[2009] Chuyến đi cuối năm – Đường lên Tây Bắc vút xa mờ…

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Xem hết phóng sự của bác Thong em lên cơn vật tung người. Cho phép em ăn theo tí rẹo . Em đi vào ngày 27/7/2010. Tiếc cho bác và cũng tiếc cho em ko có cái ảnh nào về hang Chi đẩy.
Hồi em đi khôg ghé qua hang này. Em search thử trên mạng thì thấy nó có vẻ hơi giống Hang Ngườm Ngao ở Cao Bằng. Chắc lúc nào có điều kiện em rẽ qua thử xem.

Năm trước bác còn đi chỗ nào là là ở Sơn La hay Lai Châu không? Lai Châu đến đợt vừa rồi em đi vẫn còn xây dựng nhiều quá nên đường đất toàn bụi.

PS. Nhìn lại bài này thấy đã tròn 1 năm rồi, nhanh thật.

dochanhvn

Xe máy
Hồi em đi khôg ghé qua hang này. Em search thử trên mạng thì thấy nó có vẻ hơi giống Hang Ngườm Ngao ở Cao Bằng. Chắc lúc nào có điều kiện em rẽ qua thử xem.

Năm trước bác còn đi chỗ nào là là ở Sơn La hay Lai Châu không? Lai Châu đến đợt vừa rồi em đi vẫn còn xây dựng nhiều quá nên đường đất toàn bụi.

PS. Nhìn lại bài này thấy đã tròn 1 năm rồi, nhanh thật.
Em đi theo kiểu ngẫu hứng. Hôm ấy đi 3 ngày 4 lần thay bánh. Một lần suýt đâm vào núi . May có cái rãnh thoát nước chặn lại. Phải nhờ dân Mèo với mấy thằng Tây ba lô khiêng xe. 1 lần mất lái tí mất mạng : Xe vào cua, bánh sau vào chỗ có bùn trơn thế là xe quay ngang mũi hướng xuống vực. Lại phải nhờ dân Thái đẩy hộ = Một bài học quý .

Sau khi ăn, tắm ở đây

Xuôi ngã ba Cò nòi ( Bác có ảnh tượng đài. E cũng chụp cảnh dâng hương ngày 27/7 ). Đây mới là ngã ba Cò nòi xưa, nơi 100 dân công hỏa tuyến hy sinh.

Chỗ này xe bị mất lái. Nhờ người đàn bà Thái tìm người đẩy xe.

Đến đây hỏi một tay lái xe tải. Hắn nói xe vào được tận bãi đỗ, có chỗ gửi xe, ăn uống.

Con đường này dành cho xe máy và xe quệt, loại xe trâu kéo ko có bánh. Cang vào càng hẹp, đường trơn do mới mưa, đến điểm A thì không vào được vì đất hai bên ta-luy lở xuống lấp mất đường. Lùi xe ra điểm B . Loay hoay quay xe thì...

doremifason

Xe máy
Bác pót tiếp đi ạ >:D<
Em muốn vodka nhưng hết quota

tuan5668

Xe hơi
ây bác bác có đi chọc sàn k?hay lăm..

tuan5668

Xe hơi
đi tây bắc bác có đi chọc sàn k?hay lắm

vietstar

Xe đạp
Bác giao thông ơi, em là lái mới sau khi tham khảo em dự định đi cung đường như của bác, vì lái mới và không có kinh nghiệm em nghĩ như thế sẽ tham khảo được nhiều từ chuyến đi của bác.
Xin lời khuyên của bác về các điểm cần lưu ý với cung đường này cho lái mới để em củng cố quyết tâm lên đường dự kiến T5 tuần sau.

MECG

Xe hơi
E chưa biết "phải lái xe bằng đầu và chụp ảnh bằng mồm" là dư lao!

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

inochi

Xe điện
Em đọc thớt của cụ Thông và mợ Dim mãi mà chưa chán, em cũng đang có ý định tìm tòi cung này vào tháng 09 tới, theo cụ thông thì độ này trên MCC cảnh có đẹp không ạ, nhờ cụ tư véo một số địa điểm thăm quan trên tuyến, em đi Háng cao nên cụ tư véo cho em mở cái đầu cái

inochi

Xe điện
Hà Nội - Mộc Châu nhà minh vừa đi về cách đây tháng, hôm đi gặp hội xế độp CNXH bên form phố mua bán dạo chơi trên đó.
Nói chung đi Mộc Châu mùa này được cái đẹp, vào thăm thác Giải Yếm có nước lôi nhiều, đẹp phết
Đường xá thì nói chung đoạn Hà Nội - Mai Châu là rất ngon, phải nói là đẹp
Đoạn Mai Châu - Mộc Châu thì có một vài điểm bị sạt lở, nói chung các điểm này sạt lở thường xuyên nên có máy móc túc trực nên không sợ tắc đường lắm.
Đi đúng tốc độ thì không sợ gì cả, chỉ có mỗi cái thị trấn Cao Phong nó hơi dài nên cụ thật kiên nhẫn không xxx Hòa Bình hỏi thăm
Ăn uống thì ăn ở quán 68 ngon hơn quán 74

cụ giao thông cho em hỏi tẹo. đi đến mộc châu đường có xấu ko cụ. xe em nhỏ, gầm thấp, em lo . ươc gì xe em cao như xe cụ, đi đỡ lo. mừng cụ có chuyến đi rõ là hoành tráng. mà em hỏi thêm tẹo là xxx có hay bắn tốc độ trên dg HN - mộc châu không cụ?

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em đọc thớt của cụ Thông và mợ Dim mãi mà chưa chán, em cũng đang có ý định tìm tòi cung này vào tháng 09 tới, theo cụ thông thì độ này trên MCC cảnh có đẹp không ạ, nhờ cụ tư véo một số địa điểm thăm quan trên tuyến, em đi Háng cao nên cụ tư véo cho em mở cái đầu cái
Tháng 9 là tháng đẹp nhất trong năm cụ ạ, thông thường đợt cuối tháng. Em chưa biết cụ định đi theo cung đường nào nên cũng khó tư vấn. Tuy nhiên mùa lúa chín mà đi các cung đường tây bắc, đông bắc thì đẹp lắm.

Cụ tham khảo bài về MCC nhé: Mù Cang Chải mùa lúa 2009 - Thời tiết đẹp nhất trong vòng nhiều năm qua

Gửi cụ mấy bài liên quan luôn (chả hiểu sao ngày xưa em đi lắm thế, hehe):

Thác Bản Giốc 2009 - Điểm đến chỉ là cái cớ để được đi chơi...

Hà Giang - Du xuân Canh Dần (2010)

Cùng các cụ tổ hưu đi khám phá đầu nguồn dòng Nho Quế (2011)

Cai banh xe

Xe buýt
Hua Tạt chỗ em chụp mới chỉ là cái ngã ba, đối với em thì cái ngã ba đấy rất quan trọng, mà quan trọng nhất là cái biển chỉ dẫn. Vì nếu không có biển chỉ dẫn là em sẽ bị đi nhầm vào các bản của Hua Tạt, con gái Thái Trắng ở đó da cứ trắng hồng, giọng của các em nó cứ ngọt như mía lùi, cuối câu cứ kéo dài giọng ra kiểu như "anh Bon Phờ Ri ơiiiiii, đi đâu mà không rủ emmmmmm?", em sợ sẽ bị quên đường về. Cái truyện Những ngọn gió Hua Tạt (hình như tên truyện đề là Hua Tát thì phải) em chưa được đọc. Truyện của Nguyễn Huy Thiệp em chỉ tâm đắc mấy cuốn là Tiếng Chim Hót Trong Bụi Mận Gai (viết về mận Mộc Châu) và Những Tấm Lòng Cao Cả (viết về chiến thắng Điện Biên) mà thôi.

Có lãnh đạo cho ý kiến chỉ đạo thế này rồi, em cứ thế mà chiến thôi(b)
Cụ chỉ cho em mấy cái bản Thái ấy đi, em sẽ đi lạc vào đấy để tu luyện luôn

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Cụ chỉ cho em mấy cái bản Thái ấy đi, em sẽ đi lạc vào đấy để tu luyện luôn
cụ Cái bánh xe lôi thớt này lên e mới biết cụ GT cũng lên ĐB nhà e rồi đấy, các cụ OF nhà ta chắc cũng như Tây lên 1 lần chứ ko dám lên lần thứ 2 =))

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
cụ Cái bánh xe lôi thớt này lên e mới biết cụ GT cũng lên ĐB nhà e rồi đấy, các cụ OF nhà ta chắc cũng như Tây lên 1 lần chứ ko dám lên lần thứ 2 =))
Vì sao thế cụ? Điện Biên nhà cụ năm nào anh em chả đi đến mấy lượt, các chương trình từ thiện Nậm Ban, Pa Ủ còn đi xa hơn nhiều, lên sát biên giới luôn ấy chứ. Em đợt vừa rồi cũng vào Mường Nhé trèo lên A Pa Chải rồi, vẫn thấy dám đi tiếp.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Vì sao thế cụ? Điện Biên nhà cụ năm nào anh em chả đi đến mấy lượt, các chương trình từ thiện Nậm Ban, Pa Ủ còn đi xa hơn nhiều, lên sát biên giới luôn ấy chứ. Em đợt vừa rồi cũng vào Mường Nhé trèo lên A Pa Chải rồi, vẫn thấy dám đi tiếp.
vì mọi thứ trên e nó đắt đỏ với chính người bản địa chứ chưa nói tới khách du lịch cụ ah :-<, đến là buồn.Mà đường Mường Nhé phượt được đấy cụ nhỉ, quá là đồi núi, mấy cụ dưới đó bổ túc đc tay lái ra khối:-bd