[Funland] 2 bên đều là chính quyền: Biên phòng Triệu Vân và CSGT Triệu Phong- Bên nào đúng, bên nào sai?

Trạng thái
Thớt đang đóng

ubisapro

Xe trâu
Thi thoảng e nghĩ chắc có nhưng thường xuyên thì ko đâu. Làm việc cqnn chứ ko phải cái chợ thích thì báo ko thích thì thôi. Ko thông báo sếp bên m biết đã ăn vả vào mồm rồi chứ chưa nói bên bp họ phật ý. A e nhìn nhau sống chưa kể địa bàn họ, họ chủ trì ko thể láo nháo dc ạ
Sếp cũng có sếp này, sếp kia. Thậm chí thông báo cũng có kiểu văn bản, có kiểu “mồm”, có kiểu ngầm hiểu với nhau … Tóm gọn: nếu ko có vụ va chạm này chắc cũng chẳng lòi ra cái chuyện thông báo này đâu.

Nếu đội CSGT hôm đó biết việc chưa thông báo => lập chốt ko đúng => cụ có nghĩ họ vẫy và vả ko trượt phát nào BP ko? Nếu cụ vào trong vị trí đó cụ có vả ko hay là dĩ hoà vi quý? Chắc chắn đội CSGT hôm đó ko biết cái vụ cần thông báo này => mới nhiệt tình hăng say đến mức đó :D

Mytv

Xe điện
Sếp cũng có sếp này, sếp kia. Thậm chí thông báo cũng có kiểu văn bản, có kiểu “mồm”, có kiểu ngầm hiểu với nhau … Tóm gọn: nếu ko có vụ va chạm này chắc cũng chẳng lòi ra cái chuyện thông báo này đâu.

Nếu đội CSGT hôm đó biết việc chưa thông báo => lập chốt ko đúng => cụ có nghĩ họ vẫy và vả ko trượt phát nào BP ko? Nếu cụ vào trong vị trí đó cụ có vả ko hay là dĩ hoà vi quý? Chắc chắn đội CSGT hôm đó ko biết cái vụ cần thông báo này => mới nhiệt tình hăng say đến mức đó :D
À đội vàng thì e ko biết chứ trc bọn e đều gửi thông báo cho bp. Ko có chuyện vào nhà người ta mà ko có lời nào đâu ạ :D

ubisapro

Xe trâu
À đội vàng thì e ko biết chứ trc bọn e đều gửi thông báo cho bp. Ko có chuyện vào nhà người ta mà ko có lời nào đâu ạ :D
Cụ thuộc lĩnh vực khác? Còn CA với BP đều là LLVT, gọi là phối hợp thì đúng hơn nên nhiều khi mấy cái thủ tục nó phiên phiến thôi. E dự vậy.

Đá Ốp Lát

Xe điện
Sơ bộ theo thông tin thì xxx lập chốt sai luật, mà đã sai luật thì đương nhiên bị vô hiệu nên cụ bp kia không thổi là chuẩn. Xxx quả này nguy cơ thua là cao.

beomap2

Xe container
Theo e biết thì bên quân đội thanh tra bên ngoài ko vào làm việc ạ. Nhiệm vụ thanh tra do thanh tra quốc phòng or các đơn vị thanh tra trực thuộc thanh tra quốc phòng thực hiện.
Thanh tra Chính phủ quản lý NN về nghiệp vụ thanh tra, vẫn thanh thanh các Thanh tra Bộ theo nghiệp vụ bình thường. Tôi không nói Thanh tra Chính phủ thanh tra BĐBP.

Chỉnh sửa cuối:

mocmeo_02

Xe buýt
Tôi nhắc lại, nếu việc lập chốt kiểm soát giao thông của CSGT đang vi phạm pháp luật thì anh bộ đội biên phòng LTT cũng như bất kỳ công dân nào khác đều có quyền không thực hiện các yêu cầu của CSGT do CSGT đã vi phạm pháp luật. Ngược lại, nếu việc lập chốt kiểm soát của CSGT là phù hợp với quy định của pháp luật thì hành vi không tuân thủ yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn của anh LTT này phải được xử lý theo đúng pháp luật. Mấu chốt ở đây là việc lập chốt kiểm soát giao thông của CSGT trong trường hợp này phù hợp hay không phù hợp với quy định của pháp luật (Ở đây có nhiều quy định pháp luật cùng điều chỉnh dẫn tới sự hạn chế thẩm quyền của bên công an).
Theo em, thứ nhất, quy chế phối hợp (nếu có) giữa CA và BĐBP không nằm trong hệ thống văn bản quy phạm pháp luật của VN, nó chỉ ra đời để làm cho các lưc lượng phối hợp làm việc cho tốt hơn nên nếu một bên không thực hiện quy chế không phải là hành vi vi phạm pháp luật.
Thứ hai, nếu trong Luật Biên phòng có quy định các lực lượng chấp pháp khi vào làm việc trong khu vực BP quản lý phải có văn bản báo cho lực lượng biên phòng (cá nhân em cho rằng khả năng có điều này trong Luật là rất hiếm). Tuy nhiên nếu có điều này thì sẽ có chế tài xử lý. Chỗ này nên hiểu là việc không chấp hành quy định pháp luật về phối hợp thì sẽ bị xử lý về việc không phối hợp hay lập trạm kiểm soát khi chưa được sự đồng ý của lực lượng biên phòng, hoặc làm ảnh hưởng đến an ninh quốc gia… chứ không hiểu theo ý cụ là vi phạm này làm cho việc lập chốt kiểm soát giao thông là không có hiệu lực nếu bên CSGT lập chốt đúng theo quy định của Luật GT thì việc lập chốt này là đúng, mọi người đều phải chấp hành.

One-77

Xe cút kít
Theo em, thứ nhất, quy chế phối hợp (nếu có) giữa CA và BĐBP không nằm trong hệ thống văn bản quy phạm pháp luật của VN, nó chỉ ra đời để làm cho các lưc lượng phối hợp làm việc cho tốt hơn nên nếu một bên không thực hiện quy chế không phải là hành vi vi phạm pháp luật.
Thứ hai, nếu trong Luật Biên phòng có quy định các lực lượng chấp pháp khi vào làm việc trong khu vực BP quản lý phải có văn bản báo cho lực lượng biên phòng (cá nhân em cho rằng khả năng có điều này trong Luật là rất hiếm). Tuy nhiên nếu có điều này thì sẽ có chế tài xử lý. Chỗ này nên hiểu là việc không chấp hành quy định pháp luật về phối hợp thì sẽ bị xử lý về việc không phối hợp hay lập trạm kiểm soát khi chưa được sự đồng ý của lực lượng biên phòng, hoặc làm ảnh hưởng đến an ninh quốc gia… chứ không hiểu theo ý cụ là vi phạm này làm cho việc lập chốt kiểm soát giao thông là không có hiệu lực nếu bên CSGT lập chốt đúng theo quy định của Luật GT thì việc lập chốt này là đúng, mọi người đều phải chấp hành.
Hiểu luật kiểu “theo cụ” thì toi. Vì nếu “theo cụ” như vậy CSGT có quyền vào lập chốt ở giữa nhà cụ theo luật GTĐB mà bỏ qua cái sổ đỏ của nhà cụ.

• Vodka
Reactions: ITI

mocmeo_02

Xe buýt
Hiểu luật kiểu “theo cụ” thì toi. Vì nếu “theo cụ” như vậy CSGT có quyền vào lập chốt ở giữa nhà cụ theo luật GTĐB mà bỏ qua cái sổ đỏ của nhà cụ.
CSGT làm sao lập chốt giữ nhà được, chỗ đó có phải đường giao thông đâu cụ. Nhưng nếu cụ vi phạm về hình sự thì giữa nhà hay trên giường đều bị xử lý hết.
Mỗi bộ Luật đều có phạm vi điều chỉnh khác nhau, với các chế tài khác nhau cụ ạ.
Cái chốt kiểm soát giao thông đó chỉ bị vô hiệu khi được xác định là lập chốt trái phép. Muốn biết trái phép hay không thì. Em quy định pháp luật xem CSGT được phép lập chốt bởi điều kiện nào (cái này thì chắc chắn chỉ có Luật GTĐB hoặc các căn bản dướ luật liên quan đến xử lý hành chính quy định). Luật không thể suy luận như vây được cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

One-77

Xe cút kít
CSGT làm sao lập chốt giữ nhà được, chỗ đó có phải đường giao thông đâu cụ. Nhưng nếu cụ vi phạm về hình sự thì giữa nhà hay trên giường đều bị xử lý hết.
Mỗi bộ Luật đều có phạm vi điều chỉnh khác nhau, với các chế tài khác nhau cụ ạ.
Cụ bẻ lái kinh. Đang nói về việc lập chốt theo luật GTĐB cụ lái ngay sang vi phạm hình sự :))

mocmeo_02

Xe buýt
Cụ bẻ lái kinh. Đang nói về việc lập chốt theo luật GTĐB cụ lái ngay sang vi phạm hình sự :))
Ý em muốn nói là lĩnh vực nào thì có Luật đó điều chỉnh ấy cụ. Tại cụ áp dụng Luật GTĐB vào giữa nhà em nơi không thể áp dụng được Luật GTĐB cụ ạ.

giaconngu

Xe tăng
Quy chế phối hợp quy định tại nghị định 03/2019/Nđ-cp ngày 5/9/2019. Việc quan trọng trong quản lý nhà nước mà cụ lại bảo nó không nằm trong hệ thống văn bản quy phạm pháp luật thì ông nào thích làm gì thì làm à. Đúng là nhất cụ.

TD8X

Xe tải
Đợi sau nghỉ lễ họ tự ngồi thảo luận sai đâu tính đó ta ngoài cuộc phán đúng sai nghe ngoài lề lắm

bomong

Xe điện
Sơ bộ theo thông tin thì xxx lập chốt sai luật, mà đã sai luật thì đương nhiên bị vô hiệu nên cụ bp kia không thổi là chuẩn. Xxx quả này nguy cơ thua là cao.
Xxx dù sai nhưng vẫn an toàn về người và phương tiện, 6 csgt không bị bế về đồn BP là may mắn nhất rồi.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Xxx dù sai nhưng vẫn an toàn về người và phương tiện, 6 csgt không bị bế về đồn BP là may mắn nhất rồi.
Nôm na là khúc mắc có kiềm chế, có kiểm soát. Chứ đưa về đồn BP là to chuyện rồi.

mocmeo_02

Xe buýt
Quy chế phối hợp quy định tại nghị định 03/2019/Nđ-cp ngày 5/9/2019. Việc quan trọng trong quản lý nhà nước mà cụ lại bảo nó không nằm trong hệ thống văn bản quy phạm pháp luật thì ông nào thích làm gì thì làm à. Đúng là nhất cụ.
Ý em là quy chế phối hợp cụ ạ. Nghị định này em cũng ko có điều kiện để tiếp cận cụ thể các điều khoant nhưng đây là Nghị định của Chính phủ về việc phối hợp giữa hai Bộ. Để triển khai thực hiện thì lực lượng công an, quân đội nhiều địa phương đã xây dặng và ban hành quy chế phối hợp giữa các lực lượng. Cái em nói chinh là cái quy chế này đó cụ.

Patriots

Xe lăn
Nôm na là khúc mắc có kiềm chế, có kiểm soát. Chứ đưa về đồn BP là to chuyện rồi.
Thực ra là đúng đấy, trên địa bàn của họ quản lý, có thông tư liên tịch về việc thông báo nhiệm vụ, anh không thông báo thì họ phải kiểm tra tư cách làm việc của các anh, hay lại đóng giả CSGT lợi dùng chồng chéo thì sao? Thực tế đã có những vụ đóng giả CS để bắt lấy tiền rồi.

giaconngu

Xe tăng
Ý em là quy chế phối hợp cụ ạ. Nghị định này em cũng ko có điều kiện để tiếp cận cụ thể các điều khoant nhưng đây là Nghị định của Chính phủ về việc phối hợp giữa hai Bộ. Để triển khai thực hiện thì lực lượng công an, quân đội nhiều địa phương đã xây dặng và ban hành quy chế phối hợp giữa các lực lượng. Cái em nói chinh là cái quy chế này đó cụ.
Quy chế gì đi chăng nữa thì nó vẫn phải được xây dựng trên cơ sở quyền hạn, chức năng của mỗi bên đã được quy định trong các văn bản quy phạm pháp luật liên quan chứ không thể tự ý thêm bớt.

lsquetoi

Xì hơi lốp
Ý em là thời điểm ông LTT tham gia giao thông ấy, lúc đó ông ấy đâu có biết có vb hay không mà đã không chấp hành.
Còn có cồn hay không, không phải thông tin một chiều mà ông LTT kia có thổi đâu mà biết.
Mình chỉ tranh luận trên cơ sở thông tin hiện có chứ không bàn đến việc suy đoán cụ ạ.
Cụ làm nhà nước hay lao động tự do vậy? Hỏi đùa hay thật? Bây giờ Cụ là đ/c BP phụ trách địa bàn đi tuần tra khu vực mình quản lí thì không thể ko biết là có lực lượng nào đang hoạt động tại đó được, hàng tuần các cơ quan đều có cược họp giao ban triển khai nv trong tuần, theo ngày cụ thể. Còn việc có vb hay không chỉ nhìn vào lịch công tác của đơn vị hoặc 1 cuộc đt là có đủ thông tin.

Moriarty

Xe container
Thực ra là đúng đấy, trên địa bàn của họ quản lý, có thông tư liên tịch về việc thông báo nhiệm vụ, anh không thông báo thì họ phải kiểm tra tư cách làm việc của các anh, hay lại đóng giả CSGT lợi dùng chồng chéo thì sao? Thực tế đã có những vụ đóng giả CS để bắt lấy tiền rồi.
BP họ lập biên bản là họ đã biết chắc chắn đây là CSGT xịn rồi, chứ nếu hàng fake thì vài câu hỏi + thái độ, tác phong là lòi ra ngay, ko qua đc nghiệp vụ của BP đâu.

16th11

Xe tải
Cái văn bản chủ yếu thông báo ngày, giờ, địa điểm này có đội CSGT làm nhiệm vụ. Thì bên BP xác định ngày giờ đó đội CSGT là thật, họ chẳng bao giờ ngăn chặn hay phản đối cả ( trừ trường hợp đặc biệt).
việc không có văn bản thông báo thì ông LTT không việc gì phải nghe theo mấy ông mặc quần áo CSGT kia cả, vì ko có gì đảm bảo đấy là thật, nhỡ bọn phạm nó cải trang cho mẹ thuốc mê vào máy thổi thì sao.

Trạng thái
Thớt đang đóng