[Funland] 7 chị em gái kiện 'anh trưởng' vì mất phần trong 6.000 m2 đất thừa kế

kaku223223

Xe tăng
Đất đai lên giá, thì lòng người đi xuống các cụ nhỉ, gia đình mà 9 anh chị em mà hòa thuận thì vui và mạnh phải biết.

Nhiều cụ bảo: anh chị em rất tin tưởng nhau, ko tham lam, nhưng nếu là tranh chấp 10-20-50 tỷ... thì có chắc chắn ko tham không?

Ngoài ra, bố mẹ cũng nên có trách nhiệm phân chia tài sản rõ ràng, chứ quăng 1 cục đó thì khác gì làm khó các con.

7 chị em gái kiện 'anh trưởng' vì mất phần trong 6.000 m2 đất thừa kế
BẮC GIANGHơn 6.300 m2 đất thừa kế không có di chúc, bảy con gái cho rằng mình góp tiền xây nhà thờ cha mẹ, cáo buộc con trai trưởng "không đóng góp gì" nhưng từ thủ đô về quê để chiếm hết nhà cửa, sổ đỏ.

butchikim

Xe ba gác
Xưa có câu “Ngồi trên đống cát, ai cũng là hiền nhân, quân tử. Ngồi trên đống vàng mới biết ai thật sự là quân tử, hiền nhân.”

Giờ thì đất còn hơn cả vàng ;;)

polizia

Xe container
Nhà bà già vợ em đây, có 2 mảnh mỗi mảnh hơn 200m2 giữa Đống Đa - Hà Nội.
3 chị em gái và 1 ông em út. Ông út tham tranh chấp vs 3 bà chị nên đến giờ vẫn kiện nhau ko làm đc sổ đỏ.
Trong khi bản thân ko có lương hưu, nhà vẫn cấp 4, trong nhà tài sản giá trị nhất là cái điều hoà vs cái TV Led 43 inch, bộ salon gỗ từ cách đây 30 năm.
Cả đời chưa đi du lịch tự túc bao giờ, năm nay 70 tuổi chưa biết mùi ks 4-5 sao hay resort , sống chỉ loanh quanh đầu ngõ ngồi hàng nước vs Tết thì về quê vợ.
Nhiều lúc e tự hỏi đéi hiểu sống trên mấy trăm m2 đất nội thành mà sốn nghèo như vậy thì đc cái cm gì :)), ko hiểu nổi.
Trong khi chỉ cần ko tham biết bảo nhau thì 10-20 năm cuối đời sống sung sướng rồi.
Vài năm nữa có làm đc sổ đỏ xong tai biến hay nằm 1 chỗ thì cũng là hết đời.

Pigwalk

Xe container
3 chị em gái và 1 ông em út. Ông út tham tranh chấp vs 3 bà chị nên đến giờ vẫn kiện nhau ko làm đc sổ đỏ.
Trong khi bản thân ko có lương hưu, nhà vẫn cấp 4, trong nhà tài sản giá trị nhất là cái điều hoà vs cái TV Led 43 inch, bộ salon gỗ từ cách đây 30 năm.
Cả đời chưa đi du lịch tự túc bao giờ, năm nay 70 tuổi chưa biết mùi ks 4-5 sao hay resort , sống chỉ loanh quanh đầu ngõ ngồi hàng nước vs Tết thì về quê vợ.
Nhiều lúc e tự hỏi đéi hiểu sống trên mấy trăm m2 đất nội thành mà sốn nghèo như vậy thì đc cái cm gì :)), ko hiểu nổi.
Trong khi chỉ cần ko tham biết bảo nhau thì 10-20 năm cuối đời sống sung sướng rồi.
Già người ta nghĩ khác lắm, đôi khi bảo thủ và cố chấp lắm, nghĩ thoáng lên 1 chút thì đã vui vẻ, nhàn sướng. Nghĩ được như cụ thì trật tự XH giờ đã ngon, ko loạn ntn đâu.

MuathuHN252

Xe lăn
Nhà e đất cũng bao la. Bố mẹ cũng mặc định là để hết cho út nhà e, là con trai duy nhất. Bọn e biết chắc nếu ý kiến gì cũng ko dc nên miễn bàn luôn. OB vẫn quan niệm con gái là con ng ta. Chỉ mong sau này út đừng có báo nợ hay lgi mà fai bán đất bán nhà. Hoặc ko vui lên đuổi bố mẹ ra đường là dc.
Ah BM chỉ cho con trai nhưng ví dụ có đứa con gái nào lỡ dở, bỏ ck, ko có nhà cửa, ko đủ kinh tế xây nhà ở Thành phố ở, thì về nhà, bố mẹ vẫn cho 1 góc đất để xây nhà ạ. Còn đứa nào gđ yên ấm thì đất đai nhà cửa tự lo

Xichlo2014

Xe tải
Dòng họ nhà em thì khi có việc các bà cô tuyên bố con gái đi lấy chồng là hết trách nhiệm, khi chia đất thì mấy bà bảo trai gái quyền lợi như nhau. Giờ đất thì bác trưởng giữ hết giấy tờ, mấy bà cô đòi chia phần nhưng đếch dám đòi to, bác trưởng cũng chỉ giữ được giấy tờ và sử dụng đất thôi, muốn sang tên thì mấy bả không ký, mỗi lần bàn đến đất cát cãi nhau như mổ bò.

AMATAX

Xe điện
Đất đai lên giá, thì lòng người đi xuống các cụ nhỉ, gia đình mà 9 anh chị em mà hòa thuận thì vui và mạnh phải biết.

Nhiều cụ bảo: anh chị em rất tin tưởng nhau, ko tham lam, nhưng nếu là tranh chấp 10-20-50 tỷ... thì có chắc chắn ko tham không?

Ngoài ra, bố mẹ cũng nên có trách nhiệm phân chia tài sản rõ ràng, chứ quăng 1 cục đó thì khác gì làm khó các con.

7 chị em gái kiện 'anh trưởng' vì mất phần trong 6.000 m2 đất thừa kế
BẮC GIANGHơn 6.300 m2 đất thừa kế không có di chúc, bảy con gái cho rằng mình góp tiền xây nhà thờ cha mẹ, cáo buộc con trai trưởng "không đóng góp gì" nhưng từ thủ đô về quê để chiếm hết nhà cửa, sổ đỏ.

Kể ra luật cũng ko sát thực tế cho lắm, khi có việc thì gõ đầu con trai...khi chia phần thì chia đều. Em nghĩ trách nhiệm, nghĩa vụ và quyền lợi phải đi đôi với nhau.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Xưa có câu “Ngồi trên đống cát, ai cũng là hiền nhân, quân tử. Ngồi trên đống vàng mới biết ai thật sự là quân tử, hiền nhân.”

Giờ thì đất còn hơn cả vàng ;;)
Câu này giờ sai 99,66%.
Cát giờ cũng đắt không kém đất đâu.
=))

kaku223223

Xe tăng
Kể ra luật cũng ko sát thực tế cho lắm, khi có việc thì gõ đầu con trai...khi chia phần thì chia đều. Em nghĩ trách nhiệm, nghĩa vụ và quyền lợi phải đi đôi với nhau.

Em thấy có việc nào mà chỉ được gõ đầu con trai đâu cụ

Còn theo các bố mẹ văn minh lý luận, thì sẽ là chia đều cho con cái, riêng đứa con trưởng + trai thì sẽ có phần hơn vì nó lo ma chay, lễ lạt

MuathuHN252

Xe lăn
Có những gđ thì khi có việc con nào cũng lo, thậm chí con gái lo hơn. Nhưng lúc chia phần con gái ko dc gì đâu cụ ah

Son23

Xe tải
Khi có việc gõ đầu con giai là tự gia đình họ phân chia việc, luật có bắt đâu mà cụ đổ cho luật. Đến con ngoài giá thú, đột nhiên xuất hiện khi lão bố chết, còn đc chia tsan bằng con đẻ. Luật họ dựa trên quan hệ hôn nhân, huyết thống để phân chia. Vì thế bố mẹ mới là người nên rạch ròi. Đừng có việc gì cũng chỉ đổ đầu 1 đứa xog lúc tài sản cho đứa khác, con cái nó ko phục.

phuongmit

Xe cút kít
Sống nghèo trên đất tiền tỉ combo thêm bất hoà sau còn chả nhìn mặt nhau. Khôn ra chụm đầu vào bán đi thì mỗi slot 1 căn riêng biệt, có tí vốn làm hiu nữa là đẹp bạc

thaorua2008

Xe tải
Quê nhà em đất đai cũng đăt nhưng nhà và đất là nghiễm nhiên của con trai bao nhiêu đời nay rồi, con gái chẳng ai động chạm.

kaku223223

Xe tăng
Có những gđ thì khi có việc con nào cũng lo, thậm chí con gái lo hơn. Nhưng lúc chia phần con gái ko dc gì đâu cụ ah

Điều này là tâm lý phổ biến,

Khi phân chia thì sẽ ưu tiên cho con zai, cho cháu nội, vì nó ở , nó thờ mình, cháu nó họ mình.
Nhưng khi ốm đau, có chuyện thì vái tất, đứa nào cũng sẽ đến việc :)

polizia

Xe container
Sống nghèo trên đất tiền tỉ combo thêm bất hoà sau còn chả nhìn mặt nhau. Khôn ra chụm đầu vào bán đi thì mỗi slot 1 căn riêng biệt, có tí vốn làm hiu nữa là đẹp bạc
Thế nó mới buồn cười lão ah, bài toán trẻ con nó cũng nhẩm ra nhưng đhs 20 năm nay vẫn cố chấp bảo thủ sống trong nghèo khó.