[Funland] 27/7: Ngày Thương Binh, Liệt sỹ.

haidongtay

Xe điện
Đúng là công ơn thì ko thể quên, uống nước thì phải nhớ nguồn...
Em có ông nội là liệt sĩ, bố là bộ đội...
Nhưng em thấy ở Vn thiếu ngày về Nạn Nhân của chiến tranh - về những ng dân thiệt thòi, gia đình li tán... Vì vậy, ý cá nhân là nên mở rộng ý nghĩa, mở rộng đối tượng của 27/7 sang nạn nhân da cam, nạn nhân mà gia đình bị phân chia nam bắc, nước trong nc ngoài...
Vì từ lâu, kỷ niệm 27/7 là những gia đình, những thương bệnh binh lại bị gợi lên 1 nỗi đau, mất mát như 1 nạn nhân của chiến tranh, sự buồn bã vì con không tìm thấy mộ cha... (Dù rằng là một sự tự hào, là biết ơn là tưởng nhớ... Nhưng tựu chung lại là cảm giác đau của nạn nhân chiến tranh, ko vui vẻ gì...)
Theo e, ngày 27/7 bị trùng vs ngày 22/12 vì tất cả thương binh, liệt sỹ đều là Bộ đội và giờ thêm công an đều đã có ngày của Ngành, vậy nên tôn vinh vào ngày của ngành.
Bà mẹ VN anh hùng đã có ngày phụ nữ, nên tôn vinh vào ngày phụ nữ.
Lâu rồi cũng chỉ biết ngày Nhà báo, nhà giáo, bác sĩ, danh nhân ... Chứ cũng ko nhớ ngày Nông dân và ngày Công nhân là ngày nào...
Ngày 27/7 nên chuyển sang tổng thể về Nạn Nhân của chiến tranh - nạn nhân của tai nạn giao thông... Nói chung là nạn nhân của xã hội...
Về kỷ niệm lập nước, hay chiến thắng, hay sinh nhật lãnh tụ đều đã có ngày riêng rồi tránh trùng lặp đối tượng... ( kiểu 27/7 lại đi thắp hương lãnh tụ...)
27/7 thắp hương tưởng nhớ vua Lý Thái Tổ tại tượng đại vua Lý Thái Tổ ở Hồ Hoàn Kiếm mà cụ , hay Gạc Ma cũng thắp hương cho vua Lý Thái Tổ (à quên,là lãnh tụ thật)
Thôi đẻ ra lắm ngày làm gì

Mật Mật 0606

Xe tăng
Hôm nay có cụ nào nhớ đến ngày này không nhỉ.

Nguồn:fb.
Giờ em mới thấy thớt này đọc xong nhớ đến một bài thơ của một người thương binh già đã viết sau chuyến đi dài ngày tìm hài cốt của em trai cũng là liệt sĩ.
Em xin phép cụ thớt chép ra đây:

Cha mẹ ơi!
Bốn tháng trời con mãi miết kiếm tìm em
Biết được nơi em hy sinh nhưng chưa tìm thấy cốt
Chỉ thấy bọn đào binh tung hoành ngang ngược
Thấy những tầng cao đè lên xác oan hồn
Thấy những con đường uốn lượn theo túi bạc
Thấy hàng loạt đất quan bát ngát cỏ dày
Thấy nhà thờ thiên chúa mọc khắp nơi
Thấy bao nhiêu đền chùa trải dài vô tận
Thấy các chức quan đang mua bán đổi dời
Thấy những kẻ có quyền ăn chơi đủ thứ
Thấy những gì xưa nay loại người khác có
Cha mẹ ơi!
Quá khứ họ đã khép là lâu rồi
Chắc họ không có người thân đi lính
Hoặc ba đồng tiền lấp kín nỗi đau
Bốn tháng trời con thấy nhiều vô kể
Chỉ tiếc chưa thấy
Xương em đưa về với cha mẹ mà thôi.

Sl, tháng 3 năm 2009.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Cụ lại chém,nếu cái người trong nhà cụ được nhận bằng tổ quốc ghi công mà có thể xuất hiện được thì em nghĩ cụ chả còn cái răng nào.Em đoán cái người nhận bằng Tổ Quốc Ghi Công chả liên quan đếch gì đến gia đình cụ
Cụ và E có thể khác nhau nên E ko có nhu cầu giải thích với Cụ, E là người ít nhất 3 lần tự lái xe từ Hà Nội vào Gia Lai để tìm và đưa chú ruột E về Cụ nhé, cái giấy đó với gia đình E ko quá quan trọng đâu, chỉ khi tìm được xương cốt là mới tạm yên lòng thôi. Gia đình E đóng góp cho chiên tranh không ít đâu ( Bác ruột, các Chú ruột) 4 nguoi tham gia bộ đội, trong đó 1 liệt sỹ (chú là người có lon thấp nhất - Thượng sỹ), 2 thương binh

Chỉnh sửa cuối:

chuot08

Xe lăn
Nghĩa trang đường 9 hay còn gọi là NT Quảng Trị, 27/7 mấy năm trước khoảng 6h sáng. Rất bình yên và mát lành!

ngoc_phuong

Xe lăn
Giờ em mới thấy thớt này đọc xong nhớ đến một bài thơ của một người thương binh già đã viết sau chuyến đi dài ngày tìm hài cốt của em trai cũng là liệt sĩ.

Cha mẹ ơi!
Cha mẹ ơi!
Chỉ tiếc chưa thấy

Sl, tháng 3 năm 2009.
Lịch sử về những con người a dũng nên để ở những trang riêng cụ ạ.
Dẫu biết rằng có quá khứ mới có hiện tại. Những thôi, cứ mặc niện cho quá khứ đi.

haidongtay

Xe điện
Cụ và E có thể khác nhau nên E ko có nhu cầu giải thích với Cụ, E là người ít nhất 3 lần tự lái xe từ Hà Nội vào Gia Lai để tìm và đưa chú ruột E về Cụ nhé, cái giấy đó với gia đình E ko quá quan trọng đâu, chỉ khi tìm được xương cốt là mới tạm yên lòng thôi. Gia đình E đóng góp cho chiên tranh không ít đâu ( Bác ruột, các Chú ruột) 4 nguoi tham gia bộ đội, trong đó 1 liệt sỹ (chú là người có lon thấp nhất - Thượng sỹ), 2 thương binh
Đấy,em bảo không liên quan đến gia đình nhà cụ (bố mẹ cụ),chứ thử ông già nhà cụ xem,cụ nói với chú bác cụ hoặc nói chú bác cụ chuyện đi bộ đội là vô nghĩa em ok,chứ cụ nói ông già nhà cụ đi bộ đội vô nghĩa thì em khẳng định mẹ cụ (nếu còn sống) chắc....Em biết ngay là cô dì chú bác chứ chả phải ông già nhà cụ.

haidongtay

Xe điện

Cha mẹ ơi!
Cha mẹ ơi!
Chỉ tiếc chưa thấy

Sl, tháng 3 năm 2009.
Chiến trang là vậy,đâu phải như phim.Chiến tranh mà cái gì cũng đòi đẹp như hoa

Force 47

Xe tăng
Mấy hôm nay em theo dõi nhiều page viết về tìm kiếm thông tin liệt sĩ. Với vốn kiến thức ít ỏi và chút kinh nghiệm từng trải, em đã kết nối được 1 số thân nhân gia đình liệt sĩ.
Bên cạnh đó, em cũng kết nối được với 1 số người ở phía bên kia chiến tuyến, chia sẻ với họ 1 số thông tin các ngôi mộ của các Sĩ quan Quân đội Cộng hoà.
Với em, lúc này đúng sai không còn quan trọng nữa vì việc đó lịch sử đã chứng minh.
Em chỉ muốn góp một phần công sức nhỏ bé xoa dịu vết thương chiến tranh.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Đấy,em bảo không liên quan đến gia đình nhà cụ (bố mẹ cụ),chứ thử ông già nhà cụ xem,cụ nói với chú bác cụ hoặc nói chú bác cụ chuyện đi bộ đội là vô nghĩa em ok,chứ cụ nói ông già nhà cụ đi bộ đội vô nghĩa thì em khẳng định mẹ cụ (nếu còn sống) chắc....Em biết ngay là cô dì chú bác chứ chả phải ông già nhà cụ.
Vâng, với Cụ thì gia đình chỉ gói gọn từ bố mẹ trở xuống thì e ko cần bàn với Cụ, còn với nhà e tất cả các con cháu đều đông tâm hiệp lực thành tâm tìm bằng duocj Chú nhà E về, công việc ko chỉ ngày 1 ngày 2 mà hơn 2 chục năm đấy Cụ ạ. E xin lỗi la ko trả lời còm của Cụ nữa nhé