[CCCĐ] 6 ngày ở Sry Lan ka và Maldives

giaophuong

Xe điện
Những cái tốt thì Sry Lanka hơn VN còn cái xấu thì thua VN , hehe.

tuannbb

Xe điện
hay quá, em đi ngủ đây mai vào hóng tiếp, xin cụ giáo ly rượu cho dễ ngủ nào ;)

tuannbb

Xe điện
vâng, em cảm ơn cụ mời em rượu ạ

giaophuong

Xe điện

Tối muộn , Đoàn về lại Colombo .Hôm nay , Đại sứ không chiêu đãi nữa , cũng chẳng thấy thông báo chuyện cơm nước , em hỏi vợ em : em ơi tối nay ăn uống thế nào? Vợ em thì nó hơi thừa kg tí chút nên nó cũng không quan tâm lắm đến ăn uống , nó bảo : " em cũng không biết " Ô , cô này lạ nhỉ , kiểu này khéo mang bụng rỗng về Khách sạn 4 Sao để ngủ .Mẹ ơi , để đến Thiên Đường , Ông Giời thử thách con như vậy sao ? Mà sáng mai 4h30 đã phải dậy để ra sân bay đi Maldives.

giaophuong

Xe điện

Đang say nồng trong giấc ngủ mệt sau một ngày toàn đi và đi..Chuông báo thức Khách sạn réo vang .Em chồm dậy , Ôi đã 4 h20 , mà 4 h30 xe đã chờ ở cửa để đón bọn nam sang bên nhà Đại sứ rước bọn nữ..8 phút cho tất cả " đông , tây , nam , bắc , xúc xắc , mưa thu.." Xuống sảnh , may quá , em chưa phải là người cuối cùng ....Sau màn chia tay bịn rịn , than khóc., đẫm không khí chia ly giữa Đoàn với Nữ Đại sứ Kiều Thu ( mà em biết trong bụng Nữ Đại sứ đang mừng lắm vì tống khứ được bọn này đi rồi..) cả Đoàn ra sân bay , cách trung tâm TP khoảng gần 40 km ..Đây rồi , lại được gặp các em Tiếp viên Sry Lanka mà " anh" rất có cảm tình. Sau một giờ bay , cũng có tí " lên , xuông" nhưng không quá sợ , máy bay bắt đàu hạ cánh. ...Gì thế này , máy bay cắm chúi đầu xuống đất , chết mệ rồi..em quáng quàng xỏ vội chân vào chiếc dép tông giả da mới mua ở Sry , ( nói dại , nhỡ máy bay có làm sao , mất đôi tông thì tiếc lắm ).... két...két....máy báy chạm đất cái là phanh dúi phanh dụi..Sau này em mới biết , sân bay nằm trên một hòn đảo nhỏ , đường băng rất ngắn...Hú hồn. Coi như thoát chết....Ôi , ta đã đặt chân lên Thiên đường Maldives...Chưa , .đây mới chỉ là sân bay , từ đây ra các Thiên Đường , mỗi người sẽ phải bỏ ra 140 đô Mỹ để đi tầu cao tốc và khoảng 50 phút chạy trên biển nữa. Các Resort đều có đại diện ở sân bay để đón khách đã đặt hoặc chưa đặt chỗ...Giây phút của một Sao , của sự hưởng thụ tại xứ Thiên đường sắp sửa bắt đầu...

Chỉnh sửa cuối:

giaophuong

Xe điện

Cả Đoàn xuống Tầu cao tốc , chà chà , nước biển bắt đầu xanh rồi đây..

Những hình ảnh trong tầu và ngoài cửa sổ.

Mỗi người lên tầu được phát một chai nước , đây là tầu cao tốc của Resort , đưa đón khách , tiền đã nằm luôn khi đặt phòng Khách sạn. Tầu đi nhanh , giữa Đại dương bao la , vượt qua rất nhiều các Hòn Đảo - Resort 5 Sao.

giaophuong

Xe điện

Tầu cập bến Hòn Đảo - Resort mà bọn em đã đặt trước. Mặc dù đã xem nhiều hình ảnh về Maldives nhưng cả Đoàn vẫn trầm trồ , ngạc nhiên trước cảnh đẹp đến ngỡ ngàng của Biển , Trời nơi Thiên Đường này .Ra đón Đoàn là các Nhân viên Lễ tân và Chuyển hành lý của Resort .Mỗi người nhận từ trên tay bé Lễ tân 1 chiếc khăn mặt ấm hơi bạc hà và 1 Ly nước Hoa quả. Thực sự bắt đầu cảm nhận thấy giá trị của sự Đẳng Cấp.

Mợ Anh

Xe hơi
Nước biển trong, xanh thế cụ nhỉ? Hơn cả ở Đà Nẵng

vinh khanh

Xe tải
Em chưa đến Srilanka nên em cũng không dám chém với cụ. Nhưng con bé bạn em thì nó đến mấy lần rồi, thậm chí là có bạn trai là người Srilanka. Con bạn em nó là người Phần Lan 100%, cũng chính vì nội chiến ở Srilanka mà nó muốn bảo lãnh bạn trai nó sang Phần Lan mà không được. Srilanka rất nghèo cụ ạ, em không hiểu cụ lấy số liệu ở đâu mà nói thu nhập của họ cao gấp 2,5 lần mình?! Srilanka nó thu hút nhiều khách du lịch Châu âu vì vẻ đẹp của nó hoang sơ, hơn nữa đất nước nhiệt đới nên thời tiết lúc nào cũng nắng nóng, có nhiều biển. Theo như con bạn em nó nói thì 2 sắc dân ở đây là một bên là ủng hộ nhóm những con hổ giải phóng Tamir (không biết em viết có đúng ko nữa), còn một bên là ủng hộ chính phủ hiện tại. Ở Srilanka nạn hối lộ tràn lan và hấp diêm tuy không nhiều như Ấn Độ nhưng cũng xảy ra tương đối nhiều. Phương tiện chính ở Srilanka theo em được biết là xe Túc Túc và xe máy, chắc cụ chỉ quanh quẩn ở mấy vùng nhà giàu nên mới nói là oto. Còn lạc hậu ở đây là em nói về cơ sở vật chất, không có cửa so với Việt Nam đâu ạ. Thêm cái lạc hậu nữa là con bạn em nó là Tây nên người nó cũng nhiều hình xăm, thế mà sang bên đó vào trong bar đúng hôm cảnh sát vào kiểm tra, cảnh sát quy luôn con bé này là gái gọi :D.
Cụ Giáo lại lượng thứ cho tụi em tranh luận chút nhé. Đa tạ cụ giáo
Em xin đưa một con số thế này cụ xem ( Mốc thời gian là năm 2013). Theo báo chính phủ và Dân trí thì Viêt nam thu nhập bình quân đầu người là 1.960usd/ Và theo nguồn của Ban quan hệ quốc tế VCCI, thu nhập bình quân đâu người của Srilanka là 5.600usd có nguồn là 6.100usd, cao nhất khu vực nam Á. Bên này nội chiến kéo dài khá lâu, nhưng khi " hòa bình" thì tốc độ tăng trưởng nhanh. Giống như việt nam mình từ sau năm 1996 vậy.
Có thể bạn Cụ là người Châu Âu, nên cách nhìn nhận khác, Em Châu Á nên dù sao mình dễ gần với lối sống và phong tục tập quán hơn ( Cái này cụ Giáo đã nói rồi)
Em xin gửi bức ảnh nhé cụ Giáo (Thị phần của Cụ mà em xin suốt, ngại ghê cơ, lần sau không xin mà cự tự nhiện như ruồi dc không cụ giáo)

Đây là em tuc tuc mà cụ nói.
Còn những vấn đề khác em xin trao đổi với cụ sau ( Bằng cách nhìn nhận của cá nhân em và số liệu em biết).

giaophuong

Xe điện
Hì, em chỉ nói những gì em được nghe thôi và có xem một chút về đất nước Srilanka qua ảnh. Để so sánh mọi mặt về hai quốc gia là quá khó nếu chỉ đứng ở phía là khách du lịch. Cụ cho em hỏi chút là cụ sống và làm việc ở Srilanka hay thế nào ạ? Con bé bạn em nó đã từng sống ở những thành phố sau Ella Colombo, Kandy, Tangalla, Badulla. Trong đó nó nói Badulla là thành phố tệ nhất vì khi đó nó bị cảnh sát giữ ở đó, nhưng sau khi đút ít tiền thì lại được ra :D. Mà bên đó lái xe đa phần chả cần bằng bủng gì cả, gặp cảnh sát chỉ cần đưa chút tiền là qua, đấy là những gì em được nghe kể lại trực tiếp từ bạn em.
Tây nó cảm nhận không đúng lắm đâu .Xe của tớ rẽ trái hơi bị vượt đèn , Police nó vẫy xe vào sát đường , lái xe xuống cầm một cái biên bản tự đi nộp phạt luôn.Chẳng có nước nào lái xe mà không có giấy phép đâu. VN về khoản đó là tệ nhất TG rồi: quá tải , quá người , không phép tầu thuyền..
.

giaophuong

Xe điện

Mới 12h30 , theo quy định phải sớm nhất là 13 h30 bọn em mới được Check in Phòng Khách sạn. Em chụp mấy cái ảnh loanh quanh quầy Lễ tân.

piaggio

Xe tăng
Mãi chưa đến chỗ ăn chạc - 140$

koala_benho

Xe tăng
Đây là bài đầu tiên về Maldives ở CCCCĐ, cảm ơn cụ. Nước biển mầu xanh ngọc bích đẹp quá.

DuongTuan67

Xe hơi
Hạ cánh phanh gấp quá cụ Giáo bay mất đôi tông rồi ờ???

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Z3 sao bảo chụp đẹp lắm mà em thấy thua iphone nhể

PAPAZA

Xe hơi
Nói thật là chưa viết bằng điện thoại bao giờ , nhiều điều lạ lẫm.
Lịch trình của em đây ( cho cụ , mợ tiện theo dõi )
Ngày 1 :HN- Sing ( bay VNA )
Sing - Colombo ( SryLanka) ( bay SryLankam Airlines )
Ngày 2 : Colombo - TP Kandi - Colombo
Ngày 3 : Colombo - TP cổ Galle - Colombo
Ngày 4 : Colombo - Sân bay Maldives
Sân bay Maldiv- Resort 5 Sao ( tàu cao tốc )
Ngày 5 : Resort 5 Sao
Ngày. 6 RS 5 Sao đến 17 h - Sân bay Maldiv
Sân bay Maldiv - Thủ đô Male ( 15 phút đi phà)
Sân bay Maldiv - Sân bay Colombo
Ngày 7 : về đến HN.
Thiên đường maldives,hoang sơ quyến rũ

PAPAZA

Xe hơi

Đúng là đi kiểu " tiết kiệm " nên được dịp chu du , vòng vèo tí ti . Bù vào đấy em lại có 5 tiếng Shopping ở Singapore ( ngó chứ tiền đâu mà shop ) .Nhưng đến vào đúng giờ ăn nên phải đi tìm chỗ ăn cái đã.
Sân bay sing hiện đại và đẹp quá