[Funland] 36 tuổi có nên đi học ĐH chính quy? Có cụ nào đang như em không?

suppernova112

Xe buýt
Vợ con rồi, có nhà , có xe, có tiền tiết kiệm ăn lãi hàng tháng thì đi học gì chả được. Học cho vui, lại đơm được mấy em ngon thì sao.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Họ học tại chức, có tập trung mà cụ. Có điều cán bộ đi học tại chức thì kiểu học nó khác với sinh viên đi học chính quy.
2 năm có 3 bằng đại học, năng suất gấp mấy lần đi học chính quy 4-5 năm mới có 1 bằng đại học nhé.
Thằng bạn e làm phó CT xã, vừa uống rượu với bọn e vừa học online.
Vui phết!

banchaophoi

Xe hơi
Em ủng hộ cụ đi học ạ. Các trường giờ đều học và dạy theo phương thức tín chỉ, nên cụ có thể chủ động đăng ký lớp học, thời gian học được. Khi nào tích lũy đủ số tín chỉ là cụ auto ra trường thôi. Không quá khó để sắp xếp thời gian đâu cụ.
Em chúc cụ thành công với dự định tốt đẹp của mình nhé.

vocuc_trongrong

Xe tăng
Nếu cụ từng này tuổi, đã đi làm và tương lai sẽ học lên Thạc sĩ ngành kinh tế. Thì em khuyên chân thành, hiệu quả, hợp lý và đúng đắn nhất là học đại học online từ xa cụ nhé.
Với bảng điểm như này thì cụ dư trúng tuyển đh Ktqd rồi. Em cũng vừa mới đăng ký cày thêm cái văn bằng 2 đh từ xa NEU (học đc gần 2 tháng rồi) nên thấy cái này là hợp lý nhất.
Các loại bằng đh tại chức, online từ xa giờ đều là bằng chính quy giống nhau 100% rồi. Chỉ có trên bảng điểm mới ghi hệ đào tạo. Nhưng khi cụ học lên cao học thạc sĩ xong là "tẩy bằng lẫn bảng điểm" như nhau hết.
Học online cực kỳ lợi về mặt linh động, không cần đến lớp, không cần làm bài tập hàng ngày. Mà chỉ cần để ý đến các thời hạn làm bài tập, bài kiểm tra lớn (làm online) và thi cử (thi tập trung). Các bài tập gồm có dạng text, slide và audio. Các học viên mỗi khóa tầm 400 sv có group chung và grouo riêng cho từng khoa (như khóa em đang học có mở 4 khoa là QTKD, kế toán, tài chính - ngân hành, luật kinh tế).
Về quản lý thì có các thày cô chủ nhiệm, quản lý học tập theo dõi sát sao để trả lời thắc mắc. Học phí thì rẻ hơn học tập trung, 470k/tín chỉ.
Đợt đầu năm em tìm hiểu thì hiện tại có mấy trường mở đh từ xa là đh Thái Nguyên, đh Mở HCM, đh Mở HN, đh KTQD. Đh Thái Nguyên thì mở lớp không đều vì có vẻ ít sv. 2 đh Mở thì khá nhiều vì tuyển sinh nhiều đợt trong năm và khá dễ (cứ nộp hồ sơ là auto vào học thì phải).
KTQD thì có tiếng tăm nên khó hơn chút, yêu cầu xét tổng điểm các môn chính học bạ lớp 12. Như em học vb2 thì chỉ cần nộp hồ sơ.
Về tiếp thu kiến thức thì sở dỹ học online từ xa chỉ áp dụng cho các ngành kinh tế. Vì kiến thức kinh tế khá thuần lý thuyết nên dễ tiếp thu. Không quá quan trọng việc học tập trung trên lớp hay là học online (thực tế thời học đh em thấy việc cày kiến thức chủ yếu đến từ GG và sách nhiều hơn là nghe giảng trên lớp).
Nói chung nếu cụ chủ thực sự cần đi học thì em khuyên học online từ xa là lựa chọn đúng đắn nhất. Nếu cụ người thật việc thật, làm thật mà cần thực sự thì ib em gửi cho sđt cô giáo phụ trách tuyển sinh bên NEU. Bởi tìm trên mạng phần lớn toàn ra số củ các trạm đh trung gian. Tư vấn khá thiếu chính xác.

Moriarty

Xe container
Chào các cụ, em năm nay 36 tuổi. Em nộp đăng ký xét tuyển học bạ vào 1 trường ĐH chính quy khối ngành Kinh Tế khá có tiếng ở Hà Nội và được xác nhận đỗ. Em đỗ diện thí sinh tự do, thành tích thi HSG Vật Lý lớp 12 đạt giải nhì của Hà Nội. Tổng kết điểm phảy học bạ lớp 12 cũng được trung bình 9,2 (tổng 3 môn là 27.6).

18 năm trước, em thi ĐH nhưng không đỗ trường em mong muốn (đỗ ĐH khác) nên em cũng không học mà đi làm luôn. 12 năm trước em cũng có học tại chức ở 1 trường ĐH Kinh Tế khác nhưng bỏ ngang do công việc (em đang không biết có được công nhận môn không, được thì may quá).

Sau bao nhiêu năm lăn lộn thì hiện tại cuộc sống của em đã ổn định cả về gia đình và tài chính. Và em thì muốn đi học vì 3 lý do chính:
- Lĩnh vực em đang công tác và dự kiến phát triển lâu dài có liên quan trực tiếp ngành học này. Em làm tự do thoải mái thời gian.
- Em muốn não được tươi mới, không bị bào mòn. Học những cái mình chưa từng biết.
- Làm gương cho mấy F1 nhà em, bà xã em cũng ủng hộ (nàng cũng đang muốn học NCS). Xa hơn, em muốn học lên bậc Ths, TS vì lời hứa với cha em 18 năm trước.

Tuy đã chuẩn bị sẵn sàng tâm thế và chắc chắn sẽ nhập học nhưng em vẫn khá tâm tư khi sắp phải cắp sách tới trường học cùng các bạn trẻ. Rồi nhiều câu hỏi đặt ra như khi Cty có việc cần giải quyết thì có nghỉ được không, rồi tuổi này còn học có vào được không, các thầy cô có tạo điều kiện không?

Cụ nào đã và đang đi học ĐH hệ chính quy sau tuổi 30 chia sẻ giúp tình hình và cho em lời khuyên!
Tuổi này còn đầy thứ đáng để học hơn là đâm đầu vào học ĐH, lại còn khối ngành kinh tế nữa. Học thêm 1 ngoại ngữ, học chơi 1 nhạc cụ e thấy còn giá trị hơn.

MaziaH

Xe tải
Cũng có nhiều cụ góp ý học tại chức không theo chính quy để cho nhanh vì có tuổi rồi
Nhưng nếu cụ theo chính quy thì xác định kéo dài thời gian học ra (5-7 năm) để mỗi ngày cụ còn có thể làm việc khác như đi làm và công việc gia đình. Nếu không sẽ khá ảnh hưởng cho cả việc học lẫn việc cá nhân.
Em thì ko giỏi như cụ chủ nên em chỉ cố gắng theo tại chức thôi

vocuc_trongrong

Xe tăng
Đội cán bộ xã khắp trên cả nước còn học 2 năm lấy 2-3 bằng Đại học luôn ấy chứ, mà toàn ông 4x-5x tuổi. Họ giỏi thế cơ mà.
Các cụ mới có 3x tuổi thì học thoải mái đi, học như đi chơi chứ có gì mà băn khoăn với chả lăn tăn.
Mấy ông ấy chém gió thôi cụ ạ, quy định thời gian lấy bằng sớm nhất của các hệ đh (học từ đầu) bao giờ cũng là 3.5 năm. Kể cả có đăng ký học vượt tín chỉ cấp tốc. Học xong hết chỉ trong 2-3 năm. Thì vẫn phải chờ đến 3.5 năm mới được lấy bằng cụ ạ.

haivina

Xe điện
Em chưa học nhưng hôm trước thấy có cụ 70 tuổi đăng ký học đại học rồi.

TamAn7810

Xe tăng
Đại học giờ giấc thì cũng gọi là tương đối thoải mái, nếu cụ có nguyện vọng như vậy thì em nghĩ nên đi học.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chỗ đậm đậm nghe sai sai. Học ĐH là gì, đến giờ thì tới điểm danh, xong làm gì thì làm. Cuối kỳ thi qua môn là OK, môn nào ko qua thì đưa thầy tiền là xong.
Cách định nghĩa của cụ mà gọi là Học thì em thấy hơi bị sai.

vocuc_trongrong

Xe tăng
Tuổi này còn đầy thứ đáng để học hơn là đâm đầu vào học ĐH, lại còn khối ngành kinh tế nữa. Học thêm 1 ngoại ngữ, học chơi 1 nhạc cụ e thấy còn giá trị hơn.
Học tập trung đến trường đến lớp mới ngại. Chứ học online từ xa nhàn cực cụ ạ. Em toàn tranh thủ ngồi học lúc wc và cắm tai nghe lúc đi xe. Nếu chia đều thì mỗi ngày chỉ cần bỏ ra khoảng 30' là đủ thời gian học cho 1 học kỳ 5-6 môn học rồi.

manhcsic

Xe tăng
36 tuổi là thời điểm tốt nên ôn lại một số kiến thức.
1. Giá trị lao động, giá trị thặng dư...
2. CNH, HĐH áp dụng KHCN...
3. Triết học...

Supercub_90

Xe điện
Sự nghiệp học hành của cụ nhiều trắc trở thật. :D
Học hành không bao giờ là muộn cả, em ủng hộ tinh thần ham học hỏi của cụ. Tuy nhiên nên học ĐH chính quy hay không ở thời điểm này thì em nghĩ nên cân nhắc, nếu là em thì không.
Nói về sự học, đợt thi tốt nghiệp THPT vừa rồi có cụ 82 tuổi vẫn tham gia thi đấy.

Xechaybangcom

Xe điện
Em thì thấy lão chủ sẽ rất được ưu ái khi đi học vì giáo viên còn sợ lão chủ bỏ mợ ra ấy chứ.
Dậy học mà cứ giáo điều sách vở, lão chủ đứng trước lớp chưởi giáo viên còn sợ vỡ hết cả mật.
Vì nói chung là giáo viên ngành kinh tế thì trừ có dạy kế toán kiểm toán ra là còn có thực tế, còn lại thì thua hết hội đi làm thực tế rồi quay lại học :D

Black Ocean

Xe máy
Đầu tiên là em làm tự do nên không phải vấn đề học để xin việc. Em học để lấy kiến thức và để não hoạt động liên tục. Em cũng muốn tiến sâu trong lĩnh vực này.

Cái em băn khoăn và lo lắng nhất chính là được mất khi em cố đi học trong khi việc gia đình, việc công ty vẫn còn đó. 4 năm không dài cũng không ngắn, sẽ là 1 thử thách khắc nghiệt thực sự!
Theo những nội dung cụ viết thì theo em cụ không nên theo học một lớp đại học chính quy bởi vì các lý do sau:
1. Theo quy định hiện tại, bằng chính quy và bằng tại chức được công nhận như nhau và không có sự phân biệt nhiều. Bằng chính quy chỉ có thêm một ít "trọng lượng" khi cụ mới ra trường và đi xin việc. Còn khi đã đi làm rồi thì người ta quan tâm đến kinh nghiệm và thái độ với công việc hơn. Thật ra kiến thức học ở trường đại học không áp dụng nhiều vào thực tế và quá thừa so với đòi hỏi của công việc, nếu mình va vấp kiến thức nào liên quan đến công việc hiện tại thì hoàn toàn có thể học các chứng chỉ liên quan mà không nhất thiết phải theo học lớp đại học chính quy.
2. Nếu đi học chỉ có tác dụng làm gương thì cụ hoàn toàn có thể học tại chức, hoặc học từ xa rồi thi lên Thạc sỹ hoặc Tiến sỹ (nếu muốn). Khi học Thạc sỹ hoặc Tiến sỹ, thời gian học sẽ linh hoạt hơn và phù hợp hơn cho những người đã đi làm vì kết cấu chương trình họ thiết kế như vậy.
3. Nếu cụ muốn "động não" hoặc cập nhật kiến thức thì không có ít thứ để học, có thể tham gia học một lớp học theo dạng chứng chỉ nâng cao nghiệp vụ thuộc ngành mà cụ muốn học, tiện hơn về thời gian.
4. Học chính quy cấp đại học sẽ tốn rất nhiều thời gian trong khi cụ đã có gia đình và phải lo kinh tế, sẽ ảnh hưởng rất nghiêm trọng đến công việc hiện tại của cụ và thời gian cho gia đình.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ, em năm nay 36 tuổi. Em nộp đăng ký xét tuyển học bạ vào 1 trường ĐH chính quy khối ngành Kinh Tế khá có tiếng ở Hà Nội và được xác nhận đỗ. Em đỗ diện thí sinh tự do, thành tích thi HSG Vật Lý lớp 12 đạt giải nhì của Hà Nội. Tổng kết điểm phảy học bạ lớp 12 cũng được trung bình 9,2 (tổng 3 môn là 27.6).

18 năm trước, em thi ĐH nhưng không đỗ trường em mong muốn (đỗ ĐH khác) nên em cũng không học mà đi làm luôn. 12 năm trước em cũng có học tại chức ở 1 trường ĐH Kinh Tế khác nhưng bỏ ngang do công việc (em đang không biết có được công nhận môn không, được thì may quá).

Sau bao nhiêu năm lăn lộn thì hiện tại cuộc sống của em đã ổn định cả về gia đình và tài chính. Và em thì muốn đi học vì 3 lý do chính:
- Lĩnh vực em đang công tác và dự kiến phát triển lâu dài có liên quan trực tiếp ngành học này. Em làm tự do thoải mái thời gian.
- Em muốn não được tươi mới, không bị bào mòn. Học những cái mình chưa từng biết.
- Làm gương cho mấy F1 nhà em, bà xã em cũng ủng hộ (nàng cũng đang muốn học NCS). Xa hơn, em muốn học lên bậc Ths, TS vì lời hứa với cha em 18 năm trước.

Tuy đã chuẩn bị sẵn sàng tâm thế và chắc chắn sẽ nhập học nhưng em vẫn khá tâm tư khi sắp phải cắp sách tới trường học cùng các bạn trẻ. Rồi nhiều câu hỏi đặt ra như khi Cty có việc cần giải quyết thì có nghỉ được không, rồi tuổi này còn học có vào được không, các thầy cô có tạo điều kiện không?

Cụ nào đã và đang đi học ĐH hệ chính quy sau tuổi 30 chia sẻ giúp tình hình và cho em lời khuyên!
Em sau tuổi 40 mới học Đh vì bây giờ đang học lớp 6.

SƠN HÀ

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mục đích của việc học chỉ để đi làm, kiếm tiền. CV và tài chính cụ ổn rồi thì cụ học làm cái ctéo gì. Nát gia đình ấy ạ. Kiểu gì cũng dính vào mấy em sv

skype0211

Xe tăng
Học chứ cụ, học nữa học mãi, em cũng tính đến U40 có cái bằng thạc sỹ cho bằng bạn bằng bè.

uchihafuurin

Xe buýt
E cũng giống cụ trên không phân biệt được đào tạo hệ chính quy và không chính quy của ta hiện giờ nó giống và khác nhau ở điểm nào! nhờ Cụ thông não giúp với ạ! vì e thấy nhiều cháu trong giờ hành chính vẫn đi làm bình thường mà đem nộp bằng thạc sĩ, văn bằng 2 đại học vẫn ghi là hệ chính quy cụ ạ! rồi thì các thể loại bằng cấp như bằng như đào tạo chuyên tu, đào tạo tại chức, đào tạo từ xa, vừa làm vừa học...không biết hình thức học nó như thế nào (trong giờ, ngoài giờ, qua máy tính, học liên tục hay không liên tục...)! e nhìn đống bằng mà thấy loạn cả đầu luôn!
Cụ cứ tưởng tượng chính quy là cấp trên của phổ thông. Dạng học full time, chỉ tập trung học và nghiên cứu thôi nên chương trình học yêu cầu nhiều bộ môn cơ sở. Còn hệ tại chức hoặc hệ vừa học vừa làm thì là dạng học nghề. Ko đào quá sâu vào nghiên cứu nên nó bỏ bớt 1 số môn học thuật, giữ lại mấy môn chuyên ngành thôi.
Đào tạo từ xa là kiểu học online. Em ko tin tưởng lắm về chương trình này. Chuyên tu dạng học chuyên ngành cụ thể