[Funland] 17 tuổi đuối nước bể bơi

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
mà nó ko kêu cứu sao ấy nhỉ? chứ thấy người vẫn bơi xung quanh với đi lại, nó kêu thì người ta phải biết chứ?! đến khổ
Nc nó ngập mồm mũi vuốt, nhả ko kịp cụ nhé. Càng định mở mồm kêu càng u no nước.

wave-tau

Xe container
Hồi lớp 7 - lúc chưa biết bơi - em đi tắm ao trộm cũng gặp tình huống đuối nước như cậu này . Đang bình thường thì dẫm phải " thùng đấu " ( là cái hố sâu dưới ao do người ta múc bùn tạo thành ) . Lúc đầu hoảng loạn cũng cố ngoi lên , may đầu óc nảy số đúng lúc bèn lặn xuống bò vào bờ nên còn ngồi đây chém gió với các cụ . Hồi tối xem video này , em cũng lôi thằng con ra xem để truyền lại kỹ năng ngày xưa cho nó :D
Cụ công nhận quá may, chứ lặn xuống bò vào bờ ko bò lại bò ra thì hết hơi, cách này ko dùng được, có thể chỉ hiểu quả 1 lần với cụ thoai. :)) :))

Leanh65

Xe container
Em đứng nc ở bể sâu 4m vô tư, nhưng ra biển bị ngợp, cảm giác chân tay quýnh quáng ko phối hợp đc. Bởi vậy em chỉ thích tắm ở Sầm Sơn, nơi sóng thì vỗ cao qua đầu nhưng nước chỉ đến đầu gối, ôm phao để mặc sóng đánh rất sướng và cảm thấy an toàn. Các bãi biển khác em vẫn mặc áo phao. Chỉ bơi ở bể thì em ko cần phao.
Mợ chưa quen bơi sông , bơi biển nên nó thế. Với vùng nước lạ, độ sâu lớn, kể cả bơi tốt, chinh chiến nhiều năm, nhiều nơi như em vẫn không tránh khỏi cảm giác rờn rợn. Ở biển xa bờ hay sông sâu, nước xiết em cứ vương vấn có " con gì" phía dưới, dù thực tế chẳng có. Nhưng chỉ là cảm giác chứ không hoảng loạn. Biển thì em sợ nhất nó lừ đừ xoáy ngầm, còn sóng bạc đầu hay sóng to lại không đáng sợ.

ShinRj

Xe đạp
Năm 2010 nhà cháu cứu 1 trường hợp còn là thanh niên chứ ko phải như cậu bé 17 tuổi này. Đợt đó nhà cháu đưa cả nhà vào nghỉ ở Vũng Tàu, nhớ buổi chiều nhà cháu với ô con F1 ra tắm biển, thuỷ triều rút khiến phải lội nước khá xa mới ra được đến khu vực nước ngập đến cổ. Đang phổ biến cho ô con mấy bài bơi sải, bướm thì thấy tiếng vùng vẫy tay đập loạn làm nước bắn tung toé cách 2 bố con 6-7m. Đầu tiên nghĩ cậu này trêu bạn vì có 1 đám con gái ngay gần đấy. Khoảng 10" sau vẫn thấy tiếng đập nước, đầu cậu tn y hệt cậu bé trong clip, cứ nhô lên thụt xuống, mặt tái mét kêu cứu, âm thanh có cảm giác còn bị nước biển chặn lại ú a ú ớ. Phía mấy cô gái cạnh đó túm lại sát nhau, nét mặt khá sợ hãi. Biết ngay cậu này ko biết bơi, đi bộ vào đúng vùng cát sụt, đường kính hố cát chỉ 2-3m là cùng, nhưng do bất ngờ và chính là ko biết bơi nên cậu ta vùng vẫy hoảng loạn ngay chính tâm hố cát. Nhà cháu liền bơi lại gần, đến sát cậu ta nhà cháu cẩn thận ko để cậu ta bám vào mình, chuyển sang bơi ngửa rồi cứ thế đạp mạnh vào ng cậu ta để đẩy vào. Chỉ 2-3 đạp là chân cậu ta đã chạm vào đáy, thế là cậu ta vội lao vào bờ, mặt mũi tái dại như mít nhái, thậm chí còn quên ko 1 lời cảm ơn, lẩn mất vào bờ. Chắc hôm đó cũng phải xơi cả bát nước biển.
E thấy tắm biển mà dám ra chỗ sâu tới cổ thì nhà mợ cũng gan ý chứ. E đi bơi chỗ nào cũng quan sát trước xung quanh rồi mới bơi chỗ sâu hay nông. Hồ bơi có sờ-ciu-ra-tiền thì e tung tăng chỗ nào cũng được. Còn ngoài biển không biết trước điều gì xảy ra bên dưới nên e chỉ ra tới lưng quần thôi.

Tuan Can

Xe container
Cụ nói đúng này. Em vẫn chưa đứng thẳng ở chỗ sâu được lâu. Chưa biết luyện kiểu gì. Em có thể nằm ngửa thở ở biển 30 phút được. Ở bể bơi thì nằm ngửa thoải mái. Nhưng cứ ra chỗ sâu là em sợ, sợ không đứng nước được lâu.
Nhiều người chỉ cần nằm im là tự nổi. Như em mà nằm im thì chỉ có cái mũi nổi lên khỏi nước thôi. Còn ở biển thì ko dám nằm kiểu ấy vì sóng nó đánh cho sặc luôn.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Nó ôm bác, bác chẳng có cơ hội gì chơi lại cái thằng sắp chết đuối, dù bác là Manny Pacquiao đi nữa.

Nên, khi đã bị ôm, cách tốt nhất là tìm cách lặn xuống; hoặc buông tay, 2 thằng cùng chìm, địch sẽ đạp mình xuống để ngoi lên.
Cám ơn bác vì chia sẻ thực tế. Bản thân tôi là người bơi kém, từng suýt chết đuối vì hụt hơi, sau này tự học thành người bơi giỏi nhưng vẫn không dám cứu ai vì không biết cứu thế nào.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung với nước thì không bao giờ đùa được dù có bơi giỏi đến đâu, tốt nhất là nên hạn chế các nguy cơ.

Như bản thân tôi là người đến nay có thể xếp vào hạng bơi tương đối nhưng ở các chỗ như sông, hồ, biển mà không có phao kéo theo người thì cũng chỉ dám tự lượng sức cho an toàn. Tuy thế nhiều khi cũng rơi vào tình huống rủi ro không ngờ. 2 năm trước đi bơi ở bãi tắm ở một cái hồ, hồ rộng khoảng 300 mét với vợ chồng tôi thì là chuyện nhỏ nên vợ tôi rủ bơi qua. Ai ngờ nước rất lạnh, bơi rất mệt vì mất nhiệt, bơi qua gần đến nơi thì vợ tôi tự nhiên lại quay đầu bơi ngược lại, tôi vội bơi theo. Được một lát thì lạnh quá chuột rút một bên chân. Không dám kêu đành bình tĩnh thả lỏng và bơi một chân. Về đến bờ mới hoàn hồn hỏi tại sao, hoá ra vợ tôi cũng mệt và sợ nên không hiểu tại sao không bơi nốt lên bờ nghỉ mà lại quyết định bơi ngược lại.

duyawa

Xe tăng
Em đứng nc ở bể sâu 4m vô tư, nhưng ra biển bị ngợp, cảm giác chân tay quýnh quáng ko phối hợp đc. Bởi vậy em chỉ thích tắm ở Sầm Sơn, nơi sóng thì vỗ cao qua đầu nhưng nước chỉ đến đầu gối, ôm phao để mặc sóng đánh rất sướng và cảm thấy an toàn. Các bãi biển khác em vẫn mặc áo phao. Chỉ bơi ở bể thì em ko cần phao.
Do áp lực nc nó dồn mợ ah, em đi lặn ở Cù Lao mà cũng rén vì lặn bằng ống thở ngậm mồm chứ ko phải mặt nạ chụp. Lúc lặn sâu xuống sát san hô nc nó ép cho khó thở thực sự, q
1 phần thở bằng mồm cũng ko quen nên em trụ đc 5' thì phải ngoi lên luôn.
Lúc sau bơi tự do quanh thuyền mà cũng phải mặc áo phao theo bởi lênh đênh giữa biển (cách bờ cũng khá xa) nc nó ép mạnh lắm dù sóng ko mạnh. Ko mặc áo phao thì kiểu j cũng chìm nếu thả lỏng người, còn nếu bơi chó hay bơi ngửa thì đều mệt vì nước nó ép vào ngực vào mồm.

Cuongnh5256

Xe điện
Sao ngoi lên không kêu cứu nhỉ, em thấy nhổm cao hơn mặt nước tương đối một lúc lâu mới chìm mà. Buồn thật :((

Voi coi HN

Xe tăng
Nói chung với nước thì không bao giờ đùa được dù có bơi giỏi đến đâu, tốt nhất là nên hạn chế các nguy cơ.

Như bản thân tôi là người đến nay có thể xếp vào hạng bơi tương đối nhưng ở các chỗ như sông, hồ, biển mà không có phao kéo theo người thì cũng chỉ dám tự lượng sức cho an toàn. Tuy thế nhiều khi cũng rơi vào tình huống rủi ro không ngờ. 2 năm trước đi bơi ở bãi tắm ở một cái hồ, hồ rộng khoảng 300 mét với vợ chồng tôi thì là chuyện nhỏ nên vợ tôi rủ bơi qua. Ai ngờ nước rất lạnh, bơi rất mệt vì mất nhiệt, bơi qua gần đến nơi thì vợ tôi tự nhiên lại quay đầu bơi ngược lại, tôi vội bơi theo. Được một lát thì lạnh quá chuột rút một bên chân. Không dám kêu đành bình tĩnh thả lỏng và bơi một chân. Về đến bờ mới hoàn hồn hỏi tại sao, hoá ra vợ tôi cũng mệt và sợ nên không hiểu tại sao không bơi nốt lên bờ nghỉ mà lại quyết định bơi ngược lại.
Bơi sông nước thì không ai nói tài được đâu cho dù giỏi cỡ nào, cũng như lái xe ấy, ko ai dám nói tài đâu, có nhiều yếu tố dẫn đến rủi ro cho nên biết lượng sức mình và ko được chủ quan. Các cụ rái cá chuyên bơi sông Hồng nhưng lúc nào phải buộc cái can 5 lít kéo đằng sau, đề phòng có gì còn có cái bám víu chứ cũng ko dám chủ quan dù ngày nào cũng bơi lội.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Nước nào ép ở đây :))). Lặn xuống sâu thì mới chịu áp lực lớn chứ nổi trên mặt nước thì ép cái gì mà nặng với cả nhẹ. Còn bơi ở biển nó dễ nổi và đỡ mất sức hơn là ở sông hồ nhé vì nước biển nó mặn.

Tắm ở biển hay ở hồ sâu sợ nhất cảm giác hẫng chân và chênh lệch nhiệt độ quá lớn. Như cụ ở dưới tắm hồ chia sẻ là đúng đấy. Nhiều khi nhiệt đô trên mặt nước nó chênh với nhiệt độ phía dưới chân nên nhiều cụ có cảm giác bị tụt chân hay " hẫng" là vì thế. Nhất là những hôm nào thời tiết giao mùa rất dễ có hiện tượng trên nóng dưới lạnh. Nhiều ông bơi rất giỏi nhảy cắm xuống hồ là chìm luôn không nổi lên là do bị sốc nhiệt không ít đâu.

Do áp lực nc nó dồn mợ ah, em đi lặn ở Cù Lao mà cũng rén vì lặn bằng ống thở ngậm mồm chứ ko phải mặt nạ chụp. Lúc lặn sâu xuống sát san hô nc nó ép cho khó thở thực sự, q
1 phần thở bằng mồm cũng ko quen nên em trụ đc 5' thì phải ngoi lên luôn.
Lúc sau bơi tự do quanh thuyền mà cũng phải mặc áo phao theo bởi lênh đênh giữa biển (cách bờ cũng khá xa) nc nó ép mạnh lắm dù sóng ko mạnh. Ko mặc áo phao thì kiểu j cũng chìm nếu thả lỏng người, còn nếu bơi chó hay bơi ngửa thì đều mệt vì nước nó ép vào ngực vào mồm.

tienaka

Xe điện
bể bơi vậy mà không có người canh, trẻ con đi lang thang quanh thành bể. sợ thật.

Tommytep

Xe tăng
Nc nó ngập mồm mũi vuốt, nhả ko kịp cụ nhé. Càng định mở mồm kêu càng u no nước.
có đoạn nó trồi hẳn đầu lên trên mặt nước mà cụ, người xung quanh đấy rất nhiều bảo trẻ nhỏ thì nó ko biết kêu chứ người lớn rồi mà ko kêu đc cũng lạ.

thich 4 banh

Xe tải
Cụ công nhận quá may, chứ lặn xuống bò vào bờ ko bò lại bò ra thì hết hơi, cách này ko dùng được, có thể chỉ hiểu quả 1 lần với cụ thoai. :)) :))
Cụ ấy đùa hay sao chứ bò dưới nước thì đến em đây cũng chịu không bò nổi ( mặc dù em bơi cũng không đến nỗi )

thich 4 banh

Xe tải
có đoạn nó trồi hẳn đầu lên trên mặt nước mà cụ, người xung quanh đấy rất nhiều bảo trẻ nhỏ thì nó ko biết kêu chứ người lớn rồi mà ko kêu đc cũng lạ.
Cái nguyên tắc cơ bản về thở dưới nước là hits vào bằng mồm và thở ra đường mũi thì em thấy ở đây không ai nhắc tới nhỉ . Người không biết bơi thì họ vẫn hít thở bằng mũi nên mới bị ngộp , sặc nước . Còn hít vào bằng mồm thì kể cả uống no nước nhưng giữ cho phổi không bị ngộp nước thì vẫn không sao

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Hoảng loạn thì khó nói lắm cụ.
Đứa nào gan lì thì nó chịu 1-2ph đi dười đáy mò phao là qua. Hặc 1 nhịp nổi lên xả hết nc ra, nhịp sau kêu cứu. Cơ mà thế thì làm j có clip này.

Tommytep

Xe tăng
Cái nguyên tắc cơ bản về thở dưới nước là hits vào bằng mồm và thở ra đường mũi thì em thấy ở đây không ai nhắc tới nhỉ . Người không biết bơi thì họ vẫn hít thở bằng mũi nên mới bị ngộp , sặc nước . Còn hít vào bằng mồm thì kể cả uống no nước nhưng giữ cho phổi không bị ngộp nước thì vẫn không sao
cu con nhà e 5t e đã tắm cho nó bằng sen cây như người lớn, dội từ đầu xuống và bảo nó thở = miệng rồi. còn trong tình huống như cậu này thì bị hoảng, lúc đó gần như mất phản xạ rồi. cái chính là em thấy cậu ta cũng trồi lên mặt nước hẳn cái đầu rất nhiều lần, xung quanh thì nhiều người (có cả 1 em bé ngồi ngay đó, 1 bà quét dọn ở cạnh bể) mà lại ko biết cậu đuối thì tận số thật.

Kuu

Xe lăn
Mợ chưa quen bơi sông , bơi biển nên nó thế. Với vùng nước lạ, độ sâu lớn, kể cả bơi tốt, chinh chiến nhiều năm, nhiều nơi như em vẫn không tránh khỏi cảm giác rờn rợn. Ở biển xa bờ hay sông sâu, nước xiết em cứ vương vấn có " con gì" phía dưới, dù thực tế chẳng có. Nhưng chỉ là cảm giác chứ không hoảng loạn. Biển thì em sợ nhất nó lừ đừ xoáy ngầm, còn sóng bạc đầu hay sóng to lại không đáng sợ.
Đúng, Cụ nói rất đúng.
Khi nhảy xuống chỗ nước sâu và lạ, nhất là ngoài biển sâu, em cũng luôn có cảm giác hơi rợn rằng có cái 'con gì hay cái gì đó quỷ quái...' ở phía dưới khiến mình hơi đề phòng, không dám lặn sâu :D. Các bạn em nói cũng có cảm giác như vậy.
Về khả năng bơi lội thì có lẽ cũng như Cụ, em bơi giỏi từ hồi 6-7 tuổi. Dường như đã thành bản năng: xuống nước chìm khó hơn nổi :|

trongtuan

Xe tăng
Chuột rút nếu biết bơi vẫn bơi cố được vào bờ vì bờ cách có vài mét. Nó rút 1 chân thôi, 2 tay vẫn quẫy lên người nổi được. Em từng bị rút ở bể bơi rồi.
Chuột rút không thể đùa được đâu các cụ nhé, em bị rồi nên biết. Lúc đó ai cũng bị rơi vào trạng thái hoảng loạn nên thường cử động cho dù không muốn. Khi bị chuột rút càng cử động thì các cơ càng đóng chặt vào. Bị chuột rút khi đá bóng - nghĩa là ở trên cạn đã sợ rồi nói gì dưới nước. Ví dụ có những trường hợp cứu được vài người đuối nước nhưng không cứu nổi mình khi còn cách bờ vài m.

ACDELCO434

Xe điện
Do cảm giác nên thế. Biển sóng to em cũng chỉ dám ở chỗ gần bờ thôi. :D
Cái này quá dễ. Cụ luyện hít thở kết hợp với đạp 2 chân( 2 chân 1 lần luôn, chân co lên thì 2 tay quạt xuống,) nhịp nhàng với hít thở thì cụ đứng bao nhiêu thì tùy. Em đứng vai nhô ngang và trên mặt nước cả tiếng cũng chả mệt gì.
Đúng là phải luyện nhiều để thành bản năng. Chứ em đứng được lúc là mệt, phải phải nằm ngửa thở lấy sức.
Nhiều người chỉ cần nằm im là tự nổi. Như em mà nằm im thì chỉ có cái mũi nổi lên khỏi nước thôi. Còn ở biển thì ko dám nằm kiểu ấy vì sóng nó đánh cho sặc luôn.
Ở biển sóng không to em cũng nằm là tự nổi, không phải động chân tay gì. Biển dù sao cũng dễ nổi hơn. Ở bể bơi thì thi thoảng phải quạt tay.
Em tí chết đuối ngày bé theo bạn đi bơi ao lò gạch nên giờ vẫn cóng.