30-4 này em đi Đà Nẵng, mong được các bác chỉ dẫn

supra

Xe container

dell132

Xe máy
formd nói:
Em chào các bác a. Chả là lâu lâu em mới có dịp được đi đây đi đó, nên vào dịp 30-4 này em định đi Đà Nẵng. Tuy nhiên em chưa bao giờ đi xa như vậy nên mong nhận được chỉ dẫn của các bác. Em dự định đi ngày 25, đi vào Quảng Bình trước, thăm và muốn được thắp hương tại nghĩa trang liệt sỹ Trường Sơn (ko biết có phải nằm ở đây không). Sau đó đi Huế và lưu lại tại đó 1 ngày. Dự định vào Đà Nẵng ngày 28, và loanh quanh ở đó đến 30 thì bắt đầu quay về Hà Nôi.
Do đây là lần đầu đi nên quả thật em chưa biết đường. Em mong được các bác chỉ dẫn đi theo đường nào, đoạn nào hay có bắn tốc độ, có nên đi theo đường HCM hay không, và đường HCM bắt đầu từ đâu thì có thể đi một mạch được ..... Em dự định đi một mạch đến địa chỉ luôn.

Cung đường tạm thời sẽ là: Hà Nội-Quảng Bình-Huế-Đà Nẵng-Hà Nội
Em xin cảm ơn các bác nhiều.

(l) (l) (l)
Bác đi Quảng Bình thì tranh thủ đi Động Phong Nha luôn, hơi bị hoành đấy. Ở Đà Nẵng bác nên đi Hội An (nhất là buổi tối), Ngũ hành Sơn, Mỹ Sơn. KS ở Đà Nẵng nếu nhiều xèng thì vào mấy cái ressort Sandy, Furama; nếu không thì mấy cái KS gần biển hoặc trung tâm TP (tuỳ ý thích của bác) khoảng 200-350/phòng. Đi Huế thì có nhiều địa điểm thăm hơn, bác nên dành 2 ngày 1 đêm ở Huế là ổn.
Em đang ở Đà Nẵng, nếu bác đã có kế hoạch thì phải chú ý đặt phòng KS nhé, "nóng" lắm đó, bác cần gì thì cứ PM cho em nhé (b)

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
dell132 nói:
Bác đi Quảng Bình thì tranh thủ đi Động Phong Nha luôn, hơi bị hoành đấy. Ở Đà Nẵng bác nên đi Hội An (nhất là buổi tối), Ngũ hành Sơn, Mỹ Sơn. KS ở Đà Nẵng nếu nhiều xèng thì vào mấy cái ressort Sandy, Furama; nếu không thì mấy cái KS gần biển hoặc trung tâm TP (tuỳ ý thích của bác) khoảng 200-350/phòng. Đi Huế thì có nhiều địa điểm thăm hơn, bác nên dành 2 ngày 1 đêm ở Huế là ổn.
Em đang ở Đà Nẵng, nếu bác đã có kế hoạch thì phải chú ý đặt phòng KS nhé, "nóng" lắm đó, bác cần gì thì cứ PM cho em nhé (b)
Cảm ơn bác nhiều, xin bác cho em số điện thoại để vào đó tiện liên lạc ạ....(b) (b) (b)

SonNga.com

Xe quá date
Website
www.SonNga.com
TranDuyThai nói:
hì hì em mới vào Đà Nẵng 3 năm thôi các bác à. Ở trong này cũng thích lắm bác nào vào đây ở với em cho vui :D
báo cáo bác , e yêu Đà Nẵng lém. Nó không phải là quê e nhưng sau này e sẽ chọn nó làm nơi cư trú vì nó rất " hiền hòa "

TranDuyThai

Xe buýt
Website
elogoviet.com
SonNga.com nói:
báo cáo bác , e yêu Đà Nẵng lém. Nó không phải là quê e nhưng sau này e sẽ chọn nó làm nơi cư trú vì nó rất " hiền hòa "
Đúng rồi đó bác dân trong này sống cũng hòa thuận lắm. Em định di cư vào Sài Gòn nhưng sống ĐN thấy thích quá nên quyết định ở đây luôn(b)

amater

Xe máy
Website
www.dhl.com
Sơ sơ này: Quảng Bình có mấy cái rì-zọt (2 cái thì pải) đẹp thì đẹp thật nhưng chẹp chẹp khá mắc, Nhưng các bác ghé mấy quán bên đường mà chiến Hải sản thì cool nắm (ủa mấy cái mặt cười đâu hết nhể), tươi-ngon-lại "hạt dẻ" nữa. À mấy em phục vụ ở QB dễ thương lắm, Try 2 Enjoy nhé.
Qua QT nhớ ghé thăm Thành cổ nhé. QT có 2 cái Cầu (Thạch Hãn & Hiền Lương), 2 con Sông (Thạch Hãn & Bến Hải), 2 cái Nghĩa trang (Trường Sơn & Đường 9-Nam Lào). Tất cả đều Number1 về ý nghĩa Lịch sử đó. Tý quên, qua đây nhớ mua ít KHOAI DẺO (hình như là thế) nhé, đặc sản Lệ Thuỷ - QB đó, thay singum bá cháy lun!!! À, còn nữa, qua QT các bác nhớ thủ súng ống - đạn dược nhé, xe xịn chạy nhiều như quân Nguyên ý, toàn 74lờ-bờ, để ý mấy em lờ-bờ màu trắng-chữ đen nha.
Huế à, nếu không may thì các bác gặp trời nắng còn không Huế đẹp và càng thơ mộng hơn dưới những làn mưa bay bay. Em cũng chẳng biết tại sao nhưng Huế mưa lãng mạn quá cơ.
Pass Hải Vân quan - Welcome to Danang City! Qua trạm vé Liên Chiểu quẹo trái một phát (khiếp, méo cả miệng) sang đường Nguyễn Tất Thành. Ke ke, vừa đạp ga vừa ngắm biển, bác lào hay dạo đường Thanh Niên mà đi đường này buổi tối chắc nhớ Hà Lội nắm. Nếu có 2 ngày tha hồ thưởng ngoạn ĐN (Bà Nà - Núi Chúa - Suối Mơ - Suối Lương - Non Nước). Ý quên, nhớ qua đường Phạm Văn Đồng nữa, thẳng đó qua Furama Rì-zọt (nơi các cụ Apec vừa rồi nghỉ đấy), Go-ahead đến Golden Sand Rizót, Palm Garden zót-zót (Nơi họp Apéc ý) một noạt zót nữa là đến Cửa Đại. OK, vào Hội An rùi đó. Quảng Nam - Một điểm đến Hai di sản. Thật tuyệt nếu hôm đó là 14 âm lịch, các hoạt động văn hoá sẽ đồng loạt diễn ra (Hát bài chòi, đờn ca nhạc cổ, oánh cờ....). Sẽ thú vị hơn nếu các bác thả bộ, lúc này EOS 30D, Nikon, súng to súng bé, súng lớn súng nhỏ tha hồ bắn. Sau về nhớ phọt ảnh và cảm xúc cho OFer các bác nghe!!!! Thứ 2 là Thánh địa Mỹ Sơn - À, các bác còn nhớ "Làng Vũ Đại ngày ấy" không, ký ức "lò gạch" sẽ gợi về đấy. Trên đường đi Mỹ Sơn sẽ qua Giáo xứ Trà Kiệu - Thôi thì dừng lại chút nhé. Từ ngã 3 Bưu điện đi Mỹ Sơn, hướng về TP ĐN, các bác đến cầu Câu Lâu (Cầu Mống - Đừng bỏ dấu sắc, tội iem) nhớ đi hướng cầu cũ, tại đây đừng bỏ qua món bê thui Cầu Mống, em thì không nhớ rõ lắm nhưng hình như quán 7 lé hay 7 lép gì đó là good nhất. Món này ngon là bởi nước chấm: MẮM NÊM - gần giống như mắm tôm-thịt cầy ý. (Ực, nuốt đã, lâu lắm rùi chưa được chiến lại món này)

amater

Xe máy
Website
www.dhl.com
Thực ra, các bác ở ĐN sẽ có nhiều nơi để đi hơn. Đợi lát em nghĩ lại đã, chứ em amateur lắm, chẳng biết diễn tả sao cho các bác hiểu. Thông củm nha!

amater

Xe máy
Website
www.dhl.com
À rồi, chắc các bác cũng nghe danh ĐN là nơi ăn nhậu và cafe top nhất nước. Quả không ngoa đâu. chiều chiều, tan tầm. Ui chu choa, quán nhậu nào cũng đông nghẹt. Đủ loại, từ bình dân đến VIP, quá trời trời lun (Mượn câu nói phổ thôgn trong này đó). Còn buổi sáng, từ vỉa hè đến tất cả những nơi có thể ngồi được, cơ man nào là cafe. Em comment các bác ghé Cafe Long - 111 - Lê Lợi. Nổi tiếng nhất ĐN đó. Ngoài ra còn có @, Babylon, Trung Nguyên, New Life, Wonder,.... nhìu lắm, kể ra hết các quán thì có lẽ bài của em đã đủ bằng chạy xe tải rùi. Hì hì
Uống đó, Ăn đây (trong này họ thích uống cafe trước khi ăn-I don't know why). Bò né, bún, phở, xôi, bánh mì.... nhưng hay nhất và lạ nhất là bò né. Có thể ghé nhiều nơi như 9 đen, vừa ăn vừa ngắm sân Chi Lăng - xào huyệt của ĐN FC - Hiện đang number1 của V-Leage. Ngoài ra có nhiều món ăn vặt như Cháo trắng-lá dứa, bánh canh, bánh bột lọc.... Úi chết, còn cơm gà Hội An và Mì Quảng nữa chứ.

amater

Xe máy
Website
www.dhl.com
A ha, được thể xì-pam bài:
Đi nè: Bà Nà - Núi Chúa - Suối Mơ - Suối Tiên - Suối Lương - Non Nước - Ngũ Hành Sơn - Cảng Tiên Sa - Bãi Bụt.
Cầu Sông Hàn (Ngoài bắc biêt đến với cái tên CẦU QUAY). Khoảng 0h-1h cầu sẽ quay ngang và 4h cầu sẽ quay trở lại. Ráng thức nhé, như bác Sơn và bác TDThai đã comment, nên ở KS gần đấy, sẽ tiện hơn thôi mà. À, mà phải gặp hôm có tàu lớn kia, 50/50 cơ hội các bác được gặp (hic, chán quá nhể)
Cầu Thuận Phước (Đang xây dựng, nhưng nghe giang hồ đồn thổi thì cao hơn 30m so mực nước biển. Híc, gầy gò và nhẹ cân như em chắc bị cấm lên)
Ngoài ra có Cổ viện Chàm (Bọn Tây thích nhất địa danh này đó).

amater

Xe máy
Website
www.dhl.com
Ui, thật sự còn nhiều lắm. Nhưng em đi ngủ đây, díu cả mắt rùi. Em không phải Guider chuyên nghiệp, mong các bác như Gấu, Sơn-Nga, TDThai... xá tội nếu có gì nói sai, chẳng qua cũng chỉ tại "nhận thức còn hạn chế".
-----------------------------------
Xi-pam cũng được kha khá rùi. Lặn cho nước nó trong thui. He he.

TranDuyThai

Xe buýt
Website
elogoviet.com
amater nói:
Uống đó, Ăn đây (trong này họ thích uống cafe trước khi ăn-I don't know why). Bò né, bún, phở, xôi, bánh mì.... nhưng hay nhất và lạ nhất là bò né. Có thể ghé nhiều nơi như 9 đen, vừa ăn vừa ngắm sân Chi Lăng - xào huyệt của ĐN FC - Hiện đang number1 của V-Leage. Ngoài ra có nhiều món ăn vặt như Cháo trắng-lá dứa, bánh canh, bánh bột lọc.... Úi chết, còn cơm gà Hội An và Mì Quảng nữa chứ.
Dạ em chêm vào chút ạ. 9 đen dời đi chỗ khác rồi bác ạ không chịu cập nhật thông tin gì cả.:D các bác vào gọi em. Em tình nguyện làm hướng dẫn viên du lịch free cho các bác :D

SonNga.com

Xe quá date
Website
www.SonNga.com
TranDuyThai nói:
Dạ em chêm vào chút ạ. 9 đen dời đi chỗ khác rồi bác ạ không chịu cập nhật thông tin gì cả.:D các bác vào gọi em. Em tình nguyện làm hướng dẫn viên du lịch free cho các bác :D
bác nhớ đưa các bác đi ăn ốc hút.......... cho đỡ quên Đà Nẽng nhé:P

SonNga.com

Xe quá date
Website
www.SonNga.com
TranDuyThai nói:
Ốc hút ở Lê Duẫn hay ở mô bác :))
LD bác ợ , chỗ đấy chiều tối cũng lém " chân dài " lượn qua lượn lại lém. Nhớ cho các bác đi cofe wonder ngắm dân sành diệu đà nẽng nữa nhé bác

bác nào vào Đà Nẵng thì lên quán cofe nhà e ủng hộ nhé

Hà Nội phố , 72 Lê Hồng Phong - Đà Nẵng

http://hanoipho.en.ec21.com/

Chỉnh sửa cuối:

TranDuyThai

Xe buýt
Website
elogoviet.com
SonNga.com nói:
LD bác ợ , chỗ đấy chiều tối cũng lém " chân dài " lượn qua lượn lại lém. Nhớ cho các bác đi cofe wonder ngắm dân sành diệu đà nẽng nữa nhé bác

bác nào vào Đà Nẵng thì lên quán cofe nhà e ủng hộ nhé

Hà Nội phố , 72 Lê Hồng Phong - Đà Nẵng

http://hanoipho.en.ec21.com/
Quán cafe nhà bác đó ợ sao không nói sớm bác nhất định bữa nào em qua.
Lâu nay bác có về Đà Nẵng không nay nhiều quán cafe qua chóng cả mặt nên em không biết quan nào ra quan nào.

SonNga.com

Xe quá date
Website
www.SonNga.com
TranDuyThai nói:
vậy khi nào bác về gọi cho em rồi mình cụng với nhau vài ly.(b)
e về là e gọi bác ngay , e khoái nhất ngồi biển nhậu. Nhất quả đất luôn

trước ở Đà Nẵng cứ chiều chiều ra bãi biễn làm mấy chai rồi mới về nhà ngủ ngon được :P

rgvmen

Xe container
Hóa ra quán 72 nhà bác à, em cũng đã ngồi ở đó rồi :D Tiếc quá sau đợt nghỉ 30/4 em mới vào ĐN mấy hốm chứ không thì meetin' với bác cái :)

SonNga.com

Xe quá date
Website
www.SonNga.com
rgvmen nói:
Hóa ra quán 72 nhà bác à, em cũng đã ngồi ở đó rồi :D Tiếc quá sau đợt nghỉ 30/4 em mới vào ĐN mấy hốm chứ không thì meetin' với bác cái :)
quán này để dụ dỗ dân công chức gốc Bắc làm việc ở Hà Nội đến thôi , trước e cũng làm " cán bộ " nên nghĩ ra quán này để tụ tập a e hà nội. Chứ ko có mục đích kinh doanh

đến e cũng ít khi uống quán nhà mà toàn lang thang các quán khác có nhiều " chân dài " để bồi bổ thị lực.

ở đà nẵng thích nhất là sáng sáng đi uống cà phê và chiều chiều đi làm vài chai. Hình như dân Đà Nẵng ai cũng thế , quán Cà phê / Karraoke / Nhậu ở ĐN chắc nhiều nhất VN :P

ĐN làm được 5 không , nhưng bảo làm 6 không ( không nhậu ) đố làm được

Chỉnh sửa cuối: