[Funland] 50 Phép tắc trên mâm cơm Việt

lacettiGG

Xe điện
80-90% quy tắc là thông dụng mang tính phổ thông chứ riêng gì Việt nam mà nhiều cụ còn hỏi là ở đâu nhỉ?

meomun346

Xe container
Cái này là của bọn cải sáng tác ra thôi bác ơi! Phép tắc ăn uống thì xưa ông bà mình dạy kèm con cháu từ nhỏ quanh đi quẩn lại cũng chỉ độ mươi điều quy tắc. Thằng cải bịa ra 50 phép tắc trên mâm cơm Việt nghe cho nó rôm rả câu view thôi.
Em còn được dạy là khi ăn ko được gõ thìa, đũa lên miệng bát hoặc lên mâm đồng, mâm nhôm (vì sợ ma nó về).
Ko được dùng đũa để đánh con (lúc đang ăn)

tquang

Xe tăng
Cháu còn gặp 1 ông chuyên thò đũa sang vớt rau bên bát canh người khác cơ.Nói mấy lần mà vẫn thế sau này cháu toàn phải tránh ăn cùng.Cảm thấy mất lịch sự vãi ra ạ

chieuminh

Xe buýt
Còn một trò rất dị, hồi xưa suýt nữa em bị các cụ cho cái tát vì học theo khi ăn cơm tập thể: ăn cơm xong lấy đôi đũa quẹt chéo qua miệng để lau.

XPQ

Xe lăn
Em còn được dạy là khi ăn ko được gõ thìa, đũa lên miệng bát hoặc lên mâm đồng, mâm nhôm (vì sợ ma nó về).
Ko được dùng đũa để đánh con (lúc đang ăn)

Các cụ dạy là "Giời đánh còn tránh bữa ăn", thành thử đánh con bằng bất cứ cái gì lúc bữa ăn đều là đại nghịch vô đạo cả. :)):)):))
Mặt khác, gõ thìa đũa lên miệng hoặc lên mâm hay đại loại tạo ra âm thanh như kiểu loảng xoảng thì chỉ là vô phép bất lịch sự thôi, các cụ xưa nom cổ hủ thế nhưng không sợ ma nhiều như bọn con cháu ngu xuẩn bây giờ.

Bữa cơm Việt thực ra lại rất ít quy tắc thành văn và cực kỳ nhiều những phép tắc tế nhị bất thành văn tùy vào nền nếp gia đình kỷ cương họ tộc văn hóa làng xã rồi cùng mới đến TCVN như giờ chúng mình vẫn hay dẫn chứng. Bởi thế, xét về mặt quy tắc ứng xử chung thì người Việt mình vẫn còn đương ở lúc hỗn mang, còn lâu mới thống nhất được để bình chọn. Vì vậy, mỗi người nếu muốn giở ra người lịch duyệt thì phải tự mà xét nét giữ gìn, cốt ở chỗ chân thành chứ không cốt ở chỗ hiểu biết nhiều phép tắc. Như vậy nếu có thất thố thì cũng là do khác nhau phong hóa chứ không bị chê là bản chất lỗ mãng.

Em lại phải chửi toshi thằng cải phát cho thơm loa.

Ken Hạ Long

Xe điện
Điều đầu tiên là vừa đi ỉa xong không được lấy tay nhón thức ăn hoặc bốc cơm thì không thấy cụ nói đến!

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Tây hay, mỗi thằng mỗi bát, cao cấp hơn thì được đưa ra riêng từng món vào từng người.

Ăn uống kiểu VN em cực ghét.

HHĐT

Xe tăng
1 số Qt trong này gần như ai cũng biết chứ thuộc cả 50 thì ít.