15 ngày quân ngũ

anhtien

Xe tải
tiếp đi cụ

Mr Winter

Xe tăng
Lên đến đơn vị rồi, danh sách các chiến sĩ tham gia huấn luyện vẫn không rõ ràng, các sĩ quan của đơn vị tiếp nhận phải cho xếp hàng và hỏi tên từng người rồi tự ghi danh sách, đến tối lại ghi lại lần nữa, lần này thì theo vị trí giường. Câu chuyện danh sách là một câu chuyện dài và nó vẫn còn tiếp tục cho đến lúc chuẩn bị rời "quân ngũ".

Lúc xếp phòng thì phòng em có 10 giường tầng, lúc đầu xếp 18 người, sau có một chiến sĩ bỏ sang đại đội 2 cùng bạn nên còn lại 17 chiến sĩ, 17 chiến sĩ này ở cùng nhau đến hết đợt huấn luyện. Đợt huấn luyện này cơ quan em có 05 người cùng đi nhưng em không được ở cùng ai trong cơ quan, lúc đầu thì cũng hơi chán nhưng về sau thì gắn bó với phòng, từ sinh hoạt đời thường đến ăn nhậu....

Phòng có 17 người như thế có 4 cái quạt ốp trần (loại giống loại treo tường, em quên mất không chụp cái quạt này) nhưng lại hỏng 2 cái. Thời tiết tháng 9 vào thu rồi nhưng vẫn còn khá nóng nên khá khó chịu đối với người như em, ở nhà nóng là bật điều hòa nhiệt độ.

Phòng đông người chỉ có mỗi một cái ổ cắm, may sao có cậu em cùng phòng đã từng tham gia huấn luyện nên mang theo một ổ đôi đi. Buổi chiều sau khi khám sức khỏe xong, nghĩ bụng rảnh rỗi khám phá địa phương chút xem sao, tiện thể ra mua thêm cái ổ cắm về sạc điện thoại. Nhưng .... cảnh vệ không cho ra:-??:-??:-??. Cảm giác thật sự lúc này của em là hơi sốc. À, hóa ra mình bị coi như tù, mà mình có làm cái éo gì đâu nhỉx-(??? Trình bày là tôi ra mua cái ổ cắm thôi, nếu tôi muốn trốn thì tôi trốn ngay ở nhà rồi, làm sao phải lên đây mới trốn....Nhưng câu trả lời là không. Trên kia có cụ nào hỏi về kỷ luật quân đội thì kỷ luật là đây chứ đâu...hic hic.

Giahuy375

Xe tải
e đọc tên thớt của cụ đã thấy tò mò rồi muốn vào xem rồi,e hóng 15 ngày đặc biệt của cụ

Kenket

Xe điện
Khổ nhất là mất tự do, rồi sao nữa...cụ tiếp đê.

30A:19-99

Xe đạp
em cũng hóng xem đời lính của bácX_X

hoanxtq

Xe hơi
Em cũng hóng, có thằng bạn thân đi nghĩa vụ 2 năm mà lần nào nghe nó kể cũng thấy hay :))

mr.gokku

Xe tải
Chủ đề của kụ rất lạ, e lót dép lê ngồi hóng tiếp:)

ps : mà cụ chủ sợ tốn data hay sao mà up ít ảnh vậy

minhvtv3

Xe tăng
Tiếp đê cụ ơi, hồi hộp như xem mở thưởng XSKTMB lúc 18h trực tiếp trên TV :))

gauchip83

Xe tải
Hóng tiếp bài viết của cụ. Cho thêm ít hình ảnh minh họa cho nó sống động cụ ạ :)

buiducminh

Xe hơi
Quân ngũ như cụ em đi tư hồi thanh niên, hồi đấy in tờ lét mà như bây giờ em chém cụ sốt rét luôn :)). Nói vui thôi, ngày sinh viên bọn em đi học quân sự tập trung, em có hân hạnh được đồng đội tổ chức "tang lễ" theo nghi thức nhà binh :))

Mr Winter

Xe tăng
cái đoạn bôi đậm là răng hả cụ?
Là danh sách đi huấn luyện bao giờ cũng có số dư cho nhưng trường hợp bất khả kháng, khi mà người trong danh sách chính thức vắng mặt sẽ gọi đến danh sách dự bị.

Cụ mà kể thì nhớ kể hết nhá...em dự còn nhiều vụ bài bạc thâu đêm chửa kể lọc cọc nữa..sau 15 ngày ối chú chạ còn zề...:))
Hế hế, vụ này có chứ, nhưng em sẽ kể sau.

@all: thật tình ngày xưa em học dốt văn lắm í, nên văn vẻ nhiều lúc lủng cà lủng củng, thêm nữa em chụp cũng không nhiều ảnh lắm, cho nên em mới phải chụp ảnh bằng mồm thế này :D. Em cũng đau đầu và mỏi tay khi gõ phím lắm, sau vài post nữa thì sẽ ít chữ và nhiều ảnh.

Mr Winter

Xe tăng
Vì cũng hơi liên quan nên em kể câu chuyện vui khi em đi khám sức khỏe ở Trung tâm y tế Quận trước khi lên đường khoảng 1 tháng. Thật tình câu chuyện diễn ra em cũng không để ý lắm, vì em nhỡ mồm :P, một lúc sau nghĩ lại thấy buồn cười. Khi đi khám sức khỏe, đến mục đo chiều cao, cân nặng và khám da liễu thì bọn em phải cởi hết quần áo, mặc đôc mỗi cái quần con thôi, nhưng có chỗ bác sĩ vẫn phải hỏi mới biết, sau đây là đoạn trao đổi giữa em và bác sĩ (nam).

......
BS: Có mắc bệnh gì ngoài da không?
Em: Không ạ.
BS: Thế có bị bệnh trĩ không?
Em: Không.
BS: Có thật không?
Em: Thật mà.
BS: Nghe phản ứng yếu ớt lắm, cởi quần quay lưng lại đây và cúi xuống xem nào.
Em (sau một chút BS xem xong): Ngon không? =))
BS: Bình thường.
Em: Xong chưa anh, mặc quần áo được chưa?
BS: Xong rồi, mặc quần áo vào đi.

Lúc ra mặc quần áo em mới nghĩ ra là mình theo thói quen nên nhỡ mồm :D.

Mr Winter

Xe tăng
Quay lại cuộc sống của lính, lịch sinh hoạt của bọn em chắc không khác gì lính chính quy:

- 5h15 dậy và chuẩn bị để tập thể dục, hôm nào đến lịch quét dọn thì quét dọn luôn, không phải tập thể dục.
- 6h xếp hàng để ăn sáng.
- 7h tập trung để lên hội trường hoặc ra sân bãi. Sau đó học tập, huấn luyện đến khoảng 10h30.
- 11h xếp hàng ăn trưa. Sau giờ ăn trưa về phòng nghỉ ngơi.
- 13h lại xếp hàng tập trung huấn luyện. Giờ huấn luyện chiều kéo dài đến khoảng 16h30 hoặc 17h.
- 16h30 về phòng, có sân bóng chuyền ở trước nhà ai chơi thì chơi, nếu không thì tắm giặt.
- 18h lại xếp hàng ăn cơm. Sau giờ ăn cơm mọi người ra canteen uống trà hoặc mua mang trà về phòng.
- 19h tập trung lên hội trường để xem ti vi hoặc nghe đọc báo đến 20h.
- 21h tập trung điểm danh cuối ngày, phổ biến một số nội dung liên quan đến chuơng trình huấn luyện của ngày hôm sau.
- 21h30 về lý thuyết là tắt đèn đi ngủ nhưng thường thì đơn vị vẫn cho đến khoảng 22h30 để bài bạc :D, có hôm còn muộn hơn thế.

Và ngay hôm sau lại một vòng quay như thế cho đến hết 15 ngày huấn luyện. Trong 15 ngày này được nghỉ 2 ngày chủ nhật.

Mr Winter

Xe tăng
Mời các bác ăn sáng cùng bộ đội chúng em, canh và thịt băm dành cho 1 mâm 6 người:

Buổi sáng mỗi người được một bát cơm đầy như thế này:

Chỉnh sửa cuối:

sasya

Xe hơi
Đang 11h trưa, đói mờ mắt mà cụ post ảnh làm bụng em sôi òng ọc
Nhiều khi thay đổi môi trường sống 1 chút, đơn giản hơn sẽ thấy đời thanh thản
Nhìn mấy món thịt băm, canh rau (ngót?) của cụ tự nhiên nhớ nhà quá :((

Chaukga

Xe container
Em khi xưa HL SQDB tất cả có 37 nhân, e thấp bé lại ở tiểu đội 1 nên đứng đầu tiên, vào nhà ăn, ăn xong (khi ấy chúng e ăn theo suất riêng) ra đến cửa thằng cuối cùng vẫn còn đang từ sân đi vào.
Ôi, thời xa vắng. Nhìn suất ăn sáng của cụ e lại nhớ ... Bao giờ quay lại được ngày xưa. Bây giờ cho ăn lại chả dám ăn vì phải ăn kiêng.