[Funland] 40 tuổi có thể học đàn Piano không ạ?

HoangGlory

Xe buýt
Rỗi rãi mua sách về đọc rồi nhận biết các nốt, đánh các bài đơn giản trong quyển Method rose hay lắm cụ ạ.

Em luyện một thời gian mà cũng kèm F1 được vài bài, cho hứng thú hơn khi học với thầy.

MIT-ONE

Xe điện
Em là thành viên mới. Trước tiên em xin gửi lời chào đến các Cậu, Mợ trên OF ạ!
Sau đó các Cậu, Mợ cho em hỏi ngu tí:
Em nay U40, thất nghiệp...Gần đây lại thích học đàn Piano. Trong khi bản thân em hiện tại không biết chút gì về nhạc cũng như chưa từng chơi nhạc cụ nào.
Vậy, xin hỏi các Cậu, Mợ trên OF liệu em có thể học không ạ? Mong các Cậu, Mợ góp ý!

Vậy cụ nên nghe một câu chuyện tiếu lâm :

Khi Đặng Thái Sơn đoạt giải quốc tế về đàn PIANO đã về biểu diễn cho các LĐ nghe
Kết thúc buổi biểu diễn, các LĐ khóc như mưa như gió Các phóng tinh viên đến phỏng vấn : Thưa thủ trưởng , thấy thủ trưởng cảm động như vậy chắc buổi biểu diễn phải rất hay và giải thưởng Đ T S đoạt được hoàn toàn xứng đáng ???

L Đ : Hay cái gì , tao nghe chả hiểu ....éo gì nên khóc , thế thôi !!!

Từ đây suy ra : Nếu cụ đi học và biểu diễn ngay chắc các LĐ hay khán giả cũng có thể khóc - Nhưng vì họ đã hiểu !!!

E vui tý nhé !

baogiomoicoxe

Xe tải
Tưởng cụ ở HN em cũng đáng kí tham gia, em 32 rồi nhưng rất thích học!

bientrangt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cụ cứ đăng ký một khóa học cho F1, tiện thể học ké luôn. Em học có mấy buổi mà uýnh khoảng chục bài nghe chả khác quái gì đài.

SweetCandy

Xe hơi
Nếu cụ nghe piano thấy hay và hợp với tinh thần của cụ thì cụ đi học đi đừng ngại. Đừng để đến lúc già cả cuối đời lại thấy tiếc vì chưa làm điều này cụ ạ.

Học nhạc trước hết phải có thẩm âm tốt và sự yêu thích đã, không có mấy thứ này cụ sẽ chỉ mổ cò thôi. Nhưng dù thế nào, cụ đang thấy thích thì cứ đi học và chịu khó kiên nhẫn, em nghĩ là sẽ có thể đánh được vài bài cho thỏa ước nguyện chứ không cần được như Đặng Thái Sơn hay các nhạc sỹ khác, thế là được cụ nhỉ.

Cái khó của việc học dương cầm thực ra ở chỗ là để học được tốt thì sẽ tốn rất nhiều tiền cụ ạ.

BAOVIET_TAXI

Xe điện
kiếm cô giáo nào ngọt nước tí cho thêm cảm hứng cụ ạ

hainguyen181

Xe buýt
Tình yêu là không tuổi tác mà cụ, ủng hộ cụ

tuanprado

Xe tăng
Em là thành viên mới. Trước tiên em xin gửi lời chào đến các Cậu, Mợ trên OF ạ!
Sau đó các Cậu, Mợ cho em hỏi ngu tí:
Em nay U40, thất nghiệp...Gần đây lại thích học đàn Piano. Trong khi bản thân em hiện tại không biết chút gì về nhạc cũng như chưa từng chơi nhạc cụ nào.
Vậy, xin hỏi các Cậu, Mợ trên OF liệu em có thể học không ạ? Mong các Cậu, Mợ góp ý!
Tôi là dân âm nhạc pro, có mấy lời chân tình với bạn. Mỗi nhạc cụ có một đặc thù riêng, có loại nhạc cụ dễ tập, loại khác lại rất khó. Piano là một trong những nhạc cụ rất khó để tập, khó để đạt được đỉnh cao, thường thì người học piano phải được tập từ bé, khi tay con dẻo và quan trọng hơn là phải có năng khiếu tốt. Nếu bạn tập Piano ở tuổi U40 thì đã quá muộn để đạt được trình cao, bạn sẽ không bao giờ chơi hay được, tôi chưa nói đến việc bạn còn chưa biết nhạc lý, một nốt nhạc bẻ đôi bạn cũng chưa biết.

Nếu bạn tập cho vui thì được, nhưng cũng nên xác định ngay từ đầu là vô cùng khó khăn, bạn phải có đam mê vô bờ, bạn phải có năng khiếu và quan trọng hơn cả là bạn phải vô cung kiên trì nữa. Có thể bạn có thời gian dành cho việc học tập, nhưng trong lĩnh vực này không có chỗ cho việc "Cần cù bù khả năng".

Có nhiều bạn đã góp ý là: Sao bạn không tìm một nhạc cụ dân tộc nào đó mà tập chơi cho vui. Tôi nghĩ đấy là góp ý hay đấy, bạn nên xem xét.

Nhiều tuổi rồi mà bạn vẫn muốn học đàn - riêng việc này thôi cũng đủ để nể bạn nhiều. Chúc bạn sớm tìm được giải pháp để thỏa mãn đam mê.

goldenlightvn

Xe tải
Riêng việc học đánh nhạc cụ thì em nghĩ không bao giờ muộn ạ
Các trường quốc tế đều yêu cầu lớp 6 phải biết chơi ít nhất một loại nhạc cụ, đây là tiêu chí đánh giá tâm hồn con người rất tốt, có bực dọc, buồn phiền thất tình đánh đàn giải tỏa vẫn tốt hơn
Nhà em mua đàn và thuê thày dạy cho cháu nhưng nó mới hơn 4 tuổi lại nghịch ngợm nên chưa học được, thành ra bây giờ thày dạy chủ yếu cho ông cụ nhà em

Ông cụ nhà em năm nay 81 tuổi, đánh đàn thỉnh thoảng quên nhạc là chuyện bình thường, đánh thì chậm như kiểu mổ cò ý, nhưng cũng nghe ra bản nhạc. Tuy đánh không hay nhưng cụ luyện tập chăm chỉ lắm, ngày nào cũng sáng 2 tiếng, chiều 2 tiếng, tuy không hay nhưng thỉnh thoảng trong nhà có tiếng nhạc tiền chiến, nhạc trữ tình nga, thậm chí mấy bài như Mối tình đầu, Hoa sữa cũng vui lắm ạ, những dịp sinh nhật các cháu, noel, năm mới cụ lại đánh đàn cho cả nhà nghe.

trau keo

Xe tăng
Con em nó đập pí à nô trên gác nên nhà cháu cugx thích học lắm nhưng cứ ngồi lên thấy nó sang chảnh quá không hợp với mình :)

BAOVIET_TAXI

Xe điện
Tôi là dân âm nhạc pro, có mấy lời chân tình với bạn. Mỗi nhạc cụ có một đặc thù riêng, có loại nhạc cụ dễ tập, loại khác lại rất khó. Piano là một trong những nhạc cụ rất khó để tập, khó để đạt được đỉnh cao, thường thì người học piano phải được tập từ bé, khi tay con dẻo và quan trọng hơn là phải có năng khiếu tốt. Nếu bạn tập Piano ở tuổi U40 thì đã quá muộn để đạt được trình cao, bạn sẽ không bao giờ chơi hay được, tôi chưa nói đến việc bạn còn chưa biết nhạc lý, một nốt nhạc bẻ đôi bạn cũng chưa biết.

Nếu bạn tập cho vui thì được, nhưng cũng nên xác định ngay từ đầu là vô cùng khó khăn, bạn phải có đam mê vô bờ, bạn phải có năng khiếu và quan trọng hơn cả là bạn phải vô cung kiên trì nữa. Có thể bạn có thời gian dành cho việc học tập, nhưng trong lĩnh vực này không có chỗ cho việc "Cần cù bù khả năng".

Có nhiều bạn đã góp ý là: Sao bạn không tìm một nhạc cụ dân tộc nào đó mà tập chơi cho vui. Tôi nghĩ đấy là góp ý hay đấy, bạn nên xem xét.

Nhiều tuổi rồi mà bạn vẫn muốn học đàn - riêng việc này thôi cũng đủ để nể bạn nhiều. Chúc bạn sớm tìm được giải pháp để thỏa mãn đam mê.
cụ nói lạc mất rồi ạ. Như cụ nói thì là tập để phát triển đỉnh cao, để thành chuyên nghiệp. Còn cụ chủ U 40 thì đã xác định học cho vui rồi, để giải trí thôi nên nếu thích thì vẫn học bình thường , chả bao giờ là muộn. Cụ chủ cứ mạnh dạn lên ạ

Lee Saker

Xe điện
Học được, nhưng sẽ mất thời gian. Chúc chủ thớt sớm chơi được vài bài hay rồi phốt lên cho anh em OF cùng xem (nghe).

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Em cũng có câu hỏi trên ,may quá thớt lại nổi. Em thì oánh lung tung nhưng muốn đến cuối đời có cái ảnh chụp với đại dương cầm. :)). Có gam là em phang được tuốt nhưng em muốn tự đệm đọc được bản nhạc để sáng tác. Vì như nhà nói em có khá nhiều sáng tác bất hủ :)). Cả nhà vẫn thổi sáo được. Giờ cần lên đàn !

duyson_bacsy

Xe buýt
50 tuổi còn múa ầm ầm. trên OF đầy cụ nhé :D
Có cháu đây ạ!Cháu hơn 50 roài nhưng cũng mới học và toàn tự tập qua thầy Gu gồ vẫn tập tốt có sao đâu ợ!Có đam mê thì cứ tập thôi cụ ạ!

duyson_bacsy

Xe buýt
Cô gái này cụt tay phải mà còn tập piano được thì không hà cớ gì mình đủ tay lại không tập được nhé!
http://www.youtube.com/watch?v=IL4s5blqubg&feature=player_detailpage
<iframe width="640" height="360" src="//www.youtube.com/embed/IL4s5blqubg?feature=player_detailpage" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chỉnh sửa cuối:

Phập

Xe điện
Em mất bao hàng xóm tốt bụng vì cái trò ngu ngốc này rồi :(