[Funland] 30 tuổi, đang có ý định đầu tư chứng khoán. Mong cccm giúp đỡ.

Min Max

Đi bộ
Chào cccm!
Như tiêu đề ạ.
Em hiện đang làm vp, công việc cũng tạm ổn, thu nhập đều đặn.
Đang có ý định học thêm đầu tư chứng khoán nghiêm túc mong muốn có 1 nguồn thu nhập thụ động.
Em là nữ, nên e muốn đầu tư dài hạn, k cần theo dõi bảng điện tử liên tục, cũng k muốn mua đi bán lại nhanh chóng đau tim.
Mục tiêu của em là khả năng sinh lợi > gửi tiền ngân hàng.
Được 15% thì tốt ạ.
Mong các cao nhân chỉ giáo và truyền kinh nghiệm.
Em cảm ơn ạ!

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Chào cccm!
Như tiêu đề ạ.
Đang có ý định học thêm đầu tư chứng khoán nghiêm túc mong muốn có 1 nguồn thu nhập thụ động.
Em là nữ, nên e muốn đầu tư dài hạn, k cần theo dõi bảng điện tử liên tục, cũng k muốn mua đi bán lại nhanh chóng đau tim.
Được 15% thì tốt ạ.
Em cảm ơn ạ!
Haiz nghề này đỉnh cao trí tuệ, học cả đời ko hết.

trốn nợ

Xe buýt
Cụ mua mấy con blue chip như fpt, mwg, ... Hàng năm cổ tức cao đã 30% rồi. Như em cầm fpt 3 năm nay giá mua 50k, mỗi năm cổ tức cổ phiếu + tiền toàn cao mà giờ giá vẫn thế

Nam ktnb

Xe tải
Chào cccm!
Như tiêu đề ạ.
Được 15% thì tốt ạ.
Em cảm ơn ạ!
Mợ muốn chơi chứng khoán theo trường phái FA thì mợ nên vào học ở đây: https://www.facebook.com/AzFinVietNam/

Tranha131076

Xe tăng
Xinh mới giúp :).

Cầm tối đa 4 năm, có thể tăng 2, 3 lần (có phân tích lý do tại sao và dẫn chứng). Cổ tức tiền mặt khá đều. Giá đang vùng đáy lịch sử kg lo bị ai úp sọt. Mợ có thích hem?

Heavytank

Xe hơi
Mợ mời em một chầu caffe em truyền kinh nghiệm cho nhé. (12 năm) :D

Min Max

Đi bộ
Cụ mua mấy con blue chip như fpt, mwg, ... Hàng năm cổ tức cao đã 30% rồi. Như em cầm fpt 3 năm nay giá mua 50k, mỗi năm cổ tức cổ phiếu + tiền toàn cao mà giờ giá vẫn thế
Em cũng tính phương án như trên ạ.
Có điều dù là blue chip em cũng vẫn phải tìm tòi và hỏi học.
Vì em đang đi những bước đầu tiên ạ.
Cảm ơn bác.

Min Max

Đi bộ
Xinh mới giúp :).

Cầm tối đa 4 năm, có thể tăng 2, 3 lần (có phân tích lý do tại sao và dẫn chứng). Cổ tức tiền mặt khá đều. Giá đang vùng đáy lịch sử kg lo bị ai úp sọt. Mợ có thích hem?
Em không xinh đâu ạ.
Chỉ được cái nghiêm túc trong công việc.
Bác có đổi ý k ?

leanhtuan9989

Đi bộ
Thế thì theo em nghĩ bác cứ xem xét vài con Bluechip mà quất, đầu tư nhiều 1 chút, hàng năm nhận cổ tức chắc là ok, :)

ntvinh1602

Xe buýt
Nếu mợ nghiêm túc đầu tư dài hạn thì cái cần học đầu tiên là mợ nên học kiến thức căn bản về kế toán/tài chính để đọc được báo cáo tài chính nhé. Đọc thạo rồi thì sau đấy đầu tư như nào mới tính ạ.

Chứng khoán không phải là bộ môn tập thể, phải tự lực cánh sinh được 100% thì mới nên chơi. Thế nên quan trọng nhất là phải trang bị kiến thức để tự ra được quyết định tại sao lại chọn mã ấy, tại sao lại mua, tại sao giờ lại phải bán thì mới được.

KhyeuVS

Xe tải
Nếu mợ nghiêm túc đầu tư dài hạn thì cái cần học đầu tiên là mợ nên học kiến thức căn bản về kế toán/tài chính để đọc được báo cáo tài chính nhé. Đọc thạo rồi thì sau đấy đầu tư như nào mới tính ạ.

Chứng khoán không phải là bộ môn tập thể, phải tự lực cánh sinh được 100% thì mới nên chơi. Thế nên quan trọng nhất là phải trang bị kiến thức để tự ra được quyết định tại sao lại chọn mã ấy, tại sao lại mua, tại sao giờ lại phải bán thì mới được.
Cụ chia sẻ kỹ hơn đi ạ: học cái gì, ở đâu, cốt lõi của vấn đề ở đâu? Bây giờ khóa học thấy nhiều nhưng đa phần ng học đi từ số 0 và chẳng biết nên học từ đâu

Tranha131076

Xe tăng
Em không xinh đâu ạ.
Chỉ được cái nghiêm túc trong công việc.
Bác có đổi ý k ?
Nói chung chứng khoán là 1 môn đầu tư rất mạo hiểm. Càng là mạo hiểm hơn khi ở Việt Nam, 10 người đi thì may được 1 người thành công cầm tiền trở về. Muốn thành công đỏi hỏi phải có kinh nghiệm, hiểu rõ bản chất của thị trường, đặc biệt là có tầm nhìn xa và nếu có thông tin tay trong thì càng tốt.

Nếu mợ cảm thấy tự tin có thể tham gia thì có thể inbox mình để trao đổi kỹ hơn (cổ phiếu, kỳ vọng, lý do ......)

Tranha131076

Xe tăng
Cụ chia sẻ kỹ hơn đi ạ: học cái gì, ở đâu, cốt lõi của vấn đề ở đâu? Bây giờ khóa học thấy nhiều nhưng đa phần ng học đi từ số 0 và chẳng biết nên học từ đâu
Học lăng nhăng tốn tiền mất thời gian. Những cái sách vở dạy là những thứ chuẩn chỉ theo quy luật, nhưng ở Việt Nam toàn lừa đảo, mưu hèn kế hiểm nên càng sách vở nhiều chơi CK càng chết!

Cách kiếm tiền là 1 thứ không thể học qua sách vở (vì có thể học thì cả xã hội ai cũng giàu rồi) mà chỉ có thể tự mình trải nghiệm đúc rút kinh nghiệm và tìm cho cách của riêng mình cho phù hợp!

Chỉnh sửa cuối:

ntvinh1602

Xe buýt
Mợ nhìn bảng cân đối kế toán, báo cáo kết quả kinh doanh, bc lưu chuyển tiền tệ của doanh nghiệp có hiểu gì không, nhìn vào đó có rút ra được gì về tình hình sức khỏe một doanh nghiệp không? Nếu chưa hiểu thì học cách hiểu 3 thằng này đi thôi. Nếu chưa từng là sinh viên kinh tế thì giáo trình tài chính doanh nghiệp, nguyên lý kế toán của các trường đại học cũng không phải 1 sự lựa chọn tồi. Còn đã từng là sinh viên kinh tế thì giáo trình CFA là 1 sự lựa chọn hợp lý.

Cụ nào đó bảo là VN toàn lừa đảo này nọ, cũng đúng đấy, nhưng nếu ai có trình độ, nhìn vào sổ sách của 1 công ty, sẽ thấy được họ lòi cái đuôi ra. Cũng có những trường hợp không thể nhìn thấy, nhưng sẽ làm mình nảy sinh nghi vấn. Nghi vấn thì tránh thôi, cả sàn có hơn nghìn công ty cơ mà :D

bi04virgo

Xe hơi
Chào cccm!
Như tiêu đề ạ.
Được 15% thì tốt ạ.
Em cảm ơn ạ!
mợ ngâm cứu mua vào APS đi ^^

Ngồi ngâm cứu đồ thị kỹ thuật của APS thì nhận thấy cổ phiếu này có nền tảng FA cũng không tệ, TA thì time tới có lẽ APS sẽ tiếp tục đi ngang xoay quanh vùng giá 2.8, tệ lắm thì có thể xuống thấp hơn chút nữa chạm về đáy cũ chẳng hạn , thanh khoản mỗi tuần thì hiện vẫn đang duy trì rất thấp chứng tỏ các cổ đông đang nắm giữ APS họ cũng không thiết tha bán ra ở vùng này cho lắm ... Anh chị em thiện lành ai yêu quý APS thì có thể tiếp tục xuống tiền mua vào tích luỹ APS chờ thế lực mới có khối lượng tiền khủng cũng đang rung đùi chờ thời điểm APS có tin tốt bung ra thì sẽ lại oánh cho em nó tưng bừng khói lửa , từ vùng giá 2.x lại x 2 , x 3 tk lên vùng 4.x -> 7.x như chơi

Trong 5 năm đã qua từ 2014-2019 , APS đã hình thành 2 con sóng đè lớn ^^

Sóng đè lần thứ nhất APS đạt đỉnh 7.0 trong tuần từ 15/9-> 20/9/2014 ( năm mà có rất nhiều penny cũng có sóng khá là khủng toàn x 2 -> x 5 lần tk trước đó ) và sau đó là quá trình rơi dần và miệt mài tạo đáy vào tuần từ 16/1/2017 ở vùng giá 2.1 -> 2.3

Sau khi tạo đáy thành công trong con sóng đè làn thứ nhất với time kéo khá dài từ đỉnh tháng 9/2014 đến tận tháng 1/2017 thì APS cũng đã có được 1 con sóng hồi lớn từ vùng giá 2.1-2.7 đến vùng giá 5.1-> 5.5 vào những ngày đầu tháng 8/2017 trùng với ngưỡng cản fibonacy 61,8% của biên độ đỉnh 7.0 và đáy 2.1 trước đấy

Sóng đè lần thứ 2 : Sau khi tạo đỉnh 5.6 vào tuần từ 7/8 đến 12/8/2017 với sự kiện vợ chồng Lâm Nhật Quỳnh Anh ( 3,9 triệu) và Đinh Việt Thạnh ( 1,8 triệu ) thoái được tổng khoảng 5,7 triệu cổ APS mà họ nắm giữ sang cho nhóm cổ đông khác ở vùng giá từ 4.5-> 5.6 trong khoảng thời gian 2 tuần đầu tháng 8/2017 thì APS lại lặng sóng và lại bị đè trở lại vùng giá 3.x trước khi có 1 con sóng nhỏ hồi lên vùng 4.x nhờ thông tin Cụ Lăng đăng kí mua vào 5 triệu cổ để nâng tỷ lệ sở hữu ( thực tế cụ cũng đã mua được thêm gần 3,3 triệu cổ vào ngày 8/6/2018 khi thị giá APS loanh quanh ngưỡng 3.5-> 4.2 ) tuy nhiên sau đó APS vẫn chưa thể khởi sắc và tiếp tục bị đè lại về vùng 2.8 vào tầm tháng 7/2018 và lình xình trong biên độ khá hẹp 2.8-> 3.2 suốt từ đó đến giờ , với time cũng sắp được 1 năm rồi đó ^^

Liệu sau 1 time dài tích luỹ vùng giá đáy, với thanh khoản cạn kiệt như hiện nay, thời gian tới APS có bỗng thức dậy mạnh mẽ với khối lượng khớp khủng vùng giá này không ? , chúng ta hãy cùng chờ đợi thôi ^^