[CCCĐ] [2019] - Lại xuyên Việt xuyên tết khám phá bờ biển mùa xuân Kỷ Hợi

dhquan263

Xe máy
Chúc mừng năm mới cụ nhé!
Ảnh chụp đẹp quá. Nhà em mới chỉ xuyên Việt bằng máy bay, vẫn ước một lần chạy xe nhưng chưa có điều kiện.

Snake master

Xe tăng
chúc mừng gđ cụ có chuyến du xuân vui vẻ, em hóng cảnh đẹp Việt Nam qua màn ảnh nhỏ

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
E cũng mới đi cung Tuy Hòa -Quy Nhơn, phải nói là cung này rất đẹp, ăn uống lại rẻ, e cũng sục sạo được từ dân bản địa một số kinh nghiệm ăn uống, cụ nào cần ới e chia sẻ nhé.
Chúc các cụ năm mới mạnh khỏe, lái xe an toàn trên từng cây số.
Chúc mừng năm mới cụ nhé!
Ảnh chụp đẹp quá. Nhà em mới chỉ xuyên Việt bằng máy bay, vẫn ước một lần chạy xe nhưng chưa có điều kiện.
chúc mừng gđ cụ có chuyến du xuân vui vẻ, em hóng cảnh đẹp Việt Nam qua màn ảnh nhỏ
Chúc mừng năm mới các cụ.

Em xuyên Việt nhiều lần rồi, nhưng những lần đi cùng gia đình bao giờ cũng đáng nhớ vì gần như 24/24 vợ chồng con cái ở cạnh nhau. Được giới thiệu và khám phá các địa điểm mới, thưởng thức các đặc sản địa phương hay là đôi khi nghỉ tại các nơi ở mới là những trải nghiệm thú vị.

Có một số cụ chưa đi xa bao giờ, có cụ lại thấy khó có thể đi được xuyên tết vì còn nghĩa vụ với gia đình, họ hàng. Tuy nhiên mọi thứ đều có thể vượt qua được.

Như nhà em mấy năm trước toàn đi cả nhà cả ông bà xuyên tết luôn. Những đợt đấy thắp hương và làm mâm cơm trước tết, không câu nệ quá các thủ tục. Năm nay đi xe và ông bà cũng yếu nhiều nên không bay được nên đi xe tự lái.

Đi kiểu này thèm cảm giác cả nhà cùng nhau trên xe rong ruổi từ chỗ này đến chỗ khác.

Cách đây hơn chục năm, thấy sát tết mà xe biển HN còn lang thang miền Trung, miền Nam nhiều người ngạc nhiên lắm.

Đi xuyên tết có cái hay là đỡ bị đông. Giờ nhiều nhà xuất hành mùng một, mùng hai nên dồn vào nhiều địa điểm quanh Hà Nội khoảng 300-500km. Chưa kể lúc ra khỏi HN hay lúc về HN đều bị đông, tắc đường.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Trước khi đi có hỏi cụ Đức ếch thì được giới thiệu quán Bình Minh ở Đồng Hới. Đi đến quán mới thấy số lượng khách nhiều như thế nào, có hàng trăm xe hơi đỗ dọc hết đường bờ sông.

Món này là đặc sản mua ở ngoài Đồng Hới - bánh bôt lọc. Bánh bột lọc ở Huế có lẽ ngon hơn ở Đồng Hới.

duongxnk

Xe hơi
Chúc mừng cụ và gđ có chuyến đi vui vẻ!

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

datnscc

Xe hơi
Tám năm trước (2011) gia đình nhà em đã thực hiện cung đường này: 2011 - Xuyên Việt xuyên tết khám phá Tây Nguyên những con đường mùa xuân Tân Mão. Hồi đấy cũng xuất phát từ trước tết và đi 11 ngày mới về Hà Nội. Tiếc là mớ ảnh thớt trên OF không còn mà chưa có thời gian nên chưa up lại được.

Lần này thì em quyết tâm làm lại, nhưng thay vì đi vòng lên Tây Nguyên thì em dành nhiều thời gian hơn để khám phá phần bờ biển Nam Trung Bộ tập trung ở 3 tỉnh Bình Định - Phú Yên - Khánh Hòa.

Mục tiêu là dành một thời gian 10 ngày cùng gia đình. Lần trước đi chỉ có 2 vợ chồng 2 đứa con, lần này thì đông hơn, 3 đứa con, cô em và còn một gia đình bạn, mỗi nhà 1 xe.

Trẻ con được nghỉ sớm nên đi cũng sớm, 31/01/2019 đã xuất phát. Em thì không để ý là ngày bao nhiêu âm, nhưng hình như là 26 tháng chạp.

Cung đương như sau:

31/01/2019 - Hà Nội - Đông Hà (Quảng Trị)
01/02/2019 - Đông Hà - Quy Nhơn (Bình Định)
02/02/2019 - Quy Nhơn
03/02/2019 - Quy Nhơn
04/02/2019 - Nha Trang (Khánh Hòa) - Mùng 1 Tết
05/02/2019 - Tuy Hòa (Phú Yên)
05/02/2019 - Tuy Hòa
06/02/2019 - Huế (Thừa Thiên Huế)
07/02/2019 - Đồng Hới (Quảng Bình)
08/02/2019 - Hà Nội

Tổng quãng đường đã đi là 3066km. Tổng tiền BOT là 1.500K còn tiền xăng thì khoảng 4.500K (tính áng theo số lần đổ xăng)

Demo cái ảnh ở Quy Nhơn

Em vào hóng ảnh của Mợ Thông

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chúc mừng cụ và gđ có chuyến đi vui vẻ!
Cảm ơn cụ.

Sắp tới e cũng làm chuyến giống cụ Giao Thông nên xin tư vấn của cụ ah. Thanks cụ
Vâng nếu cần thông tin gì thì cụ cứ đưa lên, em và nhiều anh em đã đi sẽ chia sẻ thêm.

Khả năng cao vài năm nữa lại có chuyến xuyên Việt nhưng là với 4 F1 chứ không phải với 3 F1 như chuyến này ;)
Há há, em về hưu rồi, vài năm nữa khéo lại có F2 rồi ấy chứ :D

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Trên đường từ Thanh Hóa tới Nghệ An, vẫn nhiều nhà trồng cây nêu trước cửa, trông khá là truyền thống. Tuy nhiên phần lớn các cây nêu không được trang trí kỹ, có treo thêm cờ.

Qua BOT. Chuyến này đi dọc miền Trung nên BOT nhiều vô kể. Cuối chuyến đi tính nhanh thì lên tới 1.500K tiền phí BOT.

Do xe chưa dán tem VETC (mà tại các trạm nhân viên của VETC nghỉ sạch) nên cứ đến trạm lại phải dừng mua vé, hơi mất thời gian và lại phải đếm / nhận tiền lẻ.

Nhiệt độ ngoài trời khá đẹp, 23oc, trời mát mẻ. Đổ xăng phát đầu tiên đi kịch kim được gần 650km

Sau khi ăn tối ở Bình Minh (Đồng Hới) thì cả nhà em tiếp tục lên xe nhằm hướng Đông Hà thẳng tiến.

Vừa đi qua cầu thì được tuýt vào. Đây cũng là lần đầu tiên được biết cái máy kiểm tra nồng độ cồn là như thế nào. Mấy tít tít rồi hiện dòng chữ "Chờ một lát" sau đó ra con số 0.000. Các đồng chí CSGT Đồng Hới chào rồi lại lên đường tiếp.

Gần như xe nào đi qua cũng bị tuýt lại. Đưa thông tin lên FB, ngài Khuất Việt Hùng cho biết những ngày tết là cao điểm về kiểm tra và xử phạt. Mặc dù rất ấm ách khi lúc ăn không được uống, thùng bia mang theo xe cũng còn nguyên, nhưng chẳng nhẽ cứ uống xong là đổi lái thì lại làm khó bà xã, nên đành nhịn.

Về đến KS thì không thích uống một mình, ông bạn không thích bia nên thi thoảng mới lôi 1 lon ra để uống.

Trên đường đi không gặp nhiều CSGT, chủ yếu là thấy mấy trạm làm đêm ở Đồng Hới đoạn ra Quán Hàu.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Khác với trước đây, đường từ Đồng Hới (QB) tới Đông Hà (QT) làm khá tốt. Các tuyến đường tránh thành phố trên dọc QL1A nói chung là ổn. Dù rằng đã có nhiều đoạn quốc lộ được làm lại và có thêm các hầm như đèo Ngang, Hải Vân, đèo Cả xuyên núi giúp rút ngắn quãng đường nhưng các tuyến đường tránh thành phố lại làm cung đường dài ra thêm. Cho nên về tổng thể thì không ngắn hơn được bao nhiêu.

Thỉnh thoảng gặp quả pha không nhìn thấy gì, lại phải nháy mấy phát cho cụp pha xuống

Tới gần 9h tối thì tới Đông Hà, như vậy cả ăn uống và đi qua một số điểm ngắm cảnh thì tổng thời gian mất khoảng 14 tiếng. Tổng quãng đường chạy thẳng ngày đầu tiên theo bản đồ là khoảng 600km, nhưng thực tế chắc không tới như vậy dù có đi lòng vòng tham quan.

Chuyến đi này mới thấy phụ thuộc rất nhiều vào bản đồ google maps. Mặc dù đôi khi nó chỉ đường chưa thông minh cho lắm nhưng nói chung đấy là công cụ không thể thiếu được.

Bản đồ Vietmap theo xe do chưa cập nhật bản mới nhất nên một số cung đường chưa có, ngoài ra cũng dùng chủ yếu để báo tốc độ xe và tốc độ hạn chế của đoạn đường để tránh bị vi phạm do sơ ý.

Bố cu Hổ

Xe đạp
cứ xuyên là em lại vào ngó :D:D:D cám ơn bác chủ

benq

Xe điện
Xin phép đồng hành cùng cụ.
E đã đọc trích bài cụ qua fb, nhưng thú thật e vẫn thích theo dõi các theard đầy đủ chi tiết kiểu off dù e cũng xiên cũng gần như cùng cụ nhưng có ít time hơn. Miền Trung hất ra e đi nhiều nên phi tới Huế nhà e mới lượn lờ ngắm và ăn uống, no nê nhà e mới phi sang Đà Nẵng để ngủ đêm ( hết ngày 1) tức 28 âm
Út ít nhà e đây

E thêm tấm cũng Bãi Đá Nhảy nhà e cũng ghé điểm này

Chỉnh sửa cuối: