[CCCĐ] 28 ngày Châu Âu du ký - Gia đình nho nhỏ, giấc mơ to to

kites1

Xe điện
@ taoxxyz

Cám ơn bác thật nhiều đã cho xin hành trình Âu Châu . Sẽ dùng hành trình của bác để sắp sếp chuyến đi cho cả nhà tôi . Nếu còn câu hỏi và có điều chưa rỏ ( chắc là phải có rồi đó ), sẽ hỏi thêm bác thêm nhé.

newbieppc

Xe hơi
Đang soạn kế hoạch thì gặp bài này như "vớ được phao". Cụ chủ thớt lên kế hoạch tốt quá. Em nể!!!

newbieppc

Xe hơi
Bác chủ chia sẻ lại giúp em plan chi tiết qua email xuanhungvo@gmail.com ah!

Câu hỏi thêm, nếu được, nhờ bác chủ chia sẻ kinh nghiệm sau chuyến đi giúp:
1. Top 3 trải nghiệm mà Bác và Gia đình thích nhất trên chuyến đi!
2. Top 3 nơi mà Bác và Gia đình thấy rằng lẽ ra mình phải ở lâu hơn, hoặc đến.

Vc em định dẫn 3 nhóc đi dịp hè này 20 ngày. Cung đường dự kiến 80% giống nhà cụ.
Vc em đã đi 1 lần 15 ngày cách đây 3 năm (Paris, Zurich, Luzern, Milan, Venice, Rome, Paris).

Hành trình chi tiết chuyến đi

Nhà em đi chơi từ thành phố đến làng quê, từ đồng bằng lên núi non

quandino

Xe hơi
em lót dép hóng bài của cụ chủ

hotboy2k7

Xe tải
Bác chủ chia sẻ lại giúp em plan chi tiết qua email xuanhungvo@gmail.com ah!

Câu hỏi thêm, nếu được, nhờ bác chủ chia sẻ kinh nghiệm sau chuyến đi giúp:
1. Top 3 trải nghiệm mà Bác và Gia đình thích nhất trên chuyến đi!
2. Top 3 nơi mà Bác và Gia đình thấy rằng lẽ ra mình phải ở lâu hơn, hoặc đến.

Vc em định dẫn 3 nhóc đi dịp hè này 20 ngày. Cung đường dự kiến 80% giống nhà cụ.
Vc em đã đi 1 lần 15 ngày cách đây 3 năm (Paris, Zurich, Luzern, Milan, Venice, Rome, Paris).
Hay quá! cụ chia sẻ chuyến đi 3 năm trước đi để mọi người có thêm tư liệu :">

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Công tác chuẩn bị (2)

Về việc di chuyển giữa các thành phố: có 3 lựa chọn: bus, tàu và máy bay. Qua tìm hiểu em thấy đi tàu là thuận tiện nhất. Đi bus (có Flixbus, ouibus...) rẻ hơn nhưng thời gian tốn gấp rưỡi, chỗ ngồi chật chội không tiện. Định luật bảo toàn gọi là được lợi bao nhiêu về tiền thì tốn bấy nhiêu thời gian :). Đi đêm thì ít mà đi ngày thì phí nên em bỏ qua bus. Đi máy bay nhanh mà đắt, phải ra trước 2 tiếng thì cũng không nhanh, sân bay thường ở bên ngoài thành phố nên cũng tốn thêm thời gian và tiền di chuyển. Kết luận lại là em dùng tàu di chuyển là chính. Các ga tàu đều nằm ở trung tâm thành phố, chỗ ngồi thoải mái, hành lý thoải mái, chạy nhanh (tàu nhanh khoảng 150-200 km/h, tàu chậm cũng phải 70-80 km/h).
Để đặt vé tàu, em vào các trang chủ của hãng tàu mỗi nước: Pháp (voyages-sncf.com), Italia (treinitalia.com), Áo (oebb.at), Đức (bahn.com), Thụy Sỹ (sbb.ch). Đặt sớm hoặc tùy giờ thì vé rẻ. Tàu Thụy Sỹ chỉ đặt trước tối đa 01 tháng. Nhưng vé rẻ hay vào giờ khó nên em ưu tiên giờ đi thuận tiện cho hành trình hơn. Tất cả các trang web trên đều có app trên đt cũng tiện tra cứu

Các cụ có thể tham khảo app Rail Planner Ẻurail. Nó cho biết chính xác các chuyến tàu nối 2 điểm, bao gồm cả việc chuyển tàu, giờ tàu, sân ga tàu đỗ. Cực kỳ thuận tiện để lên lịch trình. Qua tìm hiểu thế này em mới thấy mạng lưới tàu của châu Âu chuyên nghiệp thật. Rất nhiều lựa chọn, rất đúng giờ, rất nhiều khung giờ...=D>

Toàn bộ vé tàu em cũng đặt trước từ nhà. Trước khi đi, em in toàn bộ các vé (có code – được gửi qua mail) ra thành 1 tập A4 mang theo (thêm 1 tập dự phòng :D)
Vé máy bay: có nhiều app, em dùng Skyscanner để tìm giờ giấc, giá vé. Sau đó vào trang chủ của hãng đặt vé. Có 2 cuốc máy bay, em đi hãng giá rẻ Vueling, Ryanair. Check-in online luôn từ nhà, tải code về quẳng vào cái ví wallet trên đt, khi tới cửa lên máy bay chỉ rút đt ra úp vào máy đọc code là xong :-bd

Về việc di chuyển trong thành phố: metro, bus là 2 lựa chọn hàng đầu. Tại mỗi thành phố đều có 1 hệ thống vé dùng chung cho các loại phương tiện. Em chỉ việc tìm loại phù hợp với cả gia đình đến đó sẽ mua.
Em kê sẵn ra đây, in chữ to, đến nơi không nói được thì giơ ra để mua ;;)

Về hành lý: chuyến đi dài nên quần áo đủ cho cả chuyến đi, lại thêm quần áo, giày ấm để chơi với cái lạnh không độ (cái này ép chặt lại cũng non nửa va li to). Đồ ăn: mì, cháo ăn liền, ít đồ hộp, lạc, ruốc...
Nói về ăn uống, trẻ con nhà em cũng khó ăn, vc em thì ăn được đồ tây nhưng ăn liên tục thì chịu. Mà đi nhiều nên ăn uống phải đầy đủ mới chịu được. Chỉ có cơm quê hương mới tiếp bước cho ta các cụ nhỉ! :x Thế là trong vali có thêm 1 nồi cơm điện cỡ nhỏ, vài cân gạo ngon...:))

Di chuyển bằng máy bay giá rẻ, cước hành lý ký gửi gần bằng vé người. Thế nên để tiết kiệm, hành lý nhà em gồm 1 vali to 20-25kg (cước khoảng 30-50E) chứa quần áo ấm, các thứ không xách tay được (chất lỏng), còn lại 3 vali nhỏ 10kg + túi mềm gấp được để xách tay (4 người 4 túi)
Một số thứ đồ không thể thiếu: thuốc men, miếng dán nóng,... và đặc biệt cho em hành nghề: máy ảnh, thẻ nhớ. Em dùng 6D + lens 16-35 F4 (ứ chụp tối được). 6D có wifi nên chụp xong là có ảnh lên face ngay
Trước khi đi, vc em phân công công việc rõ ràng. Em lo việc dẫn đường (đi đâu, hướng nào, đi bằng gì, lúc nào...), khuân vác vali to, thợ chụp ảnh. Còn lại vợ em lo tất.:x:x:x
Tất cả đã sẵn sàng, nhà em xách vali lên và đi thôi:-bd:-bd:-bd
Em đánh dấu để đọc dần.

tymobai

Xe điện
Góp với cụ chủ cái ảnh em chụp trò lừa đảo phổ biến ở khu vực tháp Eiffel :D

tymobai

Xe điện
Toàn cò mồi thôi các cụ hết sức cảnh giác nhé :))

taoxxyz

Xe tăng
Bài viết của em được các cụ ưu ái rồi. Em cám ơn các cụ :)

dtgdcntt

Xe hơi
Website
www.abay.vn
chuyến đi của cụ hay và ý nghĩa quá. chờ đợi những chuyến đi tiếp theo của cụ

milan2

Xe buýt
Em lại thấy hệ thống Metro của Paris gần như rối + bẩn nhất trong các tp châu Âu em từng đi. Nói chung em bị hội chứng ngày trước mê Paris nhưng đi xong thì vỡ mộng :(
Công nhận cụ chuân , cha biết gio có nâng cấp không ,chứ 10 năm trươc ,em thây hê thống metro cua Pari sập sệ , có lẽ do lâu đơi quá.

milan2

Xe buýt
Ngày thứ 2.

Sáng ra nhà em cơm nước đầy đủ, nai nịt gọn gàng, sẵn sàng cho cả ngày lang thang. Bầu trời u ám, se lạnh, mưa lất phất như tiết xuân. 8h30 xuất phát. Điểm đến đầu tiên là bảo tàng Louvre. Metro M7, ga Louvre thẳng tiến. Xuống ga, mọi người nhanh chóng di chuyển ra ngoài, nhà em cũng theo mũi tên chỉ dẫn rảo bước, em đi cuối. Chợt một bạn tây cầm tờ giấy vẫy vẫy chạy từ đằng sau lên như mời mua gì đó. Từ nhà, em đã đọc về việc móc túi nên cảnh giác ngay. Giả câm, giả điếc, em tiến lên xua tay để tránh nó áp sát vợ em đi đằng trước. Lại thấy ai đó huých vào vai mình, có động ở cái túi nhỏ em đeo ở thắt lưng, trong có để hộ chiếu và ít tiền. Em lạnh toát cả người các cụ ạ:-o. Nhìn xuống đã thấy cái túi mở tung, hộ chiếu vẫn còn, thở phào. Lập cập giữ chặt lấy túi, quay ra nhìn thấy 3 đứa rời bỏ con mồi chạy ra lối thoát khác. Tất cả chỉ diễn ra chưa đầy phút. Định thần lại, ôi thôi, con ip6+ của em vừa tâm sự với anh Gúc sơ xuất để túi quần đã ra đi theo các bạn tây:(:(:(. Chán hẳn, tụt hết cả nhuệ khí. Thôi thì hộ chiếu vẫn còn, mất thì chuyến đi kết thúc luôn@-).
Lúc đó sân ga vắng vẻ, chỉ có vài người dân đi qua nhìn em ái ngại, như là họ đã biết bọn móc túi đó. Một cô gái tóc vàng, da trắng, quay loại hỏi thăm nhà em, bảo nhà em có thể vào quầy thông tin, nhờ họ xem lại camera an ninh xem sao, rồi lại hăng hái dẫn em đi. Em nghĩ cái đt nhỏ thế thì tìm sao được, bỏ, sau lại thấy người ta nhiệt tình quá nên cũng đi theo. Sang đó họ lại chỉ em ra một đồn cảnh sát cách đó mấy ga. Gặp chú cảnh sát cũng niềm nở hỏi han, hỏi đt mày có bảo hiểm không, lại bảo cái đt nhỏ ở đây mất suốt, chia buồn với mày.
Em quay lại ga Louvre, loanh quanh mất hơn tiếng đồng hồ. Sau em mới để ý, khi qua ga Louvre và một số ga khác, loa trên tàu luôn nhắc mọi người lưu ý pick pocket. Mất đt thì thôi, nhưng các thông tin về vé tàu, app tra cứu, liên lạc với chủ nhà airbnb, map... mới là vấn đề.:-/
Bảo tàng Louvre đây rồi, nhà em vào chơi đã, tính sau:-?
Phải cảnh giác móc túi còn căng thẳng hồ VN, xin chia buồn!

milan2

Xe buýt
Mặt trước

https://img.otofun.net/upload/v6/2017/12/29/1001670-543425-img-9777-

Bên trong, lúc nhà em đến đang có giảng đạo, du khách được đi vòng quanh khu vực giảng đạo. Bình thường hình như không được vào thì phải.

Mặt bên

Ngắm toàn cảnh thành phố

Và một view đẹp từ chân đồi, gặp lúc mây tan:bz

Hình như có bán vé để leo lên cái nóc nhà thờ nơi cái mái tròn để ngắm toàn cảnh thì phải?

hotboy2k7

Xe tải