20.9 phân làn phương tiện 5 tuyến phố!

FordAT

Xe tăng
Đến gần đèn đỏ là vạch liền nên nếu có rẽ phải đối với ô tô và rẽ trái với xe máy thì vẫn cứ phải sang làn bên cạnh thôi . Mà quan trọng là thêm dc cái xi nhan để cho người ta hiểu là mình rẽ, chứ em thấy đâu lại vào đấy thôi ạ chả khá hơn là mấy. Vì điểm giao cắt giữa các ngã 4 là rất gần nhau, vậy muốn rẽ thì khác nào đánh võng trên phố.
Ví dụ: xe ô tô đi làn trái qua ngã tư kế tiếp muốn rẽ lại phải đánh sang làn phải là chắc và xe máy thì ngược lại, vì có nhiều điểm giao cắt quá gần nhau. Nếu cứ đi làn của mình rồi gần đến nới mới sang làn thì bảo đảm ko kịp và gây tắc nghẽn luôn. Vì khi đã đến gần điểm giao cắt thì lúc đó phương tiện làn đó đã dày đặc chen làm sao vô mà đòi rẽ. Chứ các bác mà đỗ ở làn của mình mà rẽ thì chặn đầu nguyên 1 dòng phương tiện đi thẳng à.

Chỉnh sửa cuối:

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Phân làn rát tốt và phải phân làn trên toàn bộ các tuyến phố để người tham gia giao thông có ý thức.
Tuy nhiên tùy theo tuyến mà phân làn rộng hẹp cho phù hơp, tuyến nào nhiều 4b thì ưu tiên 4b,chỗ nào 2b nhiều thì phải ưu tiên 2b
Đường to thì 2 làn cho 4b, còn lại cho 2b
Đường hẹp thì 1 làn cho 4b còn lại cho 2b
Tôi nhìn thấy làn dành cho 4b trên đường Xã Đàn mà chán quá, 4b chiếm quá nửa, phần cho 2b lại còn bị chiếm mất 1,5 làn kẻ đường đỗ xe, chán quá
Nếu không kẻ lại thì kiểu gì 2b cũng sẽ lấn sang bên 4b.
Còn cái vụ cấm 4b rẽ trái tại các ngã tư cũng vậy, theo tôi thì 4b dài xe nên cho rẽ trái ngay tại ngã 4 vì nếu đi thằng và quay đầu tại chỗ hẹp lại gây ách tắc. Nên cho 2b ngắn xe đi thẳng và quay đầu sẽ dễ hơn, mà đằng nào xe buýt chẳng rẽ ngay tại ngã 4.

sontung1987

Xe hơi
Nhà cháu đi phố Huế cũng thấy có biển phân làn nhưng các cụ cho cháu hỏi với nhé :

Nếu như vậy thì đến ngã tư (ko cần rẽ) thì ô tô muốn rẽ phải hoặc xe máy muốn rẽ trái thì phải làm thế nào ạ? Đi hết làn của mình đến ngã tư mới rẽ hay chuẩn bị đến ngã tư dừng đèn đỏ thì chuyển làn sang hướng mình muốn rẽ luôn?

hieutaihai

Xe tải
Nhà cháu đi phố Huế cũng thấy có biển phân làn nhưng các cụ cho cháu hỏi với nhé :

Nếu như vậy thì đến ngã tư (ko cần rẽ) thì ô tô muốn rẽ phải hoặc xe máy muốn rẽ trái thì phải làm thế nào ạ? Đi hết làn của mình đến ngã tư mới rẽ hay chuẩn bị đến ngã tư dừng đèn đỏ thì chuyển làn sang hướng mình muốn rẽ luôn?
Cái này em cũng đang thắc mắc.

Tribute

Xe container
Em thấy việc phân làn phương tiện là đúng và thực tế ở HN đã phân làn 1 số tuyến như Kim Mã, Giải Phóng, PVĐ, PH... chẳng qua mấy ông xxx chỉ nhăm nhe thịt xe con, bỏ qua lỗi sai làn của xe máy nên trở thành nhảm, giờ có ông nào đó mới lên chức muốn tỏ ra ta đây có "sáng kiến" có "trách nhiệm" nên hô hào tí cho to chuyện. Thực ra chả có cái mẹ gì mới mẻ để mà bàn tán cả.

windys

Xe tăng
Sáng hôm kia đi làm nhìn thấy mấy cái biển và giải phân cách "cải lùi" của GTCC. Tối hôm qua ngồi nhậu với anh em cơ quan em dự là kiểu gì cũng có xe phi vào và quả thật là em đã đúng. Lúc đi nhậu về gần đến Bệnh viện Bạch Mai em thấy một em Attila phi vào đó, đầu quay ngược lại hướng Lê Duẩn. Mấy xxx đang ở hiện trường. Chắc là chủ xe đau lắm. Mong là không bị nguy hiểm đến tính mạng. Mấy cái bẫy này chắc là chỉ ở đó một thời gian giống như mấy cái lần trước ở Lê Duẩn thôi.
Còn nữa một cột biển báo phân làn tại ngã 3 Giải Phóng - Nguyễn An Ninh cũng bị nghiêng. Chắc là mới bị húc rồi.
Lần thí điểm phân làn trước đây, hình như vài năm rồi. E nhớ không nhầm thì theo dự án gì đó của nhật, các bạn í dùng các cột bằng nhựa nhỏ sơn màu cam-trắng, cắm ở mỗi đầu làn (thay cho cột to đùng bằng sắt như bây giờ). Sau một thời gian thì bị các loại xe đâm cho bẹp dúm, hoặc gãy hoặc bị vất đi. Nhưng khả năng gây tại nạn thì rõ ràng là không lớn bằng cột sắt. Có nghĩ là với các bạn nc ngoài, thì vi phạm luật giao thông khả năng gây tai nạn sẽ thấp hơn.
Còn với Vịt nhà mình, ông nào đâm vào cột thì khả năng tèo là cao.

xeruabo2

Xe điện
Như các cụ đã biết, từ 20 rồi bắt đầu phân làn trên mấy tuyến phố.

Em bình thường đều đi rất đúng làn, nhưng từ hôm qua khi bắt đầu thấy phân làn thì thật sự đeck hiểu đi thế nào ở các ngã rẽ cả :(

Bình thường thì nếu rẽ phải , phải đi sang làn được rẽ . Giờ làn được rẽ là của xe máy rồi thì theo các cụ đi thế nào cho phải ạ?

1 là vẫn lấn làn xe máy để rẽ, hay phải qua hẳn ngã tư rồi mới rẽ ?!
hôm qua mông lung qua, e toàn phải chạy qua mấy ngã tư, chỗ hết phân làn mới dám rẽ :(
Nhà cháu thì nghĩ là nó giống như đi ở đường Giải Phóng từ trước thôi : Đến trước giao cắt thì phải chuyển làn theo hướng đi , qua giao cắt lại chuyển làn theo phương tiện . Các giao cắt quá gần nhau thì các cụ chịu khó đánh võng chuyển làn liên tục , có sao đâu :((

hungkooi

Xe hơi
Em nghĩ các bác nhà mình phân làn toàn đường đẹp, dĩ nhiên đường một chiều thì vẫn tắc, nhưng đối với những đường hai chiều thì xử lý như thế nào ạ? Em đang chờ ý kiến các bác ấy. Đê La Thành nhà em luôn tắc, giải quyết giúp em với! ~X(

toanco_k32

Xe tăng
Phân làn cũng tốt mỗi tội các ông ý đặt mấy khúc lươn kinh vãi cả lái, ông nào đi mà ko tập trung có ngày tông thẳng vào đấy cho xem
Ôi xe nào cũng đang lấy đà lên dốc chỗ này ... hôm nào trời mưa đường trơn, mùa đông lại sắp đến rồi sẽ có sương mù, tầm nhìn hạn chế mà cái cục nó ở giữa đường, tai họa rồi...
Em nghĩ cần có kiến nghị sở GTCC và UBND TP HN phải đứng ra chịu trách nhiệm toàn bộ đối với những tai nạn nếu nó xảy ra tại các chướng ngại vật do họ dựng nên ! Chả nhẽ họ nghĩ ra đủ trò ngu xuẩn gây tổn thất cho XH mà lại không phải chịu bất cứ hình phạt nào, vô lý quá !
Cháu cập nhật tình hình:
Tối nay lúc 22h có thêm một vụ xe Spacy Hoanda húc một nhát khá mạnh vào cột phân cách mới "cắm" trên đầu đường Giải phóng ( trước cửa ô tô 3-2). Người lái xe vào viện.
Mấy Anh Xanh và Vàng xúm lại... Buồn...
Chiều nay tầm 18h30 em ngồi cafe vỉa hè đầu phố Trần Khát Chân, đoạn gần Ô Đống Mác. Trong vòng 30p 2 người lao vào dải phân cách mới trồng. Một mợ U50 suýt vỡ mắt cá chân, ngồi đến gần 30p mới lại hồn được. Một chú U30 đo đường, nằm một lát mới dậy được. May là ngay đầu phố, vừa thoát khỏi bùng binh nên tốc độ chưa cao lắm. Dại mồm dại miệng, nửa đêm đường vắng, chú nào mát ga mà húc phải mấy cái của nợ ấy thì vào Việt Đức với ra Hóa thân Hoàn Vũ là rất có khả năng :(

hieutaihai

Xe tải
Chiều nay tầm 18h30 em ngồi cafe vỉa hè đầu phố Trần Khát Chân, đoạn gần Ô Đống Mác. Trong vòng 30p 2 người lao vào dải phân cách mới trồng. Một mợ U50 suýt vỡ mắt cá chân, ngồi đến gần 30p mới lại hồn được. Một chú U30 đo đường, nằm một lát mới dậy được. May là ngay đầu phố, vừa thoát khỏi bùng binh nên tốc độ chưa cao lắm. Dại mồm dại miệng, nửa đêm đường vắng, chú nào mát ga mà húc phải mấy cái của nợ ấy thì vào Việt Đức với ra Hóa thân Hoàn Vũ là rất có khả năng :(
Để cho tay nào nghĩ ra cái trò này lao vào cái của nợ đấy cho nó sáng mắt ra cụ ạ.

gadaubac69

Xe buýt
Quy định thế này chỉ làm béo các chú XXX
xe máy thì khó phạt lắm, còn 4b thì làm gì còn đủ đường mà đi phải đi nhờ làn 2b thì X_X

liberu

Xe đạp
Nhà cháu phải công nhận mấy cái cột dải phân cách lù lù giữa đường -chả khác nào gài bẫy dân đen. Sáng nay nhà cháu bách phố = 2B, đến đoạn quay đầu, đang mát tay ga, tự nhiên giật hết cả mình vì cái dải phân cách , may mà vẫn kịp phanh dúi dụi không thì đúng là có mà ăn chuối cả nải. :((

Tùng_tít

Đi bộ
em muốn hỏi các bác và cũng thắc mắc...khi phân làn kiểu đấy ô tô muốn rẽ phải thì như nào.. như ở phố huế........đến ngã tư vẫn cứ đi vào làn xe máy rồi rẽ à..các bác nào biết trả lời dùm em

sylilave

Xe buýt
ô tô rẽ phải kiểu gì ???
Xe máy rẽ trái kiểu gì ???

Hay cấm hẳn , phân đường kiểu khác ?? ,
Chả có chỉ thị chả có thông tin , vứt cái đống phân làn ra đường anh em biết thế nào mà đi ??
Quá đơn giản. TRỘN LÀN. Cấm quay đầu.