[Funland] 19/4/1972 hai MiG-17 ném bom tàu chiến Mỹ ở Quảng Bình

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Đau nhất là vụ SAM 2 bắn hạ 1 con chở nguyên 1 BCH nhẹ của 1 E không quân trên đường vào Đồng hới để mở căn cứ :P
Quân ta bắn quân mình, không khác gì bắn tập mục tiêu bay, 100% trúng đích tiêu diệt mục tiêu :-o:-o

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Tin truyền miệng bí mật này cụ cũng biết cơ à. Trận đó KQ mình thắng giòn giã nhưng lại bị PK mình bóp bi thốn tận óc. K dám kêu với ai vì quá bí mật xuất quân 😋😋😋
Bóp *** cú siêu đẳng, hiệu suất chiến đấu cao nhất thế giới [-O<[-O<[-O<

XSim

Xe container
Các cụ cho em hỏi trong không chiến thì các máy bay chiến đấu của mình dùng sân bay nào ạ? Mỹ có phát hiện và tích cực bắn phá sân bay không ạ? Và mình bảo vệ sân bay thế nào?

Theo em hiểu thì sân bay lớn, cố định rất dễ bị phát hiện và bắn phá. Mỹ không lực áp đảo thì việc tấn công sân bay là trong tầm tay, mà sân bay bị tấn công thì máy bay cũng không cất cánh được nữa.

lehahai

Xe buýt
Bình thường , ngày ấy đói bỏ mệ. Có cụ Công Huy ( bên Quân sử) khi lập đơn vị mới ở Yên bái còn phải nai lưng ra mà làm lán trại mới có chỗ mã chui ra chui vào ấy, có vườn rau mà chăm vẫn còn nhàn chán :D
Không có dụng cụ, chỉ có mấy con dao cùn mà cũng phải dựng doanh trại bình thường.

dtrung

Xe điện
em muốn hỏi các cụ trong topic này: cụ nào có sách về phi công hay không chiến (dạng PDF hay Doc) thì email cho em đọc với? Em nhắn cho cụ Ngao5 mấy lần hỏi mà chả thấy cụ ý nói gì!
Cụ ra Đinh Lễ mua cuốn Lính bay của cụ Phạm Phú Thái mà đọc, cụ ý viết rất kỹ về kỹ thuật bay, các tình huống chiến đấu và xử lý của phi công đấy, không viết kiểu tuyên truyền đâu.

dtrung

Xe điện
Các cụ cho em hỏi trong không chiến thì các máy bay chiến đấu của mình dùng sân bay nào ạ? Mỹ có phát hiện và tích cực bắn phá sân bay không ạ? Và mình bảo vệ sân bay thế nào?

Theo em hiểu thì sân bay lớn, cố định rất dễ bị phát hiện và bắn phá. Mỹ không lực áp đảo thì việc tấn công sân bay là trong tầm tay, mà sân bay bị tấn công thì máy bay cũng không cất cánh được nữa.
Các sân bay Nội Bài, Gia Lâm, Kép, Yên Bái, Kiến An, Thọ Xuân, Anh Sơn... thời đó chưa có tên lửa hành trình nên đánh sân bay vẫn phải đội hình máy bay vào đánh bom nên bên cạnh lưới lửa phòng không thì không chiến cũng ác liệt, nhiều khi ngay trên đỉnh sân bay cụ ạ. Đội hình F4 vào đánh nhiều khi chỉ vài chiếc có mang bom còn lại 70-80% phải làm nhiệm vụ tiêm kích bảo vệ nên không dễ đánh bom được sân bay của mình đâu cụ ạ.

Gcar

Xe container

Đánh nhau theo kiểu leo thang dần dần ở miền Trung mà sân bay mình lại thường ở vùng trọng điểm Hà Nội, Hải Phòng nên ít khi nào chúng nó mò tới. Với lại thời gian đầu chúng nó cũng hay coi thường không quân mình, mong mình lên để bắn hạ kiếm sao!

Dĩ nhiên bên mình cũng bảo vệ sân bay nghiêm ngặt và có sân bay dự phòng. Nổi tiếng nhất là vụ Mig 17 vào miền Trung phục kích tàu địch.

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn

Có các sân bay dã chiến cụ ợ. Và chuyện hạ cánh xuống đường băng đầy hố bom cũng là chuyện thường ngày ở huyện :D

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ vào Vnmilitary.net có đủ hết . Mà tác giả cũng toàn là phi công tiêm kích cả. Tuy nhiên những tác phẩm đó nó hơi có tính chất văn học một chút nhưng cơ bản là đọc được
Bên đấy đọc nhiều chuyện kể hay, toàn các cụ cựu kể chuyện, rất chân thực. Có điều hồi này các cụ mắt mờ chân châm rồi hay sao í, viết hơi ít :|

boyboy1990

Xe điện

Thời đó vũ khí còn sơ khai, ném bom toàn phải bổ nhào mới trúng, mà bổ nhào thì dễ bị phòng không tiêu diệt, sân bay dã chiến của mình lại chọn toàn chỗ hiểm, dễ thủ khó công. Có ném trúng thì công binh sửa trong đêm là xong.
Lù lù như cái cầu Hàm Rồng, Mỹ ném bom từ năm 64 đến năm 68 ko sập. Đến năm 72 nó chơi 1 quả bom dẫn đường laser sập luôn.

lehahai

Xe buýt
DF- 21D của tàu tầm bắn ly thuyết là xa. Nhưng cụ biết Hoàng Sa, nhất là Trường Sa cách đảo Hải Nam bao xa không? Mình chẳng dại cho tàu ở khu vực tầm bắn của nó cả, cứ tầm Phú Quốc hay Cam Ranh mà chơi.
Mình có những hệ thống tên lửa xếp hạng thượng thừa thế giới mà TQ không được phép tiếp cận như e ví dụ 2 loại ở trên. Triển khai 2000km bờ biển (em đã trừ hao 1200km r).
Toàn bộ khu vực Biển Đông sẽ bị phong tỏa bằng ngư lôi.
Hệ thống rada, hỗ trợ Việt Nam mua rất nhiều của Pháp, Israel, Mỹ. Cụ chịu khó đọc sẽ thấy.
Nếu chiến sự thật không quân TQ gần như bị vô hiệu hóa vì vượt quá tầm bay các chiến đấu cơ hiện tại của TQ, việc tiếp dầu trên không không hề đơn giản, nhất là trong phạm vi biển Đông. Nên về không quân Việt Nam chiếm ưu thế tuyệt đối.
Hệ thống tàu chiến TQ chỉ có thể lượn vượn ở xa, không dám vào trong phạm vi 500km tính từ bờ biển VN. Mấy cái tàu sân bay TQ vô dụng nhé.
Còn đánh nhau tổng lực cả trên đất liền em nghĩ rất khó xảy ra. Nếu có thì ko dễ nuốt dc VN, bài học 1979 còn đó. Vũ khí hạt nhân TQ càng ko dám dùng, chủ yếu dọa thôi vì nó sẽ kích hoạt thế chiến thứ 3.
DF 21D tầm gấp đôi Hải Nam - Trường Sa.
À nếu VN phong tỏa Biển Đông bằng ngư lôi thì thế giới nó đập VN chết trước, không đợi Tàu đập.

Chỉnh sửa cuối:

lehahai

Xe buýt
Mình bắn những mục tiêu cố định mà bị nước lạ nó bồi đắp thì dùng loại j ạ?
E muốn hỏi cụ thể vũ khí gì hợp với nước ta trong hoàn cảnh hiện tại để google ^^
Thanks cụ
Pháo phản lực.

Tookies

Xe điện
Bên đấy đọc nhiều chuyện kể hay, toàn các cụ cựu kể chuyện, rất chân thực. Có điều hồi này các cụ mắt mờ chân châm rồi hay sao í, viết hơi ít :|
Quansu.vn đợt trước cãi nhau sau vụ BVR bị đặc công nước đánh thủy lôi.

Đợt ý em còn bị cột tội 3/ vì trái chiều khi bảo BVR không chìm dù em vẫn bảo vệ ý kiến đánh giá cao sự dũng cảm của đội đặc công nước. Đội 47 thách GG dẫn chứng nó không chìm.

Em pm cho đường link film tài liệu quay tàu BVR ngày hôm sau - không post link lên thread, nói rõ là em không thích làm ảnh hưởng các cụ CCB vừa hội thảo hoành tráng xong. Thế mà vẫn bị del nick xóa bài. Các cụ ý GG làm gì có đâu. Bọn hãng film tài liệu nó lưu theo ngày từng sự kiện lớn luôn. Muốn mua hết video thì trả bản quyền.

Cụ Hai ruộng sau đợt ý cũng lặn luôn, chắc chán vì bị vạ miệng. Em cũng bỏ đọc trang ý từ đó đã hơn 10 năm

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
DF 21D tầm gấp đôi Hải Nam - Trường Sa.
À nếu VN phong tỏa Biển Đông bằng ngư lôi thì thế giới nó đập VN chết trước, không đợi Tàu đập.
Cụ biết cái tên lửa đó nó bao tiền 1 quả, có bao nhiêu quả, dùng để bắn cái gì, độ chính xác bao nhiêu không?
Đồ TQ cái gì nghe chẳng ngon :))

4banhxequay

Xe điện
Cụ ra Đinh Lễ mua cuốn Lính bay của cụ Phạm Phú Thái mà đọc, cụ ý viết rất kỹ về kỹ thuật bay, các tình huống chiến đấu và xử lý của phi công đấy, không viết kiểu tuyên truyền đâu.
Nhà sách nào cụ ơi

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Quân sử làm cái giao diện chán đời, không xem qua phoone được nên lười vào. Min mod củ chuối, tầm nhìn không sâu sắc, điều hành dần trở nên khệnh khạng. Các cụ CCB tản mát dần, làm nó gần như trở thành báo đoảng.

dtrung

Xe điện

XPQ

Xe lăn
Đúng đấy ợ.
Phòng không quân ta bắn quân mình rơi ngay từ những trận đánh đầu tiên của không quân Việt nam ở Hàm rồng :P :P :P
Đến tận bây giờ, xét về năng lực tổ chức chỉ huy thì bên ta cũng chả biết thế nào. Giả thử mà bay liền một lúc 3 hay 4 tốp cả nam bắc đông tây có khi cũng phải tập vài năm. :D:D:D:D
Ông già em kể năm xưa bay từ Tường Vân về Đa Phúc mà dân quân họ vác cạc bin đứng ngay mảnh ruộng đầu đường băng họ bem, trên trời dưới đất chửi nhau ướt cả máy thông tin rồi ông phi công dỗi quay mẹ đầu bay trở lại Tường Vân, cho bọn Tôn Đản một ngày không có thực phẩm tươi.

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Xưa em nhớ Báo Quân đội, báo Nhân dân luôn đăng ảnh vẽ môt tả F4, F105....để quân dân phân biệt, dưng mấy ông dân quân mới xóa mù chữ có hiểu đếch gì đâu, cứ máy bay là bắn nhiệt tình.