[Funland] 17 tuổi đuối nước bể bơi

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Rip thanh niên!

Các cụ mợ cũng đừng trách bố mẹ thanh niên này!

Thế hệ trẻ con bây h không như cha ông chúng nó. Phần lớn bọn trẻ con bh như gà công nghiệp, như lợn bột một đám luôn. Nhiều đứa cũng được bố mẹ dạy dỗ, chỉ dẫn nhưng chúng nó lười nhác, thụ động. Thích ăn ngon mặc đẹp, xài đồ hiệu và... lười biếng. Có đứa được đi học bơi 2-3 lần cũng không biết bơi. Rảnh thì ăn xong năm xem TV, ĐT...

Bố mẹ nói nhẹ nói nặng rồi la mắng các kiểu cũng không thay đổi được chúng nó. Nói chung là có những đứa rất khó dạy bảo dù bố mẹ đã thử thay đổi các kiểu dạy dỗ... Nhà hai đứa con, đứa thì dễ dạy và biết điều, biết tự lập, có ý thức, có trách nhiệm nhưng đứa kia thì... bó tay!
Chuẩn đấy. La mắng, quát lác, vụt roi mà cũng bó tay đây cụ. Ko lẽ đấm cho nát người? Đến tắm giặt, rửa mặt bảo nó còn khó. Đành lơ di đợi lớn hơn có bạn bè khác tự thay đổi. Ko lẽ đánh chết nó? Nhìu khi nghĩ phát rồ.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn đấy. La mắng, quát lác, vụt roi mà cũng bó tay đây cụ. Ko lẽ đấm cho nát người? Đến tắm giặt, rửa mặt bảo nó còn khó. Đành lơ di đợi lớn hơn có bạn bè khác tự thay đổi. Ko lẽ đánh chết nó? Nhìu khi nghĩ phát rồ.
Nhiều người thấy trẻ hư thì trách bố mẹ nhưng có ở trong chăn mới biết. Cũng một kiểu nuôi dạy nhưng có đứa nên đứa hư.

Nhà nào có điều kiện thì nên thuê người dạy (các trường học dạy cả văn hóa và kỹ năng sống). Không thì... phó mặc cho số phận chúng nó thôi.

Nói gì thì nói giờ tỷ lệ trẻ biết bơi ở thành thị khá là cao rồi vì có đk đi học chứ ở quê lại ít có đk hơn, còn mấy vùng sông nước lại tự do sinh tồn quá nên có kiểu khôn sống dại chết :)

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều người thấy trẻ hư thì trách bố mẹ nhưng có ở trong chăn mới biết. Cũng một kiểu nuôi dạy nhưng có đứa nên đứa hư.

Nhà nào có điều kiện thì nên thuê người dạy (các trường học dạy cả văn hóa và kỹ năng sống). Không thì... phó mặc cho số phận chúng nó thôi.
Đủ cả đấy cụ ợ.
E thuê gia sư tiếng Anh, thày có dạy cả kĩ năng mềm nên nhờ luôn ko cần fultime tiếng A mà talk để nó có thể thay đổi nó. Cũng sẵn sàng cho nó theo bất kì lớp học nào. Dạy và dỗ mới là dạy dỗ... khó phết vì còn tùy tính từng đứa.

thungkhe

Xe điện
Em dạy bọn F1 đã xuống nước bản thân phải tự nhủ mình là cá, lấy hơi nhịp nhàng, khi nào cần lấy hơi mới nổi đầu lên còn thì hạn chế ngoi lên mất sức.

Hieumos

Xe container
Các cụ không ở tình huống này không hiểu được đâu!Khi đến bể bơi ai nấy đều tập trung vào bản thân và bạn bè xung quanh.Người trên bờ thì mải đt hoặc chú tâm đên con em mình,...Cứu hộ không bao quát 100% được.
Em tí mất con nên em biết.Hôm ấy cho cu con 4 tuổi và mấy đứa lớn hơn bơi bể bơi bé tí và rất đông trẻ tắm.Bể cũng chia 2 phần nông sâu.Em để con bên phần bể TE.Quay ra buôn chuyện vài câu vs anh bve kiêm cứu hộ bể vài câu.Em nghe loáng thoáng có tiếng:cứu,cứu..quay ra thấy cu con đang vọt lên khỏi mặt nước bên sâu 1,8m sát thành bể.Em lao ta túm tóc lôi con lên.Thằng bé sợ tái xanh tái xám.
Thì ta lúc em quay đi thì con bé lớn hơn bế thằng cu lại bên sâu chơi đùa.Xong nó để bé ngồi luôn mép bể rồi ra chơi vs đưa khác.Thằng bé lúc sau tuột chân rơi xuống nước.
Ơn giời phúc nhà em còn lớn.Lúc bình thường em luôn dạy các con là khi có biến thì phải kêu to cho ngưowif khác cứu.Thằng cu rơi xuống nước thì chìm luôn xuống đáy bể.Thay vì giãy dụa,thằng bé co giò đapf thật lực xuống đáy.Nhờ sức đảy của nước và lực đạp,thân ngừoi cháu vọt lên khỏi mặt nước liên tục để hít không khí đồng thời kêu cứu.
Mà lúc đó rất đông trẻ xung quanh,nhưng không ai nhận ra chứ đừng nói là cứu giúp.
Cụ nói đúng. Ở bể bơi mọi người thường ít để ý đến những người xung quanh, nhất là hội trẻ con lại hay nghịch ngợm vùng vẫy lung tung.

Em cũng đã trải qua trường hợp của cụ cách đây mấy tháng.

2 F1 nhà em đứa lớn 8 tuổi đứa bé 5 tuổi. Thằng lớn bơi được 2 vòng bể Mỹ Đình còn thằng bé bơi được khoảng hai chục mét.

Nhà em đi du lịch, bơi ở bể bơi Resort không thấy có nhân viên cứu hộ. Bình thường em toàn ngồi trông hoặc bơi cùng chúng nó. Đúng buổi chiều cuối cùng, chỉ vì lên bờ chụp ảnh cho con gấu nhà em đúng 5 phút. Tự nhiên nghe thấy con gọi, ngoái lại thì thấy thằng em đang ôm cổ thằng anh ở chỗ nước 1m8, thằng anh thì cứ chìm xuống lại đạp chân xuống đáy bể để đẩy 2 anh em nổi lên thở. Xung quanh thì đầy người mà không có ai phát hiện ra.

Thật sự là quá may khi mà 2 đứa nhà em còn biết bơi chút ít, đủ bình tĩnh mà tự sinh tồn. Chứ không thì nhà em hối hận không kịp.

Luongngockien

Xe hơi
Nói gì thì nói giờ tỷ lệ trẻ biết bơi ở thành thị khá là cao rồi vì có đk đi học chứ ở quê lại ít có đk hơn, còn mấy vùng sông nước lại tự do sinh tồn quá nên có kiểu khôn sống dại chết :)
Em nghĩ điều kiện để học bơi ở quê cũng ko khó, chủ yếu cha mẹ có thật sự chú trọng ko thôi , năm em 6 tuổi ông cụ lôi mấy anh em thả từng đứa xuống ao nước, vùng vẫy quẫy đạp uống nước no ông lại túm tóc lôi lên, hướng dẫn vài đường cơ bản sau thời gian ngắn là mấy anh em bơi được hết. Và được cụ dạy thêm ko phải biết bơi đã là an toàn, nên dạy thêm rất nhiều kỹ năng cho người đã biết bơi. Giờ em cũng áp dụng như vậy với đám trẻ để chúng có kỹ năng để bảo vệ bản thân.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Đủ cả đấy cụ ợ.
E thuê gia sư tiếng Anh, thày có dạy cả kĩ năng mềm nên nhờ luôn ko cần fultime tiếng A mà talk để nó có thể thay đổi nó. Cũng sẵn sàng cho nó theo bất kì lớp học nào. Dạy và dỗ mới là dạy dỗ... khó phết vì còn tùy tính từng đứa.
Nếu cụ có đk thì nên cho cháu học kiểu tập trung ở trường (nội trú càng tốt). Thay đổi môi trường sống sẽ thay đổi cách sống của cháu.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ có đk thì nên cho cháu học kiểu tập trung ở trường (nội trú càng tốt). Thay đổi môi trường sống sẽ thay đổi cách sống của cháu.
Vừng, e có nghĩ đến. Kể cả học kì trong quân ngũ. Vấn đề là làm sao cho nó đi ấy :D

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Vừng, e có nghĩ đến. Kể cả học kì trong quân ngũ. Vấn đề là làm sao cho nó đi ấy :D
Học kì trong quân ngũ kg giải quyết được vấn đề đâu cụ ạ. Hết khóa rồi nó lại về nhà và... quên hết.

Cụ nên cho học dài hạn (nội trú càng tốt) ở các trường thì hay hơn.

Nha Trang@

Xe điện
Em lúc 7, 8 tuổi cũng bị y như vầy. Lúc đó chưa biết bơi ra tắm ao với mấy thằng bạn, quăng trái bóng rổ xuống nước rồi nhảy xuống ôm. Ai ngờ ông bạn ở trên bờ cầm cục đá ném trúng trái bóng làm nó trôi ra xa khỏi tầm với khiến em suýt chết đuối. Ai ngờ sau đó em biết bơi luôn.

taplai2012

Xe ngựa
Bể ko có cứu hộ nhỉ :(
Thành niên cầm phao là ko biết bơi rồi.
Em cho con tập bơi từ 7 tuổi. Lúc chưa biết bơi có dạy cách lấy hơi tại chỗ.
Khổ thân cậu bé.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Hoang đường :))

Lặn như cụ nói là đứng chỗ nông xong nhịn thở ngồi xuống. Chứ vất ông không biết bơi xuống chỗ ngập quá đầu rồi bảo lặn xem có lặn được không? Hay nửa ngày sau mới nổi lên?

Lặn dễ hơn chứ nhỉ ? Đơn giản là nhịn thở rồi chìm xuống . Ông nào biết bơi rồi thì có thể bơi ngầm dưới nước . Còn em chưa biết bơi thì lặn xuống đáy rồi bò dưới đất lên chỗ cao để đứng được thôi .

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều lúc nhà cháu nghĩ mấy vụ "cứu", gọi là cứu nó quá to tát, chứ giúp thì đúng hơn, cũng như trả nợ đời. Hồi bé lúc 8t nhà cháu đã từng suýt chết đuối ở sông Hồng rồi đấy ạ. Chỉ do may mắn hoặc có thể là hồng phúc của tổ tiên quá lớn mà nhà cháu thoát chết trong gang tấc.
Tôi bơi kém, thừa nhận vậy.
Nhưng được tụi nó đào tạo khoản Cứu hộ (cho loại bơi kém) khá ổn - và giờ vẫn nhớ:
- Bơi vòng vòng, đợi đến khi địch nó mệt rồi, mới tiếp cận.
- Tiếp cận từ sau lưng, và phải khóa cổ nó ngay, như khi oánh nhau vậy. Như thế nó mới không quay lại ôm mình được.
- Chẳng may vẫn bị nó ôm mình, thì phải kiếm cách lặn xuống, địch sẽ đạp mình xuống để ngoi lên theo đúng chiều của lực hấp dẫn - thế là thoát.

Áp dụng bài này, tôi cứu được ông bạn lên bờ:
Tay này bơi rất rất tệ, đang bơi thì vướng 1 đám rong rêu nó quấn chân, hắn sợ quá, giã gạo luôn.
Áp dụng bài này, tôi túm cổ hắn và giữ cho hắn thở được. Ngay khi đó - khi thở được, hắn bình tĩnh lại và để tôi bơi ngửa cùng hắn vào bờ.

congthuong

Xe điện
Nếu có bố mẹ đứng trên bờ thì trẻ con sẽ không học được đâu cụ ơi, hoặc là rất chậm.
Thà chậm còn hơn mất mạng. Chơi với nước không lơi lỏng được.

Trông trẻ thậm chí không được rời mắt 1 giây nào luôn đó cụ. chỉ vài giây thôi là nó chìm đáy bể rồi.

Đã có vụ mẹ đưa con đi học bơi , mẹ đứng cạnh thầy mà con ngã xuống bể không kịp cứu. Chưa kịp học bơi đã mất mạng.

Bản thân em đứng dưới bể ngay cạnh con mà quay đi quay lại 1 giây nó đã chìm đáy bể và uống nước rồi. 1 ca nữa đứng cạnh đứa cháu mà nó lao ngay xuống bể, nhìn thấy mà không kịp vớt, may người ta đứng đầy gần đó tóm giúp đưa lên bờ.

windy1

Xe điện
Rip thanh niên!

Các cụ mợ cũng đừng trách bố mẹ thanh niên này!

Thế hệ trẻ con bây h không như cha ông chúng nó. Phần lớn bọn trẻ con bh như gà công nghiệp, như lợn bột một đám luôn. Nhiều đứa cũng được bố mẹ dạy dỗ, chỉ dẫn nhưng chúng nó lười nhác, thụ động. Thích ăn ngon mặc đẹp, xài đồ hiệu và... lười biếng. Có đứa được đi học bơi 2-3 lần cũng không biết bơi. Rảnh thì ăn xong năm xem TV, ĐT...

Bố mẹ nói nhẹ nói nặng rồi la mắng các kiểu cũng không thay đổi được chúng nó. Nói chung là có những đứa rất khó dạy bảo dù bố mẹ đã thử thay đổi các kiểu dạy dỗ... Nhà hai đứa con, đứa thì dễ dạy và biết điều, biết tự lập, có ý thức, có trách nhiệm nhưng đứa kia thì... bó tay!
Cụ còm giống ý em. Nhiều thanh niên trẻ hiện nay thích ăn ngon, mặc đẹp , nhưng không thích làm , thành phần lười lao động .

windy1

Xe điện
Nếu có bố mẹ đứng trên bờ thì trẻ con sẽ không học được đâu cụ ơi, hoặc là rất chậm.
Em không nghĩ thế . Con em lúc học bơi, mỗi ngày học có 30 phút, tập cho dạn dĩ với nước, sau đó thì học nổi lên, cũng 30 phút/ ngày . Em đưa đón , nên ngồi đó xem luôn.
Học xong mùa hè, da đen như miên lai

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Tôi bơi kém, thừa nhận vậy.
Nhưng được tụi nó đào tạo khoản Cứu hộ (cho loại bơi kém) khá ổn - và giờ vẫn nhớ:
- Bơi vòng vòng, đợi đến khi địch nó mệt rồi, mới tiếp cận.
- Tiếp cận từ sau lưng, và phải khóa cổ nó ngay, như khi oánh nhau vậy. Như thế nó mới không quay lại ôm mình được.
- Chẳng may vẫn bị nó ôm mình, thì phải kiếm cách lặn xuống, địch sẽ đạp mình xuống để ngoi lên theo đúng chiều của lực hấp dẫn - thế là thoát.

Áp dụng bài này, tôi cứu được ông bạn lên bờ:
Tay này bơi rất rất tệ, đang bơi thì vướng 1 đám rong rêu nó quấn chân, hắn sợ quá, giã gạo luôn.
Áp dụng bài này, tôi túm cổ hắn và giữ cho hắn thở được. Ngay khi đó - khi thở được, hắn bình tĩnh lại và để tôi bơi ngửa cùng hắn vào bờ.
- Bơi vòng vòng, có khi mình đuối sức trước địch thì bỏ mẹ :)

- Mình phải chủ động đạp địch nếu bị nó ôm chứ đợi nó đạp có khi mình chết trước :))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
- Bơi vòng vòng, có khi mình đuối sức trước địch thì bỏ mẹ :)

- Mình phải chủ động đạp địch nếu bị nó ôm chứ đợi nó đạp có khi mình chết trước :))
Nó ôm bác, bác chẳng có cơ hội gì chơi lại cái thằng sắp chết đuối, dù bác là Manny Pacquiao đi nữa.

Nên, khi đã bị ôm, cách tốt nhất là tìm cách lặn xuống; hoặc buông tay, 2 thằng cùng chìm, địch sẽ đạp mình xuống để ngoi lên.