Mr Winter

Xe tăng
Em bổ sung mấy ảnh khám sức khỏe buổi chiều đầu tiên đến đơn vị:

Trong nhà chen nhau khám, một số ra ngoài đứng chờ:

Chỉnh sửa cuối:

Mr Winter

Xe tăng
Phòng ngủ bộ đội:

Và phòng có treo bảng "Chức trách quân nhân":

Chỉnh sửa cuối:

Vinh Nguyễn

Xe điện
Quay lại cuộc sống của lính, lịch sinh hoạt của bọn em chắc không khác gì lính chính quy:

- 5h15 dậy và chuẩn bị để tập thể dục, hôm nào đến lịch quét dọn thì quét dọn luôn, không phải tập thể dục.
- 6h xếp hàng để ăn sáng.
- 7h tập trung để lên hội trường hoặc ra sân bãi. Sau đó học tập, huấn luyện đến khoảng 10h30.
- 11h xếp hàng ăn trưa. Sau giờ ăn trưa về phòng nghỉ ngơi.
- 13h lại xếp hàng tập trung huấn luyện. Giờ huấn luyện chiều kéo dài đến khoảng 16h30 hoặc 17h.
- 16h30 về phòng, có sân bóng chuyền ở trước nhà ai chơi thì chơi, nếu không thì tắm giặt.
- 18h lại xếp hàng ăn cơm. Sau giờ ăn cơm mọi người ra canteen uống trà hoặc mua mang trà về phòng.
- 19h tập trung lên hội trường để xem ti vi hoặc nghe đọc báo đến 20h.
- 21h tập trung điểm danh cuối ngày, phổ biến một số nội dung liên quan đến chuơng trình huấn luyện của ngày hôm sau.
- 21h30 về lý thuyết là tắt đèn đi ngủ nhưng thường thì đơn vị vẫn cho đến khoảng 22h30 để bài bạc :D, có hôm còn muộn hơn thế.

Và ngay hôm sau lại một vòng quay như thế cho đến hết 15 ngày huấn luyện. Trong 15 ngày này được nghỉ 2 ngày chủ nhật.
Ko thấy có giờ thu thiết bị và giờ nhạo cụ nhỉ

LICI

Xe tải
Nhìn mấy cái ảnh của cụ em lại nhớ cái thời quân ngũ của em, nhưng là học viên nên lúc mới vào khép nép lắm ạ, chứ không dám cầm máy ảnh mà chụp choẹt như cụ đâu!

Mr Winter

Xe tăng
Quân ngũ như cụ em đi tư hồi thanh niên, hồi đấy in tờ lét mà như bây giờ em chém cụ sốt rét luôn :)). Nói vui thôi, ngày sinh viên bọn em đi học quân sự tập trung, em có hân hạnh được đồng đội tổ chức "tang lễ" theo nghi thức nhà binh :))
Chết cười với cái "tang lễ" của cụ :D. Nhưng mà ảnh của cụ lẽ ra nằm thì nó lại dựng đứng lên.

Mr Winter

Xe tăng
Đêm hôm đầu tiên, sỹ quan của đơn vị đi kiểm tra quân mấy lần, phòng em do chỉ có 2 cái quạt nên lục xục cả đêm, chỉ lúc gần sáng mới ngủ ngon được một chút. Nhưng vừa yên ổn được chút thì đến 5h15 và còi báo dậy tập thể dục, cả phòng lục đục dậy, tập thể dục, vệ sinh cá nhân và chờ giờ ăn sáng, Vậy là đã xong ngày đầu tiên. Đến ngày thứ 2 mới là ngày khai mạc tại đơn vị.

"Bồ đội" này bếu phết:

Chỉnh sửa cuối:

Happy4ever

Xe điện
Tất cả đơn vị chúng em gồm 124 chiến sỹ, chia làm 2 đại đội. Em ở đại đội 1 nên đến đơn vị trước, nhận quân tư trang trước:

Quân tư trang chúng em được nhận bao gồm:
- 1 ba lô dã chiến.
- 1 chiếu đơn.
- 1 vỏ chăn.
- 1 đôi giày.
- 1 đôi dép.
- 1 bộ quần áo K82.
- 1 bộ quần áo rằn ri (dã ngoại).
- 1 mũ cối.
- 1 ngôi sao gắn mũ.
- Đôi quân hàm.
- 1 thắt lưng bộ đội.
Những quân tư trang này là đồ cũ, dùng rồi, đến ngày về chúng em phải trả lại, còn những đồ mới và được mang về gồm:
- 1 đôi tất.
- 1 quần đùi.
- 1 áo lót.
- 1 khăn mặt.

Em đeo lon những 1 sao cơ đấy:
Em từng có 2 năm trong quân ngũ, giờ xem lại bài này lại thấy bổi hổi bồi hồi....

hebestia

Xe tải
Em bổ sung mấy ảnh khám sức khỏe buổi chiều đầu tiên đến đơn vị:

Trong nhà chen nhau khám, một số ra ngoài đứng chờ:
Hehe, quân nhân dự bị có khác, đội hình trông lộn xộn nhể

Mấy cụ bụng to, sau 15 ngày làm lính về có giảm được tý vòng bụng nào không cụ chủ?

Trang te

Xe tăng
Website
www.shopios.vn
Mời các bác ăn sáng cùng bộ đội chúng em, canh và thịt băm dành cho 1 mâm 6 người:

Buổi sáng mỗi người được một bát cơm đầy như thế này:

[/IMG]
Vậy là cơm trắng với thịt bằm và canh thôi hở cụ?
Com có " ăn bao no" ko :)

Pavel

Xe tải
bữa cơm này em ko dám mơ năm 1995 cụ à.cơm sáng hồi đấy em ăn toàn muối trắng rang khô thôi cụ.thế mà vẫn ko bỏ bữa nào đâu.:))

nam230690

Đi bộ
Hay! Đề tài của cụ hứa hẹn nhiều điều hấp dẫn! Em hóng!

honda_crv_650

Xe hơi
Cụ này cũng mắc bệnh táo bón đây....nhưng vẫn phải hóng thôi.

phanptsc

Xe tải
Cụ đi sướng quá ăn ở đều sướng :) em ngày xưa đi mấy năm ăn uống khổ nhiw chóa, ngủ toàn trên mấy cái phản kê trên mấy than cây thông. Bữa cơm được 2 lưng bát với rau và mấy miếng thịt mỡ hắt xì cái nó bay *** nó mất :) bữa sáng 1 bát cơm với nước màu có tí váng mỡ vậy mà khi đi l8nhs về tăng 20kg so với hồi mới vào quaman ngũ. Cụ kể tiếp đi đừng bón quá :P

Mr Winter

Xe tăng
Buổi sáng ngày thứ 2 là ngày khai mạc và phổ biến nội dung huấn luyện, xong các nội dung trên bộ đội được về phòng sớm. Buổi chiều lên lớp học về Bảo vệ Tổ quốc Việt Nam XHCN trong tình hình mới và Chiến lược biển của Việt Nam đến năm 2020. Tất cả những nội dung này về cơ bản cũng giống như thông tin chung mà chúng ta được tiếp xúc trên các phương tiện thông tin đại chúng. Chỉ có thêm nội dung ngoài lề em nhớ là giảng viên nói đến nguồn gốc chế độ chính ủy của ta hiện nay, mô hình này bắt nguồn từ cơ cấu tổ chức này có từ chính quyền Liên xô, khi Nga hoàng bị lật đổ thì hầu hết những người đã qua đào tạo về quân sự là đào tạo từ chế độ Nga hoàng, không phải là người của giai cấp công nông chúng ta. Do đó người lãnh đạo về tư tưởng thì làm chính ủy và phải xuất phát từ giai cấp công nông, còn lãnh đạo về kỹ chiến thuật chiến đấu thì không cần xét đến thành phần xuất thân. Mô hình quân đội của chúng ta cũng được tổ chức khá giống với các nước XHCN anh em khác. Đấy là em hóng thế, chả biết thật sự thế nào nhưng nghe giải thích cũng hợp lý phết.

Ps: Lúc học về đoạn này em chợt nhớ đến cuốn Hồi ký của tướng Zhukov của Hồng quân Liên Xô, một trong số ít các tướng tài trên thế giới toàn thắng trong cả cuộc đời binh nghiệp, ông được đào tạo dưới thời Nga Hoàng, trực tiếp chỉ đạo các trận đánh của Hồng quân Liên Xô trong World War II, vào tiếp quản Berlin nhưng cuối đời ông cũng không được trọng dụng lắm, chắc lý do cũng tại ông được Nga Hoàng đào tạo.

Chỉnh sửa cuối:

Mr Winter

Xe tăng
Vậy là cơm trắng với thịt bằm và canh thôi hở cụ?
Com có " ăn bao no" ko :)
Cụ đi sướng quá ăn ở đều sướng :) em ngày xưa đi mấy năm ăn uống khổ nhiw chóa, ngủ toàn trên mấy cái phản kê trên mấy than cây thông. Bữa cơm được 2 lưng bát với rau và mấy miếng thịt mỡ hắt xì cái nó bay *** nó mất :) bữa sáng 1 bát cơm với nước màu có tí váng mỡ vậy mà khi đi l8nhs về tăng 20kg so với hồi mới vào quaman ngũ. Cụ kể tiếp đi đừng bón quá :P
Bọn em ăn uống khá ổn, tất nhiên là so với bộ đội. Một vài post nữa em sẽ kể về chế độ ăn uống của bộ đội chúng em.

Mr Winter

Xe tăng
Những ngày đầu tiên lên đơn vị, ấn tượng nhất có khi là việc cởi ra mặc vào quần áo dài. Vì những hôm đó thời tiết thì nóng, về phòng lại ít quạt nên cứ về nhà là chúng em cởi quần áo dài, mặc quần áo lót. Nhưng quy định của quân đội là khi tập trung đều phải mặc quần áo dài, trừ lúc ăn cơm thì được mặc áo lót nhưng không phải là áo ba lỗ :D. Thế cho nên một ngày quần áo dài cởi ra mặc vào không biết bao nhiêu lần. Em thống kê số lần: sáng 6h, trưa 11h, chiều 13h, tối 18h, 19h và 21h. Có 3 lần phải đầy đủ cả quần áo, giầy và mũ là 7h, 13h và 21h.

Nhưng cũng có người quen và hòa nhập được ngay, chiều đi học tập huấn luyện về lúc 16h30 là có thể chơi thể thao ở sân, sau đó tắm giặt:

Chỉnh sửa cuối:

toyota_ls

Xe tải
đời lính là thế cụ nhỉ

Mr Winter

Xe tăng
Về ăn uống, chế độ ăn hiện tại của bộ đội chúng em là 43.000 đồng/ ngày và được chia như sau:
- Bữa sáng 8.600 VNĐ.
- Bữa trưa 17.200 VNĐ.
- Bữa tối 17.200 VNĐ.

Thực đơn thì được sắp xếp theo tuần:

Chỉnh sửa cuối: