[CCCĐ] 28 ngày Châu Âu du ký - Gia đình nho nhỏ, giấc mơ to to

gacan

Xe buýt
Cụ mang nồi cơm điện đi là chuẩn đấy, nhưng không cần mang gạo vì sang Pháp có thể mua gạo ở quận 13. Cháu đi mấy nước Ý, TBN, Séc, Hung đều mua được gạo. Xem topic của cụ lại nhớ châu Âu.
E trước cũng như cụ. Ăn bánh sưng hết cả mồm.

violet17

Xe tải
Cụ #taoxxyz cho em hỏi chút, nhà cụ đi thé này mang hết quần áo từ nhà theo hay là mang 1 ít rồi vừa đi vừa sắm đồ vậy, nhà cũ có sắm sửa được nhiều đồ Sale off trong chuyến đi không, có mua sắm được nhiều không cụ. Em phụ nữ rất quan tâm vấn đề này, kkk, cám ơn cụ.

taoxxyz

Xe tăng
Cụ #taoxxyz cho em hỏi chút, nhà cụ đi thé này mang hết quần áo từ nhà theo hay là mang 1 ít rồi vừa đi vừa sắm đồ vậy, nhà cũ có sắm sửa được nhiều đồ Sale off trong chuyến đi không, có mua sắm được nhiều không cụ. Em phụ nữ rất quan tâm vấn đề này, kkk, cám ơn cụ.
Câu hỏi của mợ chắc vợ em trả lời mới chuẩn. Em vắn tắt thế này:

- Nhà em đi 25 ngày thì vợ em có 25 bộ, đánh dấu theo từng ngày luôn ạ. Trẻ con mỗi đứa 1 vali riêng, hơn 10 bộ mỗi đứa. Đồ của em không tính.

- Vì có lên núi tuyết nên quần áo ấm mỗi đứa 1 bộ hết nửa vali to.

- Thuê nhà homestay nên máy giặt có sẵn, thời tiết hanh khô nên 1 đêm giặt giũ phơi phóng là khô

Nhà em đi lần đầu, đi dài ngày nên chuẩn bị đủ luôn cho chủ động

- Lúc em đi là mùa sale thì phải, hàng sale rất nhiều, dễ mua. Thường các thương hiệu lớn đều có mặt ở các phố đi bộ nên không phải đi tìm. Mua nhiều hay ít cũng tùy người. Nhà em đi ngắm nghía công trình, phong cảnh là chính, nửa cuối chuyến mới bắt đầu mua đồ (đỡ phải mang vác). Mợ xem ảnh, vợ em cũng la cà và sắm được một số thứ ;;)

KenKing

Xe tải
Gia đình có điều kiện, giấc mơ của rất nhiều cụ!

Duyphuongstore

Xe tải
. cái theo dõi

theanh212

Xe điện
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Em đánh dấu đóng dần ạ.

Meogia1402

Đi bộ
Cụ cho xin cái link đặt vé tàu liên vùng với, hoặc tên gọi để em note tham khảo đang lập plan na ná nhà bác đây, thanks bác nhé!
Ngày thứ 21.

Buổi sáng thong thả, nhà em ra ga bắt chuyến tàu đi Munich. Munich thuộc vùng miền nam Đức, cách Salzburg 150km về phía đông bắc. Em đi tàu liên vùng vé rẻ chỉ hết 31E cả nhà. Đi mấy tàu quốc gia vé toàn gần 100E, may thế:D Thực ra vé chỉ tính 2 vợ chồng em thôi, đi tàu ở Đức trẻ con được miễn phí, không cần đi với bố mẹ =D> Soát vé thấy trẻ con là bỏ qua luôn, mà trẻ con Đức còn to cao hơn em:((

taoxxyz

Xe tăng
Cụ cho xin cái link đặt vé tàu liên vùng với, hoặc tên gọi để em note tham khảo đang lập plan na ná nhà bác đây, thanks bác nhé!
Vẫn là mấy trang đặt vé em liệt kê đấy thôi cụ ạ, cứ vé rẻ hợp giờ em chọn, thường thì tàu liên vùng vé rẻ hơn, chất lượng như nhau.

Meogia1402

Đi bộ
Vẫn là mấy trang đặt vé em liệt kê đấy thôi cụ ạ, cứ vé rẻ hợp giờ em chọn, thường thì tàu liên vùng vé rẻ hơn, chất lượng như nhau.
vâng cám ơn bác, tàu liên vùng có phải là GoEuro ko bác?

taoxxyz

Xe tăng
vâng cám ơn bác, tàu liên vùng có phải là GoEuro ko bác?

không phải cụ ah. Xem ký hiệu tàu mỗi nước. Ví dụ như vé trên, tàu RJ 41, toa 21, số ghế 71,72,73,78, tàu của Áo, ký hiệu RJ. Của Áo còn có REX ...

Của Pháp chẳng hạn, TGV nổi tiếng rồi, tàu vùng TER, Intercites... của Ý có tàu quốc gia Freccia, tàu vùng InterCity... của VN có tàu bắc nam SE, tàu vùng ...:))

Không quan trọng đâu cụ, vé rẻ hợp giờ là chọn thôi. Em cũng không có thời gian canh vé rẻ đâu, may thì trúng, mà em thấy vé rẻ đầy:D

SƠN CƯỚC

Xe điện
Cụ giống e . Vỡ mộng paris. E may là thủ ví trong 2 túi áo trong nên e chấp bọn di gan . Nhưng vợ e cũng tý bị móc ở nhà thờ Đức Bà paris . Còn ở eiffel e cũng bị bọn lừa ký giấy ủng hộ tiền .đc ô tây lông nhắc may ô ý nói t anh nên hiểu .. e next ngay . Còn vụ metro thì cụ nói đúng metto ở paris vừa xấu vừa lởm khởm . E bị lạc cả vợ và 2 f1 ở ngay eiffel chỉ vì đu cành đi xem đèn tháp . Tự sướng 1 kiểu quay ra ko thấy 3 mẹ con đâu . Lúc đó là 22h đêm . E mò vào chân tháp qua vòng ktra an ninh lằng nhằng .. vào xong chả thấy vợ con đâu .. lo déll tả . 2 vc dùng chung 1 sim 3g lyca card cho đỡ tốn chỉ gọi qua fb... nên coi như đứt alo . 23h đêm em lọ mọ tìm metro về k sạn vì ko dám đi taxi sợ nó cho vào bao tải vứt mựa xuốmg sông thì toi . Thế là trải nghiệm metro paris giữa đêm với 1 đống tây lông ko biết tiếng anh . Cuối cùng tìm đc 1 sinh viên nó nói đc t anh , nó chỉ đg cho về ga chính . Về đến k sạn thì bắt wifi k sạn chat viber mới biết 3 mẹ con đang taxi về .. nhẹ người . Vì e chỉ lo bị lạc ko biết đg về . Tks cụ thớt chia sẻ . E sẽ học cụ khi quay lại châu âu lần sau

Linke

Đi bộ
Bài viết của bác hay quá, ko có nhiều thời gian nên mỗi ngày xem được 1 chút. Ngưỡng mộ chuyến đi này của bác và gia đình

SƠN CƯỚC

Xe điện
taoxxyz ở paris thì mất đồ như chơi . Nhưng e sang Ams thì quá đểu . E buồn xuống ngồi sảnh k sạn uống bia chém gió với mấy tay khựa ( vì nhìn tg ng việt ) uống bia lại đc free hạt rang j đó e ko nhớ ...xong quên đt luôn ở đó . 1h sau quay xuống , đang ngơ ngác nhìn ngó thì có cụ tây đen giơ cá đt của e hỏi gõ pass vào . E gí ngón vân tay cho máu thế là cụ tây đen trả luôn .. may dell tả vì trong đó toàn ảnh và tt vé và hành trình y như của cụ .

taoxxyz

Xe tăng
Cụ giống e . Vỡ mộng paris. E may là thủ ví trong 2 túi áo trong nên e chấp bọn di gan . Nhưng vợ e cũng tý bị móc ở nhà thờ Đức Bà paris . Còn ở eiffel e cũng bị bọn lừa ký giấy ủng hộ tiền .đc ô tây lông nhắc may ô ý nói t anh nên hiểu .. e next ngay . Còn vụ metro thì cụ nói đúng metto ở paris vừa xấu vừa lởm khởm . E bị lạc cả vợ và 2 f1 ở ngay eiffel chỉ vì đu cành đi xem đèn tháp . Tự sướng 1 kiểu quay ra ko thấy 3 mẹ con đâu . Lúc đó là 22h đêm . E mò vào chân tháp qua vòng ktra an ninh lằng nhằng .. vào xong chả thấy vợ con đâu .. lo déll tả . 2 vc dùng chung 1 sim 3g lyca card cho đỡ tốn chỉ gọi qua fb... nên coi như đứt alo . 23h đêm em lọ mọ tìm metro về k sạn vì ko dám đi taxi sợ nó cho vào bao tải vứt mựa xuốmg sông thì toi . Thế là trải nghiệm metro paris giữa đêm với 1 đống tây lông ko biết tiếng anh . Cuối cùng tìm đc 1 sinh viên nó nói đc t anh , nó chỉ đg cho về ga chính . Về đến k sạn thì bắt wifi k sạn chat viber mới biết 3 mẹ con đang taxi về .. nhẹ người . Vì e chỉ lo bị lạc ko biết đg về . Tks cụ thớt chia sẻ . E sẽ học cụ khi quay lại châu âu lần sau
Chúc mừng cụ. Đất khách quê người mà lạc quả ý thì cũng khiếp hồn. Em đi cứ phải nhìn trẻ con liên tục, hoặc đứng chặn ở lối ra đợi chúng nó

taoxxyz

Xe tăng
taoxxyz ở paris thì mất đồ như chơi . Nhưng e sang Ams thì quá đểu . E buồn xuống ngồi sảnh k sạn uống bia chém gió với mấy tay khựa ( vì nhìn tg ng việt ) uống bia lại đc free hạt rang j đó e ko nhớ ...xong quên đt luôn ở đó . 1h sau quay xuống , đang ngơ ngác nhìn ngó thì có cụ tây đen giơ cá đt của e hỏi gõ pass vào . E gí ngón vân tay cho máu thế là cụ tây đen trả luôn .. may dell tả vì trong đó toàn ảnh và tt vé và hành trình y như của cụ .
he he, em đi tàu xe đồ đạc vất chỏng chơ ra đó có ai lấy đâu. Cơ bản thì văn minh, và còn lại là các góc tối :D

SƠN CƯỚC

Xe điện
Chúc mừng cụ. Đất khách quê người mà lạc quả ý thì cũng khiếp hồn. Em đi cứ phải nhìn trẻ con liên tục, hoặc đứng chặn ở lối ra đợi chúng nó
E thì ko lo vì đg ở mồm . Chỉ có metro nv 23h nó nghỉ nên phải mua máy tự động . Nhưng tìm ra cái ga để mua thì cóc hiểu . May e đến metro thì còn thiếu 5p nữa mới đến 23h . Đúng như cụ nói nhờ nv nó ra chỉ ga trên máy cho mình , nói mãi nó mới ra mà chỉ nói loáng quánh xong lại chui tọt vào cabin. Mà hỏi xung quanh toàn tây lông nhưng lơ ngơ như bò đội nón . Lúc về ga chính bao nhiêu gate ko biết lên gate nào thì e thấy 1 tây lông nhìn rất business hỏi xem sao , cụ tây nhìn hoành tráng mà ú ớ nói tao cũng mới đến paris lần đầu tao cũng đang dell biết ledn gate nào . Cười vỡ bụng , thế là 2 ô ta lông và tây lông dắt nhau đi bừa vừa đi vừa nói chuyện mới biết nó cũng chả biết việt nam ở đâu , bảo nó là gần china thì nó mới òa lên .kkk

nguyenkim1998

Xe đạp
vừa đọc vừa them được 1 chuyến như bác.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Em đang đề nghị bình chọn bài của cụ chủ trong CCCĐ nhân SN OF12, cụ nào có cùng ý tưởng với em không ạ?

kites1

Xe điện
Nhìn gia đình bác đi một chuyến mà tôi ngưởng mộ quá . Nếu không có gì trở ngại, mong bác chia sẻ chi tiết hành trình và mấy chổ mướn phòng trong chuyến đi của bác .Xin gởi về email vnfilm1@yahoo.com . Cám ơn bác nhé