2008 - Quyên góp ủng hộ đồng bào các tỉnh phía Bắc bị bão lụt.

Trạng thái
Thớt đang đóng

CHI HUA HUA

Xe buýt
Website
www.adz.com.vn
Thông tin về đường sá trên Lào Cai, Yên Bái, Phú Thọ của báo Thanh niên :

....Theo ghi nhận của chúng tôi đê sông Thao ở Phú Thọ đã bị vỡ; nhiều huyện của Lào Cai bị lũ tàn phá nghiêm trọng. Đã có ít nhất 49 người chết, hàng chục người mất tích và bị thương, hàng trăm ngôi nhà bị lũ cuốn trôi. Đường lên Tây Bắc bị sạt lở, giao thông gần như tê liệt.

Lào Cai thiệt hại nặng nề

Tại Lào Cai, mưa lớn trên diện rộng khiến lũ ở sông Hồng, sông Chảy và các sông suối trong tỉnh lên nhanh. Lào Cai là địa phương thiệt hại nặng nề nhất cả về người và của. Tính đến 15h chiều (9.8), Lào Cai đã có 25 người chết, 35 người mất tích.

* Huyện Bát Xát: Một thôn bị xóa sổ

Huyện Bát Xát đang bị cô lập dù huyện này chỉ cách thành phố Lào Cai chưa đầy 20km nhưng tỉnh lộ 156 (thành phố Lào Cai - Bát Xát) đoạn qua xã Quang Kim bị ngập sâu, khiến tuyến đường này bị chia cắt, xe cơ giới không thể vào trung tâm huyện.

Mưa lũ đã xóa sổ một thôn bên bờ sông Hồng, thuộc xã Trịnh Tường (13 ngôi nhà bị cuối trôi, hơn chục người mất tích). Theo thống kê ban đầu, xã Ý Tý có 11 người chết và mất tích, xã Trung Lèng Hồ có 2 người chết, Ngải Thầu 9 người chết, xã Mường Hum có 6 người chết và mất tích... Đến 15h chiều nay, trên toàn huyện Bát Xát đã có 16 người chết, 26 người mất tích.

* Huyện Sa Pa: 5 người chết, 5 người bị lũ cuốn trôi

Mưa lớn làm vỡ đập, trôi mất 200kg cá hồi, tuyến đường 4D bị sạt lở hàng trăm điểm trong đó có hai điểm nặng nhất là tại km116 và km112, nhiều xe ôtô phải nằm ở hai đầu điểm sạt. Nhà ông Vương Văn Thanh, Phạm Công Thượng, ở tổ 14 Ô Quy Hồ, Sa Pa bị sạt lở nghiêm trọng.

* Huyện Bảo Yên: 12 người chết và mất tích do mưa lũ

Thông kê sơ bộ đến cuối buổi sáng nay (9.8), huyện Bảo Yên có 12 người ở các xã Xuân Hòa, Xuân Thượng, Long Phúc… bị lũ cuốn trôi, một số đã chết, một số chưa tìm thấy. 60 ngôi nhà bị hư hỏng, trong đó có 6 nhà bị sập hoàn toàn.

* Đường sắt bị tê liệt

Tuyến đường sắt huyết mạch Hà Nội - Lào Cai vừa thông tuyến vài ngày trước nay bị tê liệt do sạt lở tại đoạn qua huyện Bảo Thắng. Các chuyến tàu SP2, Lào Cai 8, SP8, SP4 xuất phát từ ga Lào Cai đã phải dừng lại ở các ga Thái Niên, Cầu Nhò, Phố Lu (huyện Bảo Thắng).

Về đường bộ, quốc lộ 4D, quốc lộ 4E, đường tỉnh lộ 159 (Bản Vược - Mường Hum), tỉnh lộ 156 (Lào Cai - Bát Xát), tỉnh lộ 157 (Phố Mới - Phong Hải) nước ngập và đất đá sạt lở làm tắc giao thông nhiều đoạn.
Quốc lộ 70 đoạn qua Bảo Thắng bị ngập lụt nghiêm trọng. Quốc lộ 279 đoạn qua huyện Văn Bàn có hơn chục điểm sạt lở.

Phú Thọ: Vỡ đê sông Thao, 3 huyện bị thiệt hại nặng

Sau nhiều ngày mưa trên diện rộng với cường độ lớn, mực nước sông Thao lên nhanh trên báo động 3 đã gây tràn và vỡ các tuyến đê trên địa bàn huyện Hạ Hòa, Cẩm Khê và Đoan Hùng.

Gần 1.000m đê thuộc xã Phùng Xá, huyện Cẩm Khê đã bị vỡ khiến nước tràn vào các xã Tiên Lương, Ngô Xã, Phương Xá, Tuy Lộc gây thiệt hại nặng về hoa màu, nhà cửa. Gần 1.000 nhà dân và nhiều hoa màu, thủy sản bị chìm sâu trong nước, có nơi nước ngập sâu đến 2m.

Sáng nay, tại xã Đại Phạm và Phụ Khánh, huyện Hạ Hòa đã có 2 người chết, 2 người mất tích; ở Hạ Hòa, Cẩm Khê có gần 300 ngôi nhà bị sập. Thống kê sơ bộ ở Phú Thọ đã có 5 người chết.

Yên Bái: 19 người bị chết, 4 người bị thương

Lúc 15h hôm nay, ông Vũ Văn Quỳnh - Giám đốc Sở GTVT Yên Bái cho biết: Tính đến trưa 9.8, tại Yên Bái đã có 19 người chết, 4 người bị thương vì mưa lũ. Trong đó, huyện Lục Yên có 9 người chết, huyện Yên Bình có 6 người chết, 1 người mất tích, huyện Văn Yên có 2 người chết, 1 người mất tích, TP Yên Bái có 2 người chết. Huyện Trấn Yên có 2 người mất tích, huyện Yên Bình có 1 người mất tích.

Các tuyến đường giao thông trong tỉnh và liên tỉnh đều bị sạt lở nghiêm trọng. Quốc lộ 70 nối Yên Bái - Lào Cai bị sụt nhiều điểm, tại km90 hai xe ôtô bị đất đá chôn vùi; đèo Tam Gia bị sụt 25 điểm và đang bị tắc nghẽn.

Nguồn http://www.thanhnien.com.vn/Xahoi/2008/8/9/255310.tno

Criket162

Xe tải
Theo E chỉ cần phát mì tôm, quần áo cũ là được, vì mì tôm nhẹ, rẻ mình sẽ mang được cho nhiều người trong lúc cấp bách này. Còn thuốc thì kh6ng nên bởi nhiều khi việc sử dụng và chống chỉ định khó phổ biến được gãy gọn, hơn nữa nếu phát thuóc cần có dược sĩ hoặc Bác sĩ, nếu không phải thông qua trạm ytế địca phương.
@ Àcmin: Cụ cho cái lịch cụ thể và chốt thờig gian đi việc này cần nhanh mà.

ninhtran

Xe buýt
cái vụ này em ủng hộ nhiệt tình luôn
khi nào đi em tham gia làm chưn khuân vác với ạ :):)

_Lex_

Xe buýt
em cũng xin chân cửu vạn nữa ạ (b)(b)(b)(b)

hungzulex

Xe máy
em là người yên bái xin chân thành cảm ơn các cụ nhưng mà bây giờ đường chỉ thông đến qua yên bái một đoạn còn lên tới lào cai thì chưa được ợ (xin cảm ơn các cụ) vì đường núi sạt chưa thông chắc khoảng 1 đến 2 ngày nữa mới thông (các cụ thông cảm kô phải em mạo nhận là người yên bái em hiện đang là SV đang đi làm thêm cho một công ty vì chữ ký của em ở bên dưới nên em sợ các cụ bảo em tự nhận )

meoden

Xe buýt
Em xin làm tình nguyện viên .... Và đóng góp thế nào,ở đâu .... các bác cứ cho anh em biết để tình nguyện đóng góp ạ

Mic71

Xe buýt
Hô hào, xì pam nhiều quá, lên chương trình cụ thể đi các Admin ui:102::6::41:

Bác nào có khả năng cung cấp thông tin chính xác về các địa phương bị nạn : Địa điểm , dân số ,....xin cung cấp cho em sớm

hungzulex

Xe máy
ở yên bái thiệt hại nặng nhất ở huyện văn yên phú thọ ở hạ hòa lào cai ở bát xát nhưng đường lên lào cai thì hơi khó bác a

Lập Tái

Xe điện
Bac Admin chốt ngày đi chưa nhỉ ???? Em đăng ký chân cửu vạn nhé (b)(b)(b)

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Em chưa chắc đã đi được, em chỉ làm được 2 việc

1) Chuyển tiền bán đĩa DVD tới TK nêu trên
2) Nếu các bác cần thì em gửi một thợ máy gầm cùng đồ nghề đi theo các bác (các bác cho nó ăn hộ em nhé :P)

Chiều nay , Hội chữ thập đỏ Yên bái đã cung cấp cho em danh sách ba xã thuộc huyện Yên Bình , Tỉnh yên bái . Sở dĩ có việc chậm trễ trong việc lựa chọn địa điểm là do phía địa phương yêu cầu cho biết số lượng hàng cứu trợ ( số suất quà ) để còn phân chia cho các xã cho hợp lý ,trong khi đó việc đóng góp của mình chưa hoàn tất .
Đến hôm qua em mới tạm đưa ra con số dự kiến là 150 suất quà x 200.000 d để bên CTD Yên bái chuẩn bị danh sách .
Địa điểm cứu trợ lần này là ba xã Vũ Linh , Phúc an, Yên Thành , nằm trên đường Đi Thác bà ( cách ngã ba ... khoảng 40km) đường xe gầm cao chạy tốt .
Em dự kiến đi vào thứ bảy hoặc Chủ nhật tuần này ( tùy theo khả năng sắp xếp thời gian của các tình nguyện viên ) .
Đầu giờ chiều mai nhờ bác Đicham chốt lại hộ em con số cuối cùng .
Hiện cần một bác có khả năng đứng ra chủ trì việc mua và đóng gói hàng cứu trợ , có mợ nào đứng ra nhận giúp vụ này thì tốt quá ???
Mời các bác TNV đăng ký tham gia chuyến đi tại đây luôn ( tên , số đt , thời gian phù hợp nhất - thứ bảy hay chủ nhật )
Cám ơn các bác đã nhiệt tình tham gia .

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
18h00 chiều ngày 22 em sẽ chuyển tiền tới TK của bác hà đi châm - hiện nay đã là 3.650.000 đồng, dự kiến được gần 4 chai - vậy báo để các cụ chuẩn bị - Úi giời Yên Bình Huyện đúng quê bà ngoại em, quí hóa quá, chỉ tội không phải ba xã trên

captivaltz

Xe điện
Em nghĩ nếu tốt nhất là đi chiều thứ 7, đến Yên Bái nghỉ ngơi sáng hôm sau vào chuyển quà cho bà con đến tối chủ nhật rút quân là phù hợp
Còn chỗ em cũng xin góp 1 chân TNV

Trạng thái
Thớt đang đóng