[Funland] 17 tuổi đuối nước bể bơi

thinhtd

Xe container
Xem xong không biết phải nói thế nào. Em biết bơi rồi nhưng tắm bể cũng không dám ra chỗ nước ngập quá đầu.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Nó ôm bác, bác chẳng có cơ hội gì chơi lại cái thằng sắp chết đuối, dù bác là Manny Pacquiao đi nữa.

Nên, khi đã bị ôm, cách tốt nhất là tìm cách lặn xuống; hoặc buông tay, 2 thằng cùng chìm, địch sẽ đạp mình xuống để ngoi lên.

Thì cứ cho là cụ đúng đi, nhưng câu trên câu dưới của cụ đã thấy mâu thuẫn roài ;))

bimbim71

Xe điện
Cụ nói đúng. Ở bể bơi mọi người thường ít để ý đến những người xung quanh, nhất là hội trẻ con lại hay nghịch ngợm vùng vẫy lung tung.

Em cũng đã trải qua trường hợp của cụ cách đây mấy tháng.

2 F1 nhà em đứa lớn 8 tuổi đứa bé 5 tuổi. Thằng lớn bơi được 2 vòng bể Mỹ Đình còn thằng bé bơi được khoảng hai chục mét.

Nhà em đi du lịch, bơi ở bể bơi Resort không thấy có nhân viên cứu hộ. Bình thường em toàn ngồi trông hoặc bơi cùng chúng nó. Đúng buổi chiều cuối cùng, chỉ vì lên bờ chụp ảnh cho con gấu nhà em đúng 5 phút. Tự nhiên nghe thấy con gọi, ngoái lại thì thấy thằng em đang ôm cổ thằng anh ở chỗ nước 1m8, thằng anh thì cứ chìm xuống lại đạp chân xuống đáy bể để đẩy 2 anh em nổi lên thở. Xung quanh thì đầy người mà không có ai phát hiện ra.

Thật sự là quá may khi mà 2 đứa nhà em còn biết bơi chút ít, đủ bình tĩnh mà tự sinh tồn. Chứ không thì nhà em hối hận không kịp.
Mừng cho nhà lão.
Em đã dậy bơi không những cho con mà còn cho cháu.Hai bé nhà em giờ13 và 9 tuổi.Các cháu bơi biển tay vo tầm 300m,mệt nằm nghỉ trên mặt nước rồi boi tiếp.

nad_1996

Xe hơi
Chắc mọi người nghĩ là cháu nó đùa. RIP cho cháu

Hoang đường :))

Lặn như cụ nói là đứng chỗ nông xong nhịn thở ngồi xuống. Chứ vất ông không biết bơi xuống chỗ ngập quá đầu rồi bảo lặn xem có lặn được không? Hay nửa ngày sau mới nổi lên?
Mấy ông ko biết bơi có đặc điểm là bơi chìm lặn nổi, lặn dễ thế nghe cũng lạ lạ :)

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Biết bơi là một chuyện, còn để sinh tồn được dưới nước nó phụ thuộc vào kỹ năng xử lý và sức bền.

Nhiều người biết bơi rất bài bản, nhưng bảo đứng yên chỗ nước sâu tầm vài phút thì chịu không đứng được.

Kể cả biết bơi khi bị sặc nước vẫn ngộp như thường, lúc đó tư thế cực kỳ quan trọng, vùng vẫy thế nào để nổi lên được mặt nước hoặc thoát khỏi chỗ nước xoáy, chỗ hẫng chân mới là quan trọng.

Xem xong không biết phải nói thế nào. Em biết bơi rồi nhưng tắm bể cũng không dám ra chỗ nước ngập quá đầu.
Mừng cho nhà lão.
Em đã dậy bơi không những cho con mà còn cho cháu.Hai bé nhà em giờ13 và 9 tuổi.Các cháu bơi biển tay vo tầm 300m,mệt nằm nghỉ trên mặt nước rồi boi tiếp.

Yeuaibaygio

Xe container
Em học bơi cùng F1 rồi đây, nhưng chỉ bơi được ở bể và có kính bơi. Kể cả F1 bơi được 3 - 400 m không nghỉ ở bể, em cũng thấy chưa yên tâm. Hè năm nay đang định cho con học nâng cao tiếp. Mấy nữa em còn muốn cho nó học lớp của bể bơi tỉnh (do HLV bơi của tỉnh dạy), có cả phần đứng nước và cứu nạn nữa.

Biết bơi rồi nói cũng dễ, chứ chưa biết bơi thì đứng chỗ nước ngang ngực, sóng dập dềnh nghiêng người một cái đã sặc nước rồi, trượt chân thì xác định uống khối nước.

Em đi bơi cùng con khá nhiều nên cũng để ý và thấy rất đáng buồn như có cụ đã nói, là các cháu ý thức tự giác rất kém. 100 cháu đi bơi may ra được 1-2 cháu bơi chăm chỉ để rèn sức khỏe và kỹ năng, còn lại là đi nô nghịch, giỡn nước. Các khóa học bơi cơ bản hoặc phổ cập thì biết nổi và quạt tay đạp chân trôi được hơn chục mét là tốt nghiệp rồi, có cháu chỉ úp mặt xuống nước chưa biết lấy hơi cũng coi như qua. Bố mẹ không biết con học hành thế nào, cứ tin tưởng là con biết bơi thôi.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em chỉ băn khoăn 1 điều là ngay cả em, 2 con em đều biết bơi, nhưng quen bơi có kính rồi, lúc ko có kính là khó bơi. Như em thì ở bể bơi em thường bơi ngửa, nhưng ra biển sóng đánh vào mặt, bơi ngửa ko ổn. Mà sóng chỉ cần đánh vào mặt, cay mắt phát là cuống hết cả lên.
có giải pháp nào ko các cụ nhỉ. Cả năm đi biển vài lần cũng khó mà tập luyện đc.
Bơi biển thì trườn sấp hoặc ếch cụ ạ. Mở mắt theo nhịp thở. Khi hít vào thì mở mắt. Thở ra thì nhắm mắt. Nước mắt và mi mắt sẽ làm mắt đỡ xót. Nếu chưa hết thì nhắm mắt bơi 1 đoạn. Tuyến lệ tiết ra sẽ làm hồi phục rồi lại nhìn lại.

ACDELCO434

Xe điện
Biết bơi là một chuyện, còn để sinh tồn được dưới nước nó phụ thuộc vào kỹ năng xử lý và sức bền.

Nhiều người biết bơi rất bài bản, nhưng bảo đứng yên chỗ nước sâu tầm vài phút thì chịu không đứng được.

Kể cả biết bơi khi bị sặc nước vẫn ngộp như thường, lúc đó tư thế cực kỳ quan trọng, vùng vẫy thế nào để nổi lên được mặt nước hoặc thoát khỏi chỗ nước xoáy, chỗ hẫng chân mới là quan trọng.
Cụ nói đúng này. Em vẫn chưa đứng thẳng ở chỗ sâu được lâu. Chưa biết luyện kiểu gì. Em có thể nằm ngửa thở ở biển 30 phút được. Ở bể bơi thì nằm ngửa thoải mái. Nhưng cứ ra chỗ sâu là em sợ, sợ không đứng nước được lâu.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cách nhà em vài chục mét là 1 cái bể bơi nên em cũng siêng đưa mấy nhóc nhà em đi bơi. Vừa rồi có vụ suýt chết đuối vì tụi nhỏ (cỡ lớp 3,4) nghịch dại: Hai đứa đè đầu 1 đứa xuống nước đến khi ngạt thở luôn. May mà phát hiện sớm cứu được.

Các cụ có dẫn con đi bơi thì nên tuyệt đối cấm tụi nhỏ nghịch nước như vậy, hoặc tát nước vào mặt nhau.

Ngoài ra, các cậu con trai mới biết bơi lập dập vài ba sải đã rất thích thể hiện ở hồ nước sâu. Chỉ cần cha mẹ lơ đễnh cắm mặt vô điện thoại là chúng lén chạy ra bên bờ sâu ngay. Vụ này thì rất thường xuyên xảy ra.
Cụ còm giống ý em. Nhiều thanh niên trẻ hiện nay thích ăn ngon, mặc đẹp , nhưng không thích làm , thành phần lười lao động .
Em thấy chuẩn thanh niên là nên thể thao và đọc sách. Còn cứ theo idol rồi loanh quanh smartphone, điện tử là em rất ghét.

Duc Sang

Xe container
Cháu dạy F1 nhà cháu biết bơi năm 5 tuổi.

Bemagauvn

Xe điện
Cụ nói đúng này. Em vẫn chưa đứng thẳng ở chỗ sâu được lâu. Chưa biết luyện kiểu gì. Em có thể nằm ngửa thở ở biển 30 phút được. Ở bể bơi thì nằm ngửa thoải mái. Nhưng cứ ra chỗ sâu là em sợ, sợ không đứng nước được lâu.
Đạp chân ếch thôi cụ, lâu hay nhanh lại tuỳ theo độ mỏi của cụ.
Còn em nói thật bơi ra chỗ quá đầu hoặc sâu lút thì chẳng ai nói trước được cái gì, nhiều cụ bảo không phải chuột rút vì từng bị rồi nhưng chuột rút nó có giống nhau đâu, có khả năng chuột rút cả hai chân thì sao, chìm luôn tại chỗ chứ chịu! Chưa kể kỹ năng đối phó tình huống theo tuổi như các cụ bàn.
Nói chung em cũng như các cụ ở đây đều có tuổi nên kinh nghiệm và lường trước được, nói thẳng là cẩn thận nên rủi ro ít, em trước cứ ra biển là ào cái ra thuyền câu neo, giờ đứng cổ kì cọ, thanh niên hay dẫu dẫu như cháu trong clip cũng khó trách nó, nghịch, chủ quan là bình thường.
Nên người lớn phải để mắt trẻ con là vậy, con em bơi tốt mà cứ một lúc là em lại phải nhìn cái.
RIP cháu bé.

Hại Điện

Xe container
Cháu dạy F1 nhà cháu biết bơi năm 5 tuổi.
Nhóc nhà cháu (gái) 5 tuổi thuần thục bơi ếch.

Lên 6 tuổi (năm ngoái) cháu cho nó học bơi sải (trườn sấp). Vừa bơi được lập bập thì nghỉ cô vít.

Năm nay tưởng nó quên, định cho học lại từ đầu thì bất ngờ là nó vẫn còn bơi được. Hy vọng đừng có dịch để xong hè là luyện cho nó thuần thục bơi sải luôn.

Bimmer

Xe điện
Quy định bể bơi thế nào mà không có lấy 1 cứu hộ đứng canh. Khổ là cháu này 17 tuổi chứ mà 7 tuổi thì khéo dậy sóng cộng đồng mạng.

Tiên Cầm

Xe đạp
Thương cho chàng trai trẻ. Chắc do hoảng loạn quá nên mới đuối nước, nghe nói đâu bạn này cũng cao tầm 1m7 và thích bơi ở chỗ sâu 1m9

L.C.D

Xe container
Em đứng nc ở bể sâu 4m vô tư, nhưng ra biển bị ngợp, cảm giác chân tay quýnh quáng ko phối hợp đc. Bởi vậy em chỉ thích tắm ở Sầm Sơn, nơi sóng thì vỗ cao qua đầu nhưng nước chỉ đến đầu gối, ôm phao để mặc sóng đánh rất sướng và cảm thấy an toàn. Các bãi biển khác em vẫn mặc áo phao. Chỉ bơi ở bể thì em ko cần phao.

Tommytep

Xe tăng
Lúc đấy cuống lên mà cụ, ngộp nước cái chỉ có vùng vẫy thôi, cũng đạp đáy để bật lên nhưng được lúc thì đuối sức với ngộp thở.
mà nó ko kêu cứu sao ấy nhỉ? chứ thấy người vẫn bơi xung quanh với đi lại, nó kêu thì người ta phải biết chứ?! đến khổ

Leanh65

Xe container
Cái này quá dễ. Cụ luyện hít thở kết hợp với đạp 2 chân( 2 chân 1 lần luôn, chân co lên thì 2 tay quạt xuống,) nhịp nhàng với hít thở thì cụ đứng bao nhiêu thì tùy. Em đứng vai nhô ngang và trên mặt nước cả tiếng cũng chả mệt gì.