[Funland] 40- thấy chững nghề giờ mà bị vứt ra đường là móm

vua_luoi

Xe điện
Cụ thớt đang rơi vào giai đoạn khủng hoảng tuổi 40. Không chỉ cụ, những người giàu có, giỏi giang hơn cụ họ cũng bị.
Tuổi này cụ cần xác định rõ cái cụ muốn là gì, để quan tâm vào đó, tránh mông lung.
Ví dụ tuổi này của cụ nên dành time cho gia đình, con cái, lấy sự phát triển của con cái trong tương lai thì sẽ ko có thời gian để đi so sánh mình với những ng xung quanh nữa, dần dần sẽ bớt mông lung. Đây là tình huống riêng của chủ thớt nhé. Các cụ khác sẽ có cách làm khác.
Sao em ko bị nhỉ? Em cũng khác với chủ thớt thấy sếp giao việc mà đ** giao cho mình càng sướng đỡ phải làm không hề có gì lăn tăn 😁

Lucas_lee

Xe tăng
Sao em ko bị nhỉ? Em cũng khác với chủ thớt thấy sếp giao việc mà đ** giao cho mình càng sướng đỡ phải làm không hề có gì lăn tăn 😁
Có đấy cụ ạ, có điều khủng hoảng của cụ ko giống cụ thớt.
Đây là giai đoạn nội tiết tố thay đổi, đàn ông có xu hướng trầm xuống hơn, hay so sánh mình với bạn bè xung quanh, thường tiếc nuối và hay nói “giá như”.
Nó diễn ra nhanh hay chậm tuỳ người.
Có thể cụ vượt qua nhanh, đôi khi chưa kịp nhận ra.

caisua

Xe lăn

SUV1

Xe tải
E cuối 3x giờ mới bắt đầu học 1 nghề mới .Thấy cũng chưa già hẳn vì còn mấy chục năm làm việc nữa học 3 năm lấy 1 cái nghề có gì còn xoay được.

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
40 tuổi mà vẫn mung lung về chuyện nghề nghiệp thì cũng khá là nguy hiểm, vì tuổi này là chín nhất cả về bản lãnh nghề nghiệp cuộc sống. Tầm này nếu không thành pro trong chuyên môn hoặc có vị trí quản lý thì đúng là khoai phết, vì nếu cứ làm những việc bình thường thì lại sao được với bọn trẻ, làm cao hơn lại ko với được trong khi lương cao thâm niên, nhiều khi doanh nghiệp họ cũng muốn thay máu thì mình dễ ra đường lắm

ubisapro

Xe trâu
40 mà vẫn nhân viên thì xác định nhân viên đến khi nghỉ hưu or nhảy việc?

pooka

Xe container
40 tuổi mà vẫn mung lung về chuyện nghề nghiệp thì cũng khá là nguy hiểm, vì tuổi này là chín nhất cả về bản lãnh nghề nghiệp cuộc sống. Tầm này nếu không thành pro trong chuyên môn hoặc có vị trí quản lý thì đúng là khoai phết, vì nếu cứ làm những việc bình thường thì lại sao được với bọn trẻ, làm cao hơn lại ko với được trong khi lương cao thâm niên, nhiều khi doanh nghiệp họ cũng muốn thay máu thì mình dễ ra đường lắm
Cụ chuẩn ạ. Tuổi 40 mà chuyên môn nghề nghiệp không vững vàng thì dễ ra đường khi có thay đổi lắm. Kiến thức mới thì cập nhật không thể nhanh bằng lứa tuổi dưới 30 được. Em thì cho là tình cảnh này xảy ra khi bị đi trái nghề mà không biết ngay từ đầu, hoặc biết mà không dám thay đổi sớm.

Smile1102

Xe container
48t, hy vọng mong manh là 2 vc còn có chỗ làm thuê trong 5-6 năm nữa, lúc đó F1 xong đại học, có thế nào mình cũng dễ tính toán.
Em cũng 4x, nhỏ hơn cụ vài tuổi, cũng mong làm thuê 5-6 năm nữa để nuôi F1.1 học xong đại học để em nghỉ ko đi làm fulltime nữa.
Cơ mà giờ đối với em cviec thế nào cũng đc, chả tính lâu dài với bất cứ đâu.
Mà dài cũng đc, ngắn cũng đc ko còn quá quan trọng nữa.

Anduchuy

Xe buýt
Rất chuẩn, dù hơi tàn nhẫn.
Sao lại có cụ vang nhỉ?
Lời nói thật thường hay khó nghe mà cụ, những người sống trong vùng an toàn thì rất sợ thay đổi mạo hiểm, nhưng có thể họ không biết rằng chính cái kinh nghiệm của họ đi làm thuê có thể phát triển thành ông chủ, hoặc có tố chất mà không chịu khai quật ra.

7usd

Xe điện
Em cũng 4x, nhỏ hơn cụ vài tuổi, cũng mong làm thuê 5-6 năm nữa để nuôi F1.1 học xong đại học để em nghỉ ko đi làm fulltime nữa.
Cơ mà giờ đối với em cviec thế nào cũng đc, chả tính lâu dài với bất cứ đâu.
Mà dài cũng đc, ngắn cũng đc ko còn quá quan trọng nữa.
Thế có tích lũy gì chưa cụ.

toansong

Xe tải
Tâm trạng của cụ nó là tâm trạng của bất kì ai trừ một số ít người đã đạt được những ngưỡng phát triển cao về bản thân và sự nghiệp.

Tầm tuổi cụ này sẽ luôn đặt những câu hỏi mh sẽ làm gì tiếp? cuộc sống sẽ ntn tiếp? làm gì để cuộc sống khá giả hơn? Tại sao mình không làm điều này điều kia? Hay mình thử làm gì đó?...Nó sẽ là quy luật tất yếu khi độ chín về trình độ, sức khỏe đặt đỉnh và bắt đầu sang ngang và đi xuống, trong khi nhu cầu thì lại muốn cao hơn, mong muốn nhiều hơn, nhiều thứ phải lo toan hơn cho con cái, bố mẹ, sức khỏe bản thân, nhu cầu hưởng thụ nhiều hơn, muốn nghỉ ngơi... nên luôn có sự mâu thuẫn.

Cách vượt qua theo e thì (bản thân e cũng đang tầm này):
1. Làm việc kiên trì, chán cũng phải làm nếu ko có vc gì tốt hơn ít nhất tiếp tục duy trì cuộc sống hàng ngày và có hưu sau này.
2. Tìm thêm các kênh đầu tư tốt, ít rủi ro và đem lại thu nhập thụ động ít nhiều nhưng xác định dài hạn nếu ko có tài nhảy ra ngoài tự làm.
3. Đừng liều lĩnh tự làm gì nếu mh ko biết mà chỉ thấy bạn bè xung quanh làm kiếm đc, vc kiếm tiền bằng 1 nghề nào đó là cả quá trình rèn luyện và phải giỏi hơn 80% số còn lại trong nghề mới kiếm đc hơn người, chưa nói tầm này nhiều giàng buộc ko đơn giản nói là liều đc vì thời gian làm lại còn rất ít.
4. Nếu mình ko giỏi nghề mh đang làm thì tự hỏi mấy điều: mình đã thực sự "làm" hay chưa hay chỉ tồn tại ở cty đủ 8h, cái nghề mh đang làm có đem lại giá trị gia tăng cao cho xã hội hay ko vì nhiều ngành nghề thực sự nó bị giớ hạn thu nhập dù có thâm niên vậy hãy nghĩ xem mh có khả năng gì khác và thử sức hay ko? tốt nhất hãy làm thuê cho giỏi trc ki muốn làm chủ về cái gì đó hoặc ít nhất làm thuê đúng mảng sở trường thì thu nhập cũng vẫn rất tốt.
5. Nên tìm hiểu thêm về các kiến thức xã hội, thái độ sống, tôn giáo, tài chính,... để từ đó cụ tự xây dựng cho mình thế giới quan phong phú hơn, cụ tự nhận ra đc quy luật của cuộc sống, tâm lý, tư duy, ham muốn, kinh tế... từ đó cụ tự trả lời đc các câu hỏi của bản thân và nhìn cuộc sống nhẹ nhàng, vững vàng, chuẩn mực... và rồi chốt lại 1 câu "ah, vốn nó phải thế!"
6. Tìm kiếm các bạn bè tích cực, thao gia vào các nhóm, mối quan hệ mới mở mang thêm đầu óc, vốn sống, cơ hội mới.
.....
Rất nhiều thứ e ko viết hết được, nói chung cuộc sống là tổng hòa của thái độ và hành động bản thân mình, mình tích cực thì nó sẽ tích cực, ko chỉ riêng về mặt tiền bạc sự nghiệp. Hạnh phúc bản chất là sự cân bằng trong cuộc sống nếu cụ tự kiếm soát được mọi thứ, đừng để thứ tiêu cực dẫn dắt làm mất cân bằng và cảm thấy sống chênh vênh.

Vài lời với cụ.

Anduchuy

Xe buýt
Cụ hiện đang làm gì? Thành công đến mức nào ? Cho anh em học tập, noi gương với.
Hiện tại thì em vẫn đang học tập làm ông chủ, cách đây hơn 20 năm em làm nhà nước sau đó em nhảy sang các công ty nước ngoài làm, giai đoạn này tích luỹ kinh nghiệm để sau này nghỉ hẳn ra ngoài làm riêng. Những kinh nghiệm đi làm con bò cho ông chủ vắt sữa đã giúp em nhiều sau này, làm người thợ giỏi để ông chủ giao phó công việc quản lý cho mình, rồi trở thành cánh tay phải của ông chủ, nhưng sau khi mình đã làm chủ được thì tự tách ra làm riêng. Ngành nghề nào cũng cần người cần cù sáng tạo. Còn thể loại đi làm hết giờ về đến tháng nhận lương thì đến 50 tuổi vẫn lo cơm áo gạo tiền, vợ nó còn mắng cho là bất tài.

Smile1102

Xe container
Con đường trở thành ông chủ nó phải có lộ trình chứ không phải bốc giời ăn vã đâu cụ.
Xác suất là bao nhiêu % ng ra làm chủ thành công. Bọn Tây nó bẩu em là ngay cả Google thì 98% ý tưởng là fail.

Ga_son

Xe điện
Em tầm 6 năm trước cũng cảm giác như cụ, giờ thì em ra đường rồi nhưng cơ bản vẫn sống đc tàm tạm, không đến nỗi móm. Cứ mạnh dạn thôi cụ.

Anduchuy

Xe buýt
40 mà vẫn nhân viên thì xác định nhân viên đến khi nghỉ hưu or nhảy việc?
Nhảy đi cụ, đi tàu thì toa nào đông ta nhảy xuống chọn toa vắng ta lên cho nhàn thân. Phải thay đổi mới có sự phát triển.

Belat Missan

Xe điện
Tầm này đáng ra là phải pro.
Cân hết các thể loại mới đúng.