[Funland] 36 tuổi có nên đi học ĐH chính quy? Có cụ nào đang như em không?

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Học cho có cái bằng làm gương cho con thì dc nếu nhiều tiền. Chứ phổ cập đại học rồi, cái bằng dh chả có tác dụng j mấy nếu ko làm nhà nước.

Kia_fote

Xe điện
Kèo gái là chính. Học là phụ
Sự thật bao giờ cũng đơn giản thế đấy cụ. Còn mỹ miều thì là học để thêm kiến thức, để làm gương cho đời sau, để thế này thế kia, và quan trọng nhất là để thỏa mãn ...tình dục :))

pooka

Xe container
Đội cán bộ xã khắp trên cả nước còn học 2 năm lấy 2-3 bằng Đại học luôn ấy chứ, mà toàn ông 4x-5x tuổi. Họ giỏi thế cơ mà.
Các cụ mới có 3x tuổi thì học thoải mái đi, học như đi chơi chứ có gì mà băn khoăn với chả lăn tăn.

Thắng Formosa

Xe tăng
Dự là sẽ có phốt "trà xanh".. Chúc cụ vượt qua được cửa ải lớn nhất của đàn ông.

Thắng Formosa

Xe tăng
" Học, học nữa, học mãi " Lê-Nin .
Có điều kiện về kính tế, không ảnh hưởng tới công việc và gia đình thì học tiếp bằng chính quy tốt mà cụ . Còn học để đối phó với công việc, cơ quan trong việc xét duyệt chuyên môn, nghiệp vụ và quy hoạch cán bộ thì học tiếp bằng Đại học tại chức cũng được, hoặc mất công thì làm cái bằng thạc sỹ luôn.
Học để đối phó thì mua cũng dc mà :D

Vũ Khiêm

Xe tải
Học đi cụ ah. Ước gì em được như cụ. Bây giờ có đầy đủ, nhiều tiền, đi học xung quanh toàn các em SV trẻ trung, ngây thơ, thậm chí cả cô giáo, chỉ sợ không tập chung học được.

maytinh8780

Xe tăng
E thì chịu, tầm này học k vào
Em cũng giống mợ. Biết là học thì không bao giờ muộn nhưng với cá nhân em nghĩ là: Tầm này đi học mà đầu óc vẫn quay cuồng toan tính tiền bạc, mua mảnh này bán mảnh kia thì học không vào hơn nữa giờ lão hóa nhanh lắm bắt kịp bọn trẻ thì phải học bục mặt. Em chịu thôi

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Thời em thi đại học chỉ cắm đầu làm các đề thi trong quyển bộ đề vậy mà đã ba mươi mấy năm rồi thời gian trôi nhanh quá
Hihihi. Cụ học 9396 thì mới có 26 năm thôi ạ.

hell_angel0910

Xe buýt
Mình cũng tầm tuổi cụ và cũng đã dự tính đi học Thạc sỹ như cụ nhưng vì những cái lí do như cụ ấy nói dưới đây mà thôi ...
Em cũng giống mợ. Biết là học thì không bao giờ muộn nhưng với cá nhân em nghĩ là: Tầm này đi học mà đầu óc vẫn quay cuồng toan tính tiền bạc, mua mảnh này bán mảnh kia thì học không vào hơn nữa giờ lão hóa nhanh lắm bắt kịp bọn trẻ thì phải học bục mặt. Em chịu thôi

movelike

Xe máy
Đội cán bộ xã khắp trên cả nước còn học 2 năm lấy 2-3 bằng Đại học luôn ấy chứ, mà toàn ông 4x-5x tuổi. Họ giỏi thế cơ mà.
Các cụ mới có 3x tuổi thì học thoải mái đi, học như đi chơi chứ có gì mà băn khoăn với chả lăn tăn.
Cụ đọc không kỹ rồi, các cụ học ở xã là học từ xa Online, muốn học lúc nào thì học.

Còn em là học chính quy tuần 5 6 buổi tới trường liên tục.

movelike

Xe máy
Em chỉ thắc mắc chút, cụ tốt nghiệp đã 18 năm rồi mà vẫn dùng học bạ từ ngày đấy để xét duyệt vào trường đại học thời điểm này ạ. Có cần kèm điều kiện gì thêm không nhỉ?
Profile cấp 3 của em cũng được, điểm tổng kết cao, lại được HSG thành phố.
Trường xét học bạ cấp 3 nên em mạnh dạn nộp và nghĩ sẽ đỗ, ai ngờ đỗ thật.

Đỗ ĐH chính quy mà phải ôn lại là điều khá khó khăn với em do em lười. Nhưng đỗ theo dạng xét tuyển thế này thì em lại đặc biệt hứng thú!

Juniordriver

Xe hơi
Nên học luôn thạc sỹ và học thật sẽ tiết kiệm thời gian.

Zindaubo

Xe tải
Cụ có điều kiện thì cứ đi học thôi. Chính quy nó khác với tại chức là học giờ hành chính. Nếu cày tín chỉ thời gian đầu các môn cơ bản nhiều và tương đối nặng. Cần sự tập trung cao. Nên cụ vướng việc ngoài thì khó đạt 100% hiệu suất học. Có điều kiên trì lết vẫn có thể qua đc. Tất nhiên, học chính quy kiểu vậy khó đạt bằng loại tốt (khá trên, giỏi). Còn chỉ cần có bằng là xong thì vô tư
E cũng giống cụ trên không phân biệt được đào tạo hệ chính quy và không chính quy của ta hiện giờ nó giống và khác nhau ở điểm nào! nhờ Cụ thông não giúp với ạ! vì e thấy nhiều cháu trong giờ hành chính vẫn đi làm bình thường mà đem nộp bằng thạc sĩ, văn bằng 2 đại học vẫn ghi là hệ chính quy cụ ạ! rồi thì các thể loại bằng cấp như bằng như đào tạo chuyên tu, đào tạo tại chức, đào tạo từ xa, vừa làm vừa học...không biết hình thức học nó như thế nào (trong giờ, ngoài giờ, qua máy tính, học liên tục hay không liên tục...)! e nhìn đống bằng mà thấy loạn cả đầu luôn!

formen

Xe lăn
Theo đc, để dc cái bằng khá dễ cụ ợ, em học 35 tủi 39 tốt nghiệp,
Có hôm mệt quá ngủ muộn ae gọi ời dậy đi thi mà môn đó mình còn chả hạc buổi nào.

Duytung

Xe buýt
Cụ chủ một thời trai trẻ hoài bão, học khá giỏi và là tự hào của gia đình với những kỳ vọng lớn. Tuy nhiên một lý do nào đó mà cụ chưa có bằng cấp như mong muốn của mình và bố mẹ. Theo tôi cụ chủ canh cánh bên lòng bao năm về việc có bằng DH chính qui để hoàn thành mục tiêu 20 năm về trước. Và cụ chủ còn học TS để Vinh qui bái tổ. Cụ đã có mục tiêu và con đường thế, cụ cứ theo sẽ tới đích vinh quang. Chúc cụ thành công.

Còn bằng cấp nay có phục vụ công viêc của cụ hiện nay hay không thì chỉ có cụ mới biết.

formen

Xe lăn
Nhưng về kiến thức thì zero, k có gì mới so với mình đã trang bị, nên học khá chán.

Chum mẻ

Xe hơi
Nể phục cụ quá! E ủng hộ cụ đi học!

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ, em năm nay 36 tuổi. Em nộp đăng ký xét tuyển học bạ vào 1 trường ĐH chính quy khối ngành Kinh Tế khá có tiếng ở Hà Nội và được xác nhận đỗ. Em đỗ diện thí sinh tự do, thành tích thi HSG Vật Lý lớp 12 đạt giải nhì của Hà Nội. Tổng kết điểm phảy học bạ lớp 12 cũng được trung bình 9,2 (tổng 3 môn là 27.6).

18 năm trước, em thi ĐH nhưng không đỗ trường em mong muốn (đỗ ĐH khác) nên em cũng không học mà đi làm luôn. 12 năm trước em cũng có học tại chức ở 1 trường ĐH Kinh Tế khác nhưng bỏ ngang do công việc (em đang không biết có được công nhận môn không, được thì may quá).

Sau bao nhiêu năm lăn lộn thì hiện tại cuộc sống của em đã ổn định cả về gia đình và tài chính. Và em thì muốn đi học vì 3 lý do chính:
- Lĩnh vực em đang công tác và dự kiến phát triển lâu dài có liên quan trực tiếp ngành học này. Em làm tự do thoải mái thời gian.
- Em muốn não được tươi mới, không bị bào mòn. Học những cái mình chưa từng biết.
- Làm gương cho mấy F1 nhà em, bà xã em cũng ủng hộ (nàng cũng đang muốn học NCS). Xa hơn, em muốn học lên bậc Ths, TS vì lời hứa với cha em 18 năm trước.

Tuy đã chuẩn bị sẵn sàng tâm thế và chắc chắn sẽ nhập học nhưng em vẫn khá tâm tư khi sắp phải cắp sách tới trường học cùng các bạn trẻ. Rồi nhiều câu hỏi đặt ra như khi Cty có việc cần giải quyết thì có nghỉ được không, rồi tuổi này còn học có vào được không, các thầy cô có tạo điều kiện không?

Cụ nào đã và đang đi học ĐH hệ chính quy sau tuổi 30 chia sẻ giúp tình hình và cho em lời khuyên!
Ồ, tôi nghĩ nên dẹp đi bác ạ, tốn thời gian vô ích ko giải quyết gì. Bác vì nỗi hụt hẫng trong lòng do khi xưa trượt đại học mà giờ muốn khỏa lấp nó khi thấy có thể chiễm trệ học đại học bằng bảng điểm cũ của mình. Tôi nói để bác hiểu cái gì cũng có thời của nó và điểm mấu chốt của nó. Bác đã trượt đại học và đó là thất bại tại thời điểm bác thi thố, các bạn của bác đã đỗ đại học còn bác đi làm. Giờ bác muốn học để có bằng chính quy để bù đắp pha trượt khi xưa ấy nhưng các bạn của bác giờ họ quan tâm gì nữa đâu. Tuổi của bác chưa đủ để có thể dư dả thời gian, tiền bạc đến nỗi có thể đốt cả ngày trên giảng đường. Tuổi nào việc đó, bác thua các bạn khi thi đại học thì giờ cố mà cày kiếm xèng cho thật tốt, các bạn của bác cũng vậy thôi, tầm này chỉ có cày và cày. Tôi hình dung ra giả sử 4 năm sau bác có cái bằng chính quy và ngồi cafe với ông bạn. Bác nói
- Này cậu sau 4 năm kiên trì tớ đã có cái bằng chính quy rồi.
- Ông bị sao thế, bằng của tôi vứt mịa xó xỉnh nào tôi còn chả nhớ, lâu rồi để ý gì đâu. 4 năm qua may quá nhờ chịu khó cày và bắt đáy chuẩn tôi chốt được 2 căn liền kề và 1 căn shophouse. Giờ tôi đang tính bán để chốt căn biệt thự cho gia đình mà chưa tìm được căn ưng ý, khó phết.
Và đó sẽ lại là mục tiêu tiếp tục của bác sau 4 năm đèn sách đấy bác ạ. Trong khi đó 4 năm lãng phí bác hoàn toàn có thể vượt cả ông bạn chính quy kia nếu bác chuyên cần. Tôi nhắc lại tuổi nào việc đấy bác nhé, học cả đời nhưng ko có nghĩa là cắp đít đến trường mới gọi là học, ko có nghĩa là giơ bằng chính quy ra thì mới là người có trình độ. Để đầu óc thông tuệ, tươi mới thì phải chịu khó lao động chứ ko phải cày ba cái lý thuyết lăng nhăng tốn thời gian.

Tất nhiên, thời gian năm tháng vô tình ai rồi cũng khác chính mình hồi xưa. Quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ ko phải là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp về bằng chính quy nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi, phải ko nào.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chào các cụ, em năm nay 36 tuổi. Em nộp đăng ký xét tuyển học bạ vào 1 trường ĐH chính quy khối ngành Kinh Tế khá có tiếng ở Hà Nội và được xác nhận đỗ. Em đỗ diện thí sinh tự do, thành tích thi HSG Vật Lý lớp 12 đạt giải nhì của Hà Nội. Tổng kết điểm phảy học bạ lớp 12 cũng được trung bình 9,2 (tổng 3 môn là 27.6).

18 năm trước, em thi ĐH nhưng không đỗ trường em mong muốn (đỗ ĐH khác) nên em cũng không học mà đi làm luôn. 12 năm trước em cũng có học tại chức ở 1 trường ĐH Kinh Tế khác nhưng bỏ ngang do công việc (em đang không biết có được công nhận môn không, được thì may quá).

Sau bao nhiêu năm lăn lộn thì hiện tại cuộc sống của em đã ổn định cả về gia đình và tài chính. Và em thì muốn đi học vì 3 lý do chính:
- Lĩnh vực em đang công tác và dự kiến phát triển lâu dài có liên quan trực tiếp ngành học này. Em làm tự do thoải mái thời gian.
- Em muốn não được tươi mới, không bị bào mòn. Học những cái mình chưa từng biết.
- Làm gương cho mấy F1 nhà em, bà xã em cũng ủng hộ (nàng cũng đang muốn học NCS). Xa hơn, em muốn học lên bậc Ths, TS vì lời hứa với cha em 18 năm trước.

Tuy đã chuẩn bị sẵn sàng tâm thế và chắc chắn sẽ nhập học nhưng em vẫn khá tâm tư khi sắp phải cắp sách tới trường học cùng các bạn trẻ. Rồi nhiều câu hỏi đặt ra như khi Cty có việc cần giải quyết thì có nghỉ được không, rồi tuổi này còn học có vào được không, các thầy cô có tạo điều kiện không?

Cụ nào đã và đang đi học ĐH hệ chính quy sau tuổi 30 chia sẻ giúp tình hình và cho em lời khuyên!
Em không thuộc diện đoạn in đậm của cụ nhưng em ủng hộ cụ đi học. Học không bao giờ là muộn. Tuy nhiên cụ cần lưu ý sắp xếp thời gian biểu vì hiện nay các trường áp dụng hình thức học theo tín chỉ (trừ ngành y ra vì ngành này rất đặc thù). Với hình thức này cụ được lựa chọn số hôn tối thiểu - đối đa trong 1 kỳ học để đăng ký. Công việc cụ nhiều thì cụ có thể lựa lựa đăng ký sao cho mỗi ngày chỉ học nửa buổi để có thời gian xử lý công việc. Tùy thuộc số tín chỉ từng môn, 1 tín chỉ = 15 tiết. Với môn 3 tín chỉ mà cụ nghỉ quá 3 buổi thì không được thi. Giảng viên có nhiều hình thức điểm danh khác nhau dù tín chỉ hay niên chế (gọi tên, ra bài kiểm tra bất ngờ, bla bla). Em không ủng hộ việc bùng học, trốn học, thuê điểm danh hộ vì mình học cho mình cơ mà. Xưa em đã từng chứng kiến một bà hơn ba mươi vác bụng bầu đi học, lại rất chịu khó phát biểu. Tuy nhiên một ngày đẹp trời bả nghỉ và thuê 1 bà khác (không bầu) đi học hộ. Tất nhiên là lộ ngay. Với giảng viên nguyên tắc thì khỏi thi luôn.
Học kỳ đầu có thể hơi nhàm chán vì phải học các môn đại cương bắt buộc theo quy định của bộ giáo dục như triết học Mác Lê, cụ đừng nản. Hiện nay nhiều trường có tổ chức học kỳ hè tự nguyện. Cụ có thể dùng học kỳ này để dàn đều các môn ra, thay vì nghỉ hè.
Học đại học là học cách tư duy chứ không phải cầm tay chỉ việc. Nhiều cụ cứ bẩu học không sát thực tế. Muốn sát thực tế thì các cụ đi học trường nghề.