[Funland] 40 tuổi bắt đầu lại từ đầu

giac_mo_4_banh

Xe buýt
Trước hết em hoàn toàn đồng cảm với chủ thới.
Covid cũng làm em bay mất 1 mớ và phải đóng cửa cty.
Lựa chọn đi làm thuê để bảo toàn gia đình cũng chả có gì xấu, không phải ai cũng có "mệnh" làm chủ.
Nếu cụ đã xác định tìm job thì cá nhân em thấy cụ nên viết rõ hơn về kinh nghiệm, cái gì là thế mạnh.
Còn viết chung chung thế này thì dưới góc nhìn của em, bản chất là cụ vẫn còn chưa "thoát", vẫn muốn lên đây nghe mọi người tư vấn.
Và đã như vậy thì cụ sẽ càng lung lay, vì chả ai sống trong hoàn cảnh của cụ/ hiểu điều kiện của cụ/ quyết định thay cho cụ được.

Moriarty

Xe container
Em lại nghĩ khác, có nhu cầu thì sẽ kết nối, kết nối mới hiểu rõ con người và độ phù hợp, còn nói trên này thì vô cùng, làm được hay không lại là chuyện khác cụ ạ.
Dù sao em cũng cảm ơn cụ góp ý
Cụ kinh doanh lĩnh vực gì, am hiểu ngành hàng cụ thể nào cụ còn ko tiết lộ thì nói thực e khuyên cụ tiếp tục làm chủ đi. Mấy thông tin đấy là cái cơ bản phải cung cấp từ vòng gửi xe khi tuyển dụng rồi.

Jake CNK

Xe buýt
Cụ chủ cho hỏi cụ đang làm về lĩnh vực gì? inbox em dc không?
Dạ em đang làm về mảng thời trang
Nhưng em có thể làm nhiều mảng khác nhau, đã kinh qua từ BĐS, văn phòng, giáo dục, dược ạ, nhưng thời gian em làm thời trang là lâu nhất, hơn 10 năm, làm BĐS khoảng 4 năm, dược cũng khoảng 4 năm, giáo dục thì em làm khoảng hơn 1 năm ạ

Jake CNK

Xe buýt
Trước hết em hoàn toàn đồng cảm với chủ thới.
Covid cũng làm em bay mất 1 mớ và phải đóng cửa cty.
Lựa chọn đi làm thuê để bảo toàn gia đình cũng chả có gì xấu, không phải ai cũng có "mệnh" làm chủ.
Nếu cụ đã xác định tìm job thì cá nhân em thấy cụ nên viết rõ hơn về kinh nghiệm, cái gì là thế mạnh.
Còn viết chung chung thế này thì dưới góc nhìn của em, bản chất là cụ vẫn còn chưa "thoát", vẫn muốn lên đây nghe mọi người tư vấn.
Và đã như vậy thì cụ sẽ càng lung lay, vì chả ai sống trong hoàn cảnh của cụ/ hiểu điều kiện của cụ/ quyết định thay cho cụ được.
Em cũng biết thế, nhưng cụ cũng hiểu là OF nó là diễn đàn, cũng là cái chợ, em ko muốn up quá nhiều thông tin, các cụ các mợ quan tâm em sẵn sàng ib chi tiết, như vậy sẽ hợp lý và cụ thể hơn nhiều.
Dù sao em cảm ơn cụ đã đồng cảm và động viên em

chisaicoi

Xe đạp
Website
tinhdaulachampa.net
chúc cụ may mắn và thành công. Theo mình năm 2022 này mặc dù đã hết covid nhưng tình hình kinh tế còn bi thảm hơn 2 năm vừa qua. Thật sự khó khăn

gnoudman

Xe tăng
Dạ em đang làm về mảng thời trang
Nhưng em có thể làm nhiều mảng khác nhau, đã kinh qua từ BĐS, văn phòng, giáo dục, dược ạ, nhưng thời gian em làm thời trang là lâu nhất, hơn 10 năm, làm BĐS khoảng 4 năm, dược cũng khoảng 4 năm, giáo dục thì em làm khoảng hơn 1 năm ạ
Đọc còm của cụ. Liệu cụ có khi nào nghĩ đến 1 hướng khác là 1 phần do cụ không chuyên tâm với 1 cái nào đó mà cụ thực sự tâm huyết, nên gặp trục trặc là nó thành dở dang không. Em không chỉ trích nhé, chỉ nêu 1 góc nhìn. Vì thấy cụ làm nhiều thứ quá, làm nhiều thì biết nhiều, nhưng khởi nghiệp thì cần phải tâm huyết với cái mình thực sự muốn đi cùng nó không ???

Dân Tổ

Xe container
Em xin phép nhờ Mod mấy hôm ạ
40 tuổi và em thực sự muốn bắt đầu lại từ đầu. Mong các cụ các mợ giúp đỡ
Đầu 2019 em khởi nghiệp với số vốn tích cóp 1 tỷ, sau 1 năm cần cù em cũng xây dựng được hệ thống 22 đại lý khách hàng ở nhiều tỉnh từ Nghệ An trở lại, tưởng tương lai tươi đẹp nhưng covid ập đến cuốn đi toàn bộ công sức và tiền bạc. Em cố gắng vực dậy, vay thêm NH để phục hồi sản xuất và hệ thống thì covid tiếp theo quét thêm lần nữa.
Hiện tại em muốn gác lại toàn bộ và muốn tìm một công việc ổn định lại kinh tế gia đình sau thời gian dài bị covid ăn mòn, cũng như trang trải món nợ của NH.
Có lẽ cccm thắc mắc tại sao không tiếp tục với công việc hiện tại? Tại vì em không còn đủ kinh tế để vực nó một lần nữa, vì kinh tế gia đình, đảm bảo cho con cái học hành quan trọng hơn.
Em 40 tuổi, có hơn 10 năm kinh nghiệm làm trưởng phòng KD, đã kinh qua vị trí điều hành doanh nghiệp, có khả năng phân tích thị trường, lập kế hoạch sản phẩm, lập kế hoạch phân phối, lập kế hoạch doanh, xây dựng thương hiệu, có khả năng đào tạo đội nhóm, biết về facebook ads…
Em làm được khá nhiều việc mà em cũng không biết kể như nào cho đủ.
Hiện giờ em chỉ mong có một công việc ổn định để lo cho gia đình mình, nếu cccm thấy khả năng của em phù hợp với nhu cầu phát triển của mình thì em cũng hy vọng có cơ hội trao đổi thêm
Em xin cảm ơn cccm đã đọc bài.
CCCM cứ chê trách, không sao cả, em cũng ko định làm vừa lòng ai cả, em chỉ cố gắng tìm kiếm một cơ hội mới để bắt đầu lại thôi.
tai chinh.png
Em nghĩ cụ tiếp tục với mảng dưới chữ ký của cụ ạ, 40 chưa phải là muộn và với tiến độ phục hồi nhanh chóng hiện tại thì chúng ta nên lạc quan để bước tiếp ạ. :)

Jake CNK

Xe buýt
Đọc còm của cụ. Liệu cụ có khi nào nghĩ đến 1 hướng khác là 1 phần do cụ không chuyên tâm với 1 cái nào đó mà cụ thực sự tâm huyết, nên gặp trục trặc là nó thành dở dang không. Em không chỉ trích nhé, chỉ nêu 1 góc nhìn. Vì thấy cụ làm nhiều thứ quá, làm nhiều thì biết nhiều, nhưng khởi nghiệp thì cần phải tâm huyết với cái mình thực sự muốn đi cùng nó không ???
Ý em là kinh nghiệm các lĩnh vực em đã từng làm cụ ạ, còn hơn 10 năm trở lại đây em chuyên làm mảng thời trang, nhưng chết cái là sau khi em bỏ vốn ra xây dựng hệ thống chưa kịp thu hồi về thì covid ập vào làm em trở tay không kịp, chứ không phải em làm nhiều mảng cùng 1 lúc ạ

Jake CNK

Xe buýt
Em nghĩ cụ tiếp tục với mảng dưới chữ ký của cụ ạ, 40 chưa phải là muộn và với tiến độ phục hồi nhanh chóng hiện tại thì chúng ta nên lạc quan để bước tiếp ạ. :)
Em không còn đủ nguồn lực cụ ạ, 3 năm covid em dồn hết tất cả những gì em có rồi

Dân Tổ

Xe container
Em không còn đủ nguồn lực cụ ạ, 3 năm covid em dồn hết tất cả những gì em có rồi
Dạ, em hiểu và thông cảm với cụ ạ, em với cụ cũng sàn sàn đồng niên đấy ạ. Đến ngưỡng tuổi này thì đúng thật là cũng sẽ ngại (em thấy qua 1 vài bạn bè sau đợt dịch vừa rồi cũng vất vả). Nhưng thôi mình đã xác định là vất vả rồi thì lại tiếp tục vậy, nhưng chắc chuyển hẳn hướng khác cụ ạ. Em thấy cụ có kinh nghiệm ở vị trí quản lý KD, nên giờ lại thả lưới, gửi CV tới những nơi họ đang cần vị trí này xem cụ ạ, mình lại bắt đầu từ cái nhỏ vậy, cơ hội bây giờ vẫn nhiều với những gì em quan sát xung quanh em.

Cụ ơi cố lên :)

KoenigseggPigani

Xe tăng
Con người ta 40 hay 30 20 thì đã làm sao
Cụ muốn sống như bao tuổi thì cụ hãy sống như độ tuổi đó
Em là ng khởi nghiệp khá sớm, mở cty riêng năm 25 tuổi, nhưng nếu cho chọn lại thì em sẽ khởi nghiệp chậm hơn khoảng 10-15 năm cho đỡ khổ

Cụ đang làm lãnh đạo ở Habeco mà lại muốn khởi nghiệp, chắc vị trí của cụ bị lung lay chăng !?
em chân lon ton thôi, nhưng ví dụ không khởi nghiệp thì anh Đào Thế Vinh mãi mãi cũng chỉ là giám đốc làm thuê thôi cụ
giờ chủ tịch chuỗi Golden Gate to vật vã

Jake CNK

Xe buýt
em chân lon ton thôi, nhưng ví dụ không khởi nghiệp thì anh Đào Thế Vinh mãi mãi cũng chỉ là giám đốc làm thuê thôi cụ
giờ chủ tịch chuỗi Golden Gate to vật vã
Em nghĩ lên được chủ lớn phải có thiên thời địa lợi nhân hòa, chứ cứ đùng phát khởi nghiệp nghe nó ko dễ thế đâu ạ, :(

DurexXL

Xe container
Năm 2018-2019 em cũng rơi vào trạng thái rất mệt, lúc mình đi xuống bạn bè xưa kia kém hơn lại tỏ thái độ trên phân, đại ca thân thiết lại hất mình ra khỏi cuộc chơi lớn bằng những lời lẽ nặng nề. Đúng là “hoạ vô đơn chí” - đen đủi thường kéo đến ùn ùn.
Em xác định “thời vận chưa thông mưu cầu vô ích” nên chả làm gì nữa, hơn 2 năm duy trì bộ máy có lúc tưởng ko gượng nổi.
Giờ thì em lại đang ổn dần, đang có con cua to trong lỗ, em móc đc 2 càng rồi, cuối năm nay lôi nó ra đc khỏi lỗ là nhẹ nhõm một phần. Ngày xưa tay trắng từ quê ra còn lên đc vài nấc thang, giờ có gian nan cũng chưa là gì so với ngày bần hàn.
Cứ nhắm mắt mà đi thôi:D
Lão tầm tuổi Tỵ - Ngọ - Mùi phỏng ợ?

6997

Xe container
Em xin phép nhờ Mod mấy hôm ạ
40 tuổi và em thực sự muốn bắt đầu lại từ đầu. Mong các cụ các mợ giúp đỡ
Đầu 2019 em khởi nghiệp với số vốn tích cóp 1 tỷ, sau 1 năm cần cù em cũng xây dựng được hệ thống 22 đại lý khách hàng ở nhiều tỉnh từ Nghệ An trở lại, tưởng tương lai tươi đẹp nhưng covid ập đến cuốn đi toàn bộ công sức và tiền bạc. Em cố gắng vực dậy, vay thêm NH để phục hồi sản xuất và hệ thống thì covid tiếp theo quét thêm lần nữa.
Hiện tại em muốn gác lại toàn bộ và muốn tìm một công việc ổn định lại kinh tế gia đình sau thời gian dài bị covid ăn mòn, cũng như trang trải món nợ của NH.
Có lẽ cccm thắc mắc tại sao không tiếp tục với công việc hiện tại? Tại vì em không còn đủ kinh tế để vực nó một lần nữa, vì kinh tế gia đình, đảm bảo cho con cái học hành quan trọng hơn.
Em 40 tuổi, có hơn 10 năm kinh nghiệm làm trưởng phòng KD, đã kinh qua vị trí điều hành doanh nghiệp, có khả năng phân tích thị trường, lập kế hoạch sản phẩm, lập kế hoạch phân phối, lập kế hoạch doanh, xây dựng thương hiệu, có khả năng đào tạo đội nhóm, biết về facebook ads…
Em làm được khá nhiều việc mà em cũng không biết kể như nào cho đủ.
Hiện giờ em chỉ mong có một công việc ổn định để lo cho gia đình mình, nếu cccm thấy khả năng của em phù hợp với nhu cầu phát triển của mình thì em cũng hy vọng có cơ hội trao đổi thêm
Em xin cảm ơn cccm đã đọc bài.
CCCM cứ chê trách, không sao cả, em cũng ko định làm vừa lòng ai cả, em chỉ cố gắng tìm kiếm một cơ hội mới để bắt đầu lại thôi.
tai chinh.png
Tiếp tục chiến đấu thôi cụ!

Ai cũng có mơ ước - nếu mà mơ ước đó thành sự thực thì giờ có thể nghỉ hưu sớm, hoặc nhàn nhã hơn rất nhiều rồi.

Em cũng đang túc tắc trở lại, với một công việc mà thu nhập hoàn toàn không so được với lúc trước. Nhưng vẫn phải tiếp tục thôi :D :D

Em nghĩ lên được chủ lớn phải có thiên thời địa lợi nhân hòa, chứ cứ đùng phát khởi nghiệp nghe nó ko dễ thế đâu ạ, :(
à em đang nói trường hợp của em
mục tiêu làm gì đó cho riêng mình, chỉ bằng 1/100 của họ thôi là happy lắm rồi

DurexXL

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

giac_mo_4_banh

Xe buýt
Em cũng biết thế, nhưng cụ cũng hiểu là OF nó là diễn đàn, cũng là cái chợ, em ko muốn up quá nhiều thông tin, các cụ các mợ quan tâm em sẵn sàng ib chi tiết, như vậy sẽ hợp lý và cụ thể hơn nhiều.
Dù sao em cảm ơn cụ đã đồng cảm và động viên em
Cụ có thể không up thông tin rất chi tiết, nhưng lĩnh vực cụ đã từng làm, số năm kinh nghiệm, cái cụ tự đánh giá là thế mạnh thì hoàn toàn có thể chia sẻ được.

Dựa vào thông tin của cụ, em giả định marketing là thế mạnh: xem qua fanpage, thấy cụ được khoảng 7000 like sau 2 năm (không rõ đây là like thật hay ảo vì nhìn sơ bộ thì page này có vẻ được mua lại từ page khác) nhưng cơ bản số like và lượt tương tác em thấy không mấy ấn tượng.
Em có xem thử gian hàng trên shopee của cụ, các chỉ số cũng không khả quan hơn là bao dù shop được lập 33 tháng rồi.
Về concept chụp hình cũng không có gì thay đổi, tất nhiên em hiểu khởi nghiệp nhiều thứ phải lo nên cố gắng tận dụng tối đa cây nhà lá vườn, có điều sau ~3 năm thì việc làm theo lối mòn trong bối cảnh tất cả đều thay đổi khiến em thấy cần phải đặt lại câu hỏi.

Đi sâu hơn 1 tẹo về sản phẩm, phân khúc giá của cụ nằm ở khoảng 200K-400K, vốn là phân khúc cực kỳ lỡ cỡ cho 1 nhãn hiệu mới. Em đoán hàng cụ nhập, tức cụ không có yếu tố để tạo thành lợi thế cạnh tranh với các đơn vị khác. Còn nếu cụ làm chủ được công đoạn sản xuất (có xưởng, có thợ) thì mảng mkt của cụ không hề nêu bật được ưu điểm sản phẩm.

Cuối cùng, mảng thời trang này có yếu tố SKUs cao (màu sắc, kích cỡ, mùa vụ..), biên lợi nhuận mỏng, phải bỏ vốn trước (nếu bên cụ không phải dropship) trong khi hướng đi của cụ là cách làm của những bên có thương hiệu hoặc có $ để làm thương hiệu => gặp vấn đề ở bài toán kế hoạch kinh doanh & quản trị tài chính.

Em lướt nhanh qua và tổng hợp mấy vấn đề như vậy, có thể chưa đầy đủ/ chính xác, nhưng hi vọng có thêm góc nhìn giúp cụ có các quyết định chính xác hơn trong tương lai.

Diep1979

Xe điện
Chúc cụ may mắn, hi vọng cụ đủ bản lĩnh để tiếp tục bước tiếp