[Funland] 19/4/1972 hai MiG-17 ném bom tàu chiến Mỹ ở Quảng Bình

duytrong

Xe lăn
USS Higbee (DD-806) (2_1).jpg

(tranh sơn dầu do người Mỹ vẽ mô tả trận tập kích tàu chiến Mỹ ở Quảng Bình)
Vào ngày này cách đây đúng 48 năm, hôm 19/4/1972. một sự kiện có một không hai trong lịch sử không quân Việt Nam, hai chiếc MiG-17 của Bắc Việt Nam đã ném bom 2 tàu chiến Mỹ ở ngoài khơi Quảng Bình
Trong những ngày đầu cuộc chiến ở Việt Nam, Liên Xô đã cung cấp cho Bắc Việt Nam một số máy bay ném bom phản lực Il-28, là máy bay ném phản lực đầu tiên do Liên Xô sản xuất (tính năng tương tự B-57 Canberra của Mỹ). Đánh hơi được Il-28 có thể vươn tới ném bom sân bay Đà Nẵng, Mỹ đã ra sức săn đuổi, kết quả là Bắc Việt Nam phải sơ tán những máy bay này sang sân bay Mông Tự (Trung Quốc) mà Trung Quốc dành cho Việt Nam làm sân bay hậu phương
MiG-17 là máy bay được thiết kế để đánh chặn, vũ khí trên máy bay chỉ có pháo 23mm và 37mm với 8 đạn, không có giá mang bom hoặc tên lửa, tầm hoạt động nhỏ, không có hệ thống dẫn đường, cho nên không quân và hải quân Mỹ rất coi thường và không hề đề phòng MiG-17 rồi để có ngày lại ăn bom từ những chiếc máy bay mà họ coi là "cổ lỗ sĩ"
Em thấy nói phi công Phạm Phú Thái ở Thái bình được tặng riêng một chiếc MIC 21 đê mang về nhà làm lưu niệm.

thinhduybao

Xe điện
Xưa em nhớ Báo Quân đội, báo Nhân dân luôn đăng ảnh vẽ môt tả F4, F105....để quân dân phân biệt, dưng mấy ông dân quân mới xóa mù chữ có hiểu đếch gì đâu, cứ máy bay là bắn nhiệt tình.
Có cả mô hình nữa đấy cụ . Hồi nhỏ em có cái F105 bằng chì , không nhớ rõ bố em lấy đâu về .

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Có cả mô hình nữa đấy cụ . Hồi nhỏ em có cái F105 bằng chì , không nhớ rõ bố em lấy đâu về .
Vẽ mô tả như trong wiki bây giờ, F4 có cái đuôi gập xuống, thân phình to, vậy mà cũng không thèm nhận dạng, bắn tuốt.
Nghe phong phanh đâu như cụ Đặng ngọc Ngự, phi công hàng đầu của Vn, nhảy dù cũng bị dân quân bắn chết....

Chỉnh sửa cuối:

lolotica

Xe điện
Cụ ra Đinh Lễ mua cuốn Lính bay của cụ Phạm Phú Thái mà đọc, cụ ý viết rất kỹ về kỹ thuật bay, các tình huống chiến đấu và xử lý của phi công đấy, không viết kiểu tuyên truyền đâu.
tks cụ!

X0000

Xe tăng
em muốn hỏi các cụ trong topic này: cụ nào có sách về phi công hay không chiến (dạng PDF hay Doc) thì email cho em đọc với? Em nhắn cho cụ Ngao5 mấy lần hỏi mà chả thấy cụ ý nói gì!
Em có vài quyển cho cụ đây, định dạng epub, cụ tải phần mềm Moon + Reader về đọc

lolotica

Xe điện
Em có vài quyển cho cụ đây, định dạng epub, cụ tải phần mềm Moon + Reader về đọc

tks cụ, cụ có quyển "Lính bay" không cụ?

lolotica

Xe điện
Em chưa tìm được cụ à, nhẽ mua 1 quyển, ko phải tiếc tiền mà em vẫn thích đọc trên điện thoại cho tiện thôi
em cũng vậy lười đọc sách giấy. thấy shoppe bán 1 bộ 2 tập giá 360k

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Em háo quá, mua một bộ " lính bay " trên sachbanchay.vn
Cả ship là 400k. Đọc một mạch 2 hôm hết vèo, chưa ngấm đang định đọc lại thì vợ giành đọc, lại phải đợi.

Thằng hề 06

Xe tăng
Tiếc nhỉ, giá mà ném đc quả bom to hơn thì đã đi đời cái khu trục hạm, thì mẽo đau hơn hoạn.... Nhưng thế cũng giỏi lắm rồi :))

Ngo Rung

Xe lăn
Vẽ mô tả như trong wiki bây giờ, F4 có cái đuôi gập xuống, thân phình to, vậy mà cũng không thèm nhận dạng, bắn tuốt.
Nghe phong phanh đâu như cụ Đặng ngọc Ngự, phi công hàng đầu của Vn, nhảy dù cũng bị dân quân bắn chết....
Cụ thực tế chút đi, bom đạn tưng bừng. Dòm bằng mắt cái MB bé tí, biết nó phình chỗ nào, gập chỗ nào?
Dùng ống dòm thì khó bám theo MB quân sự lắm, gần thì không bám kịp, xa thì khói lửa mù mịt.....có mà phân biệt bằng niềm tin :(
Ngày xưa phải có lịch đánh hiệp đồng lúc nào PK mặt đất làm việc, lúc nào PKKQ làm việc. Chuyện táng nhầm khi không có đủ thông tin là thường. Vì thế mới phải có hệ thống máy móc phân biệt địch-ta đối với các MB và hệ thống PK hiện đại bây giờ.
Bản thân KQ Huê cầy cũng táng nhầm nhau suốt đấy. Trong truyện cụ Công Huy kể có vụ cụ ấy vị quây, ăn cả rổ tên lửa mà cụ ấy vẫn bò về được, máy bay rỗ như tổ ong. Đặc biệt trong trận ấy đội Huê cầy tự phản lưới nhà 1 em F4 thành đồng nát. Cụ Huy bẩu đáng lẽ phải tính công cho cụ ấy vụ đấy, nhưng ko được tính....âu cũng là cái liễn, cụ ấy bẩu cũng chẳng sao miễn có thằng tèo là đc roài :))

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Thái kể chuyện : một lần đại biểu Sơn La về thăm trung đoàn. Có em Yên Châu cứ bám anh Thái tần ngần...sau mới hỏi là :
- Anh ơi, cái máy bay này của ta à ? Chỉ vào chiếc Mig21.
- Ừ, máy bay ta. Thì sao ?
- Ôi, em thấy nó bay qua bản em nhiều lần lắm. Em bắn nó suốt.
- Em bắn bằng gì ?
- Em bắn bằng 12,7
- Ối giời ơi =)) =))

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

lehahai

Xe buýt
Cụ thấy mâu thuẫn gì không? Tất cả thể hiện Df21 đó ko xài dc trên biển Đông nhé.
Cụ trả lời mấy câu hỏi đi, đừng lặn ngụp lội còm vô ích :))
DF21 chống hạm bị cấm dùng trên biển Đông à cụ?
Cái nữa là ai bảo VN phong tỏa biển Đông bằng thủy lôi đấy nhỉ?
Cái nữa là TL VN có cái gì bắn được ra TS nhỉ?

lehahai

Xe buýt
Cụ thấy mâu thuẫn gì không? Tất cả thể hiện Df21 đó ko xài dc trên biển Đông nhé.
Cụ trả lời mấy câu hỏi đi, đừng lặn ngụp lội còm vô ích :))
Còn nữa, lạc quan là tốt nhưng phải đúng mực và có kiến thức chính xác. Cứ cho Đông Lào có đồ ngon hơn Tàu nhiều đi, cụ nói xem ta bắn hết mọi quả TL có trong tay, tất cả hoạt động đúng như lý thuyết thì có đánh chìm nổi 1/2 hạm độ Nam Hải của nó không? Và thời gian bao lâu thì nó bổ sung lại hết số tàu bị chìm đó?

lehahai

Xe buýt
Gần đây mới bắn quên chứ thời trước kể cả AIM 7 cũng phải lái chứ, cái cảm biến tên lát hồi đó thấy bảo là cảm biến độ phân giải thấp, cả cái máy bay chỉ là cái chấm lửa động cơ chứ không rõ hình hài như máy ảnh chụp người mẫu đâu
Tên lửa hồng ngoại loại này (K13) là một kênh nên không điều khiển được đâu cụ.