[CCCĐ] 28 ngày Châu Âu du ký - Gia đình nho nhỏ, giấc mơ to to

ducleminh

Xe điện
Người ta có sợ về không thì em không biết, nhưng cụ nói đúng, em sang đó mới hiểu thế nào là văn minh, thế nào là lịch sự. Ví dụ đơn giản nhất là khi đi bộ, nhỡ huých phải ai đó là em nghe thấy lời xin lỗi ngay, chả biết lỗi thằng nào. Làm em cũng quen mồm
Chả cần đến Âu đâu, những năm 96-97 sang Hồng Công va vào ai mình chưa kịp xin lỗi họ đã xin lỗi mình!

diboduoimua

Xe tăng
Nể cụ chủ. 1 chuyến đi được chuẩn bị chu đáo, kỹ lưỡng và cũng rất thú vị...

hoasimtim

Xe điện
Quá tuyệt ! Riêng vụ chuẩn bị cho chuyến đi của cụ em đã thấy sự chu đáo, cẩn thận và chuyên nghiệp. Em cũng mơ uớc làm chuyến hành trình lang thang Châu Âu như nhà cụ quá mà không biết khi nào mơ ước mới thành sự thật.

taoxxyz

Xe tăng
Ngày thứ 2.

Sáng ra nhà em cơm nước đầy đủ, nai nịt gọn gàng, sẵn sàng cho cả ngày lang thang. Bầu trời u ám, se lạnh, mưa lất phất như tiết xuân. 8h30 xuất phát. Điểm đến đầu tiên là bảo tàng Louvre. Metro M7, ga Louvre thẳng tiến. Xuống ga, mọi người nhanh chóng di chuyển ra ngoài, nhà em cũng theo mũi tên chỉ dẫn rảo bước, em đi cuối. Chợt một bạn tây cầm tờ giấy vẫy vẫy chạy từ đằng sau lên như mời mua gì đó. Từ nhà, em đã đọc về việc móc túi nên cảnh giác ngay. Giả câm, giả điếc, em tiến lên xua tay để tránh nó áp sát vợ em đi đằng trước. Lại thấy ai đó huých vào vai mình, có động ở cái túi nhỏ em đeo ở thắt lưng, trong có để hộ chiếu và ít tiền. Em lạnh toát cả người các cụ ạ:-o. Nhìn xuống đã thấy cái túi mở tung, hộ chiếu vẫn còn, thở phào. Lập cập giữ chặt lấy túi, quay ra nhìn thấy 3 đứa rời bỏ con mồi chạy ra lối thoát khác. Tất cả chỉ diễn ra chưa đầy phút. Định thần lại, ôi thôi, con ip6+ của em vừa tâm sự với anh Gúc sơ xuất để túi quần đã ra đi theo các bạn tây:(:(:(. Chán hẳn, tụt hết cả nhuệ khí. Thôi thì hộ chiếu vẫn còn, mất thì chuyến đi kết thúc luôn@-).
Lúc đó sân ga vắng vẻ, chỉ có vài người dân đi qua nhìn em ái ngại, như là họ đã biết bọn móc túi đó. Một cô gái tóc vàng, da trắng, quay loại hỏi thăm nhà em, bảo nhà em có thể vào quầy thông tin, nhờ họ xem lại camera an ninh xem sao, rồi lại hăng hái dẫn em đi. Em nghĩ cái đt nhỏ thế thì tìm sao được, bỏ, sau lại thấy người ta nhiệt tình quá nên cũng đi theo. Sang đó họ lại chỉ em ra một đồn cảnh sát cách đó mấy ga. Gặp chú cảnh sát cũng niềm nở hỏi han, hỏi đt mày có bảo hiểm không, lại bảo cái đt nhỏ ở đây mất suốt, chia buồn với mày.
Em quay lại ga Louvre, loanh quanh mất hơn tiếng đồng hồ. Sau em mới để ý, khi qua ga Louvre và một số ga khác, loa trên tàu luôn nhắc mọi người lưu ý pick pocket. Mất đt thì thôi, nhưng các thông tin về vé tàu, app tra cứu, liên lạc với chủ nhà airbnb, map... mới là vấn đề.:-/
Bảo tàng Louvre đây rồi, nhà em vào chơi đã, tính sau:-?

taoxxyz

Xe tăng
Bảo tàng Louvre. trong lòng buồn bực, nên vào đây em không có nhiều ảnh hầu các cụ.
Từ ga metro, theo biển chỉ dẫn nhà em đi qua một khu mua sắm ngầm vào luôn bên dưới của kim tự tháp. Khá đông, khu bán vé xếp hàng rồng rắn. Vé em đã mua sẵn rồi, không lo.
Nói về vé thăm quan, em mua thẻ Paris Museum Pass 3 ngày 62E một người, trẻ em free, skip line tại nhiều điểm. Nhưng sử dụng thì thấy là không thực sự hiệu quả, vì một số chỗ như nhà thờ Đức Bà, Cung điện Versaille miễn phí vào nên phải xếp hàng hết, tháp Eiffel lại không dùng được. Không sao, qua được chỗ như này là tốt rồi.

Bên dưới kim tự tháp

Đây là kim tự tháp ngược

taoxxyz

Xe tăng
Thăm khu phòng ở của Hoàng đế Napoleon, để xem thế nào là giàu có, xa hoa=D>=D>=D>

Kho

Xe điện
Ban đầu em chuẩn bị cỡ 400 củ. Đặt chỗ ở, đi lại xong xuôi thấy ổn, mà cũng không phải quá tiết kiệm, đi lại dễ dàng. Tính ra bằng tour 12 ngày pháp ý thuỵ sỹ
Chào cụ... Cụ có thể cho e xin lịch trình chi tiết của cụ về chuyến đi này vào mail hainguyen7666@gmail.com đc k ạ.đa tạ cụ nhiều

taoxxyz

Xe tăng
Các bức vẽ trên tường, trần nhà cực kỳ tinh xảo

taoxxyz

Xe tăng
Sang khu vực tranh ảnh nghệ thuật, nhà cháu cũng bon chen đi tìm nàng Mona Lisa. Nàng được đặt riêng trong một căn phòng lớn. Du khách cực đông vây quanh nàng. Không ai được chạm vào nàng;;)

Bon chen để lại gần nàng Mona Lisa:bz

HoangGiang35

Xe buýt
Em cũng lượn ở bển sau Cụ 1 tháng (8--9/2017), em đi theo bạn PT, chắc không chủ động lên lịch như Cụ chủ nên xem bài mới nhớ lại các nơi đã qua. Thi thoảng cho em phọt ảnh cho đỡ nghiền cùng Cụ chủ thớt nhá. Cảm ơn Cụ.

cua dong

Xe buýt
Cả quà cáp mua sắm nữa thì cụ chủ mất khoản khá lớn. Cụ có điều kiện quá. Chúc mừng cụ với chuyến đi thành công mỹ mãn

taoxxyz

Xe tăng
Em cũng lượn ở bển sau Cụ 1 tháng (8--9/2017), em đi theo bạn PT, chắc không chủ động lên lịch như Cụ chủ nên xem bài mới nhớ lại các nơi đã qua. Thi thoảng cho em phọt ảnh cho đỡ nghiền cùng Cụ chủ thớt nhá. Cảm ơn Cụ.
Vâng, em cám ơn cụ góp vui cho thớt thêm xôm;;)

HoangGiang35

Xe buýt
Vâng, em cám ơn cụ góp vui cho thớt thêm xôm;;)
Tụi em bay theo hãng Emirates Air đến sân bay Charles de Gaulle khoảng đầu giờ chiều liền alo cho các Cụ ở Thương vụ và sứ quán (dịch vụ) chở về KS,chả cần check in chỉ gửi vali cho KS liền phi ra đồi Montmartre .OK ngày đầu tiên của tụi em. Cho em theo Cụ chủ từ đây nhá. Cảm ơn.

Cửa ra sân bay

Đồi Mông mác với nhà thờ Sacre-Coeur nổi tiếng, cũng là một địa điểm thuận lợi để nhìn toàn cảnh Paris.

mlnguyen268

Xe hơi
Cụ làm em nhớ paris quá ah. Chi phí 11k Euro mùa hè cho 4 người là cũng rẻ đấy ah. Cụ chuẩn bị cho chuyến đi quá tốt

hailuatn

Xe container
Tuyệt quá, đi như cụ thoải mái khám phá theo ý mình.

taoxxyz

Xe tăng
Kho: để sang tuần em xoá bớt mấy thông tin cá nhân sẽ gửi cụ. Cuối năm ăn nhậu bận quá cụ ạ. Em kể thêm ít chuyện nữa cũng up lịch trình lên đây để các cụ tham khảo

HoangGiang35 : thương vụ gần montmartre nên cụ ra đây luôn;;)

daiyentrang

Xe tải
thích nhỉ, nhà cụ đi hẳn 1 tháng

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Ngày thứ 2.

Sáng ra nhà em cơm nước đầy đủ, nai nịt gọn gàng, sẵn sàng cho cả ngày lang thang. Bầu trời u ám, se lạnh, mưa lất phất như tiết xuân. 8h30 xuất phát. Điểm đến đầu tiên là bảo tàng Louvre. Metro M7, ga Louvre thẳng tiến. Xuống ga, mọi người nhanh chóng di chuyển ra ngoài, nhà em cũng theo mũi tên chỉ dẫn rảo bước, em đi cuối. Chợt một bạn tây cầm tờ giấy vẫy vẫy chạy từ đằng sau lên như mời mua gì đó. Từ nhà, em đã đọc về việc móc túi nên cảnh giác ngay. Giả câm, giả điếc, em tiến lên xua tay để tránh nó áp sát vợ em đi đằng trước. Lại thấy ai đó huých vào vai mình, có động ở cái túi nhỏ em đeo ở thắt lưng, trong có để hộ chiếu và ít tiền. Em lạnh toát cả người các cụ ạ:-o. Nhìn xuống đã thấy cái túi mở tung, hộ chiếu vẫn còn, thở phào. Lập cập giữ chặt lấy túi, quay ra nhìn thấy 3 đứa rời bỏ con mồi chạy ra lối thoát khác. Tất cả chỉ diễn ra chưa đầy phút. Định thần lại, ôi thôi, con ip6+ của em vừa tâm sự với anh Gúc sơ xuất để túi quần đã ra đi theo các bạn tây:(:(:(. Chán hẳn, tụt hết cả nhuệ khí. Thôi thì hộ chiếu vẫn còn, mất thì chuyến đi kết thúc luôn@-).
Lúc đó sân ga vắng vẻ, chỉ có vài người dân đi qua nhìn em ái ngại, như là họ đã biết bọn móc túi đó. Một cô gái tóc vàng, da trắng, quay loại hỏi thăm nhà em, bảo nhà em có thể vào quầy thông tin, nhờ họ xem lại camera an ninh xem sao, rồi lại hăng hái dẫn em đi. Em nghĩ cái đt nhỏ thế thì tìm sao được, bỏ, sau lại thấy người ta nhiệt tình quá nên cũng đi theo. Sang đó họ lại chỉ em ra một đồn cảnh sát cách đó mấy ga. Gặp chú cảnh sát cũng niềm nở hỏi han, hỏi đt mày có bảo hiểm không, lại bảo cái đt nhỏ ở đây mất suốt, chia buồn với mày.
Em quay lại ga Louvre, loanh quanh mất hơn tiếng đồng hồ. Sau em mới để ý, khi qua ga Louvre và một số ga khác, loa trên tàu luôn nhắc mọi người lưu ý pick pocket. Mất đt thì thôi, nhưng các thông tin về vé tàu, app tra cứu, liên lạc với chủ nhà airbnb, map... mới là vấn đề.:-/
Bảo tàng Louvre đây rồi, nhà em vào chơi đã, tính sau:-?
Nhà em 12 người già trẻ lớn bé sang Paris mà em cũng căng thẳng lắm, trước khi đi cũng đọc tìm hiểu cũng lo. Sang đến nơi mấy người ở khách sạn dặn hạn chế đi tàu điện ngầm, và những chỗ đông người cẩn thận đồ đạc. Thế là chẳng dám đi tàu điện ngầm đành đi taxi cho yên tâm. Khi trả phòng mấy chị lễ tân lại nói nhà em may mắn đấy chứ 10 đoàn đến thì có 9 đoàn xảy ra chuyện, không riêng pháp các nước châu âu ở những điểm du lịch móc túi lừa đảo cũng rất nhiều, nên cảnh giác. Xin chia buồn với cụ nhé

Tu ky

Xe tăng
Em ngưỡng mộ cụ chủ quá!

Accent1110

Xe tăng
Cụ chủ viết chi tiết quá, văn phong hay, ảnh chụp đẹp. E mời cụ ly