[Funland] 7 chị em gái kiện 'anh trưởng' vì mất phần trong 6.000 m2 đất thừa kế

Khongdanhvong

Xe điện
Kể ra luật cũng ko sát thực tế cho lắm, khi có việc thì gõ đầu con trai...khi chia phần thì chia đều. Em nghĩ trách nhiệm, nghĩa vụ và quyền lợi phải đi đôi với nhau.
Cụ nhầm sao ấy, em vào viện thấy toàn con đẻ, con gái chăm bố mẹ, con trai, con dâu ít hơn, kể cả giỗ chạp toàn chung nhau chia ra chứ gái được gì hơn đâu ạ.
Như nhà em đây, ông bà đi viện anh trai duy nhất luôn đòi chia đều từ thời gian trông đến tiền viện phí. Con trai đó 😂

cobra77

Xe buýt
Ở quê là vậy, như quê mẹ em giờ thuộc HN cách thủ đô có 20km, Mặc định đất đai con trai hưởng hết. Nghĩ cũng cay từ những năm 8x 9x hầu như mọi việc ông bà mẹ em lo là chính cả vật chất lẫn tinh thần, các bác các cậu đi thoát ly hết, giờ người còn người mất đùng cái mỗi thằng con của các ông ý về mõi thằng chiếm một mảnh, đất lên mỗi đứ có vài tỷ. Mất dạy nhất là thằng con ông trưởng, đ.m nó để làm ăn còn cắm sổ bank mảnh đất thờ cúng ông bà ngoại. Mẹ em cũng phải làm ầm lên vận động các em và họ hàng yêu cầu nó không được làm vậy để còn chỗ cho con cháu lễ tết giỗ chạp ông bà.

Thành Thị 1

Xe điện
Tôi thấy đồng chí Chưởng hết sức tình nghĩa đấy chứ. Đây này:
"Ông Hiền khẳng định là người hiểu lý lẽ, "không tiếc chị em gái cái gì" nên khi phát hiện sự việc, ông đã tổ chức chia tài sản bằng một cuộc họp gia đình chia tài sản. Với thửa đất hơn 4.650 m2, nơi có căn nhà và 360 m2 đất thổ cư, ông chia đôi cho mình và em trai. Các thửa đất bờ bãi còn lại, chia đều cho 7 chị em gái đã theo chồng. Hai thửa ruộng của cha mẹ, ông Hiền hưởng để "lo hương hỏa" cho cha mẹ.

Bị đơn này cho biết, sau khi được chia đất bờ bãi, các chị em gái đã đồng ý bán hết lại cho ông để sản xuất nông nghiệp. Đổi lại, ông trả họ mỗi người 10 triệu đồng, tổng 70 triệu đồng.

"Sau khi thống nhất, mọi người vui vẻ đồng ý, tôi mang hồ sơ lên làm thủ tục sang tên, chia đất. Sau đó mấy ngày, mấy chị em kia "đổi giọng", không muốn chia như thế mà muốn chia tất cả làm 9 phần đều nhau, rồi đâm đơn kiện", ông nói.
".

Đấy, mỗi người em gái được chia hẳn 10 triệu đồng còn gì.
Cậu Chưởng thực sự là người không tiếc chị em gái cái gì.
Đùa, e đọc xong cũng lẩm bẩm dcm nhà cậu chưởng!!

present

Xe điện
Nói chung vụ này đều do thằng Trưởng giả bố láo thôi.
Mấy trò mèo theo như nó kể chả ai tin được.
Riêng cái vụ ủi cái nhà cho 08 chị em ở quê sửa lại là thất rõ bản chất lật lọng rồi!

XPQ

Xe lăn
Từ thời Lê cho đến Nguyễn nước mình đã công nhận quyền được hưởng thừa kế của phụ nữ trong trường hợp cha mẹ mệnh một mà không có di chúc. Chỉ là phải tính trừ đi phần thừa kế dành cho hương hỏa thờ tự còn lại chia đều không phân nam nữ, thậm chí con rể mà phải chui gậm chạn làm công làm rẽ cho nhà vợ cũng được tính phần chia. Chỉ trừ tập ấm thì không tính cho con gái.

sthd

Xe lăn
Đùa, e đọc xong cũng lẩm bẩm dcm nhà cậu chưởng!!
hung vụ này đều do thằng Trưởng giả bố láo thôi.
Mấy trò mèo theo như nó kể chả ai tin được.
Riêng cái vụ ủi cái nhà cho 08 chị em ở quê sửa lại là thất rõ bản chất l
đã Tham lại còn Ngu
giờ thì thằng Trưởng này mất tất. không giấy tờ gì, tòa cứ chia đều thôi.

mà cũng mặt dày thật.
bao năm ở HN, chả ở với ông bà ngày nào, khi ông bà mất thfi về đòi tất! thằng này mà đòi được thì nó cũng bán ngay lấy tiền bao gái thôi.

motthoidongbim

Xe điện
Không có di chúc thì cứ theo Luật mà thực hiện. Nhiều khi con gái vs con rể còn chăm sóc bme hơn trai, trai có khi còn báo nhà nữa. Thế thì để cho nó làm dek gì? Còn kể cả ko có di chúc nhưng sống tốt vs bme thì lúc làm phân chia ts, mọi người cũng nhường phần ts cho ng có đóng góp vs bme, gia đình thôi.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em có người quen, cô chú về hưu, 2 con ở riêng, có cái nhà 30m2 5T mặt đường Thái Hà, cho thuê T1 được 20tr/th mà cô chú vẫn quyết định bán nhà đc 18 tỷ, mua 1 căn CC rộng rãi sang xịn gần hồ Tây, cho 2 đứa con mỗi đứa mấy tỷ, còn lại gửi tiết kiệm. Cuộc sống nhàn nhã, thoải mái, ko phải leo trèo cầu thang, tránh xa phố xá ồn ào, khói bụi.
Về già leo thang bộ khó

Nov

Xe tăng
Lại nhớ thớt có nhiều cụ lớn giọng "Anh em như tay chân,...".

dheIa

Xe điện
Lại nhớ thớt có nhiều cụ lớn giọng "Anh em như tay chân,...".
2 tay 2 chân cộng lại chỉ đc 4. Nhà này những 9 nên tranh nhau là đúng bài ạ ^^
Bài học rút ra là đừng đẻ lắm. Ko đẻ càng yên tĩnh ạ ^^

Xichlo2014

Xe tải
Mấy bà cô bên nội e cũng thế. Lúc làm sổ để xây nhà thờ thì ngúng ngẩy bảo ko cần chia. Sợ bị đóng góp. Ông cụ e & 2 bác nữa đứng tên bỏ xèng ra xây. Mấy bà bây h giở quẻ khóc lóc kêu ko có phần. Ông bác trưởng điên tiên chửi cho xấp mặt. Đất thờ cúng nhà e sổ chung. Sang tên cho trưởng. Nếu ko có j thay đổi đời cu con nhà e sẽ dc đứng tên:D

Còn nhà e ông bà chia chác xong hết rồi. Gọi hết dâu rể đến. 2 ông a rể tuyên bố ko liên quan. 2 bà kia vỗ mông cái đét bẩu cho vc e hết. Vậy là e hưởng tất ăn cả:))
Hưởng hết đất cũng áp lực phết đấy. Nhà em sang tên hết cho anh trai cả, mà ổng thì lại không có con trai nên giờ làng xóm cứ nói ra nói vào.

cantona

Xe container
Đọc qua đã thấy thằng trưởng đc ăn học ở thủ đô đem hết cái thói khôn lỏi, trí trá về dành đất với ace trong nhà rồi. Lại còn đòi đổi cả chủ tọa mới kinh. Đất qua bài viết là đất trồng cây. Nhưng vs khả năng kte cùng sự nhạy bén có thể anh ta sẽ hóa đc thành đất ở cả 6377m² này trong tương lai lúc sắp chết. Và ts kếch xù mấy đứa con sẽ hưởng, nó phá cho bằng hết, thế là nghiệp quật hơi nhanh ;)). Anh bồi viết toàn cho ngoặc kép mấy cụm từ dính đến ông trưởng. Đúng kiểu hại người không dao.

otothanglong

Xe điện
Ông trưởng tham như mõ, 68 tuổi làm doanh nghiệp mà luật thừa kế toàn là "tưởng" với "nghĩ"
Mất tình mất nghĩa
Em biết nhiều nhà thế này lắm, khổ đông con lắm cháu chia chắc không đều, phúc chưa thấy đâu mà toàn thấy họa, có nhà ae tổ tông còn từ mặt nhau chỉ vì đất cát.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Vụ này chắc chờ thêm thông tin mới có thể đánh giá ai đúng/sai.
Nhưng hiện nhà họ mất đoàn kết, đó kị thì rõ rồi =))

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Nếu không có di chúc thì con gái như con trai hưởng thừa kế như nhau. Ngày xưa nhiều vùng quê mình chỉ chia đất cho con trai, con gái không có phần, nên bị đơn nghĩ mình ở thế thắng.
Nó cố tình ấy, chứ giám đốc doanh nghiệp lại sống ở HN thì chả thừa hiểu!
Em đáng giá ông này là bố láo ăn cắp!

red_dragon88

Xe buýt
Tôi thấy đồng chí Chưởng hết sức tình nghĩa đấy chứ. Đây này:
"Ông Hiền khẳng định là người hiểu lý lẽ, "không tiếc chị em gái cái gì" nên khi phát hiện sự việc, ông đã tổ chức chia tài sản bằng một cuộc họp gia đình chia tài sản. Với thửa đất hơn 4.650 m2, nơi có căn nhà và 360 m2 đất thổ cư, ông chia đôi cho mình và em trai. Các thửa đất bờ bãi còn lại, chia đều cho 7 chị em gái đã theo chồng. Hai thửa ruộng của cha mẹ, ông Hiền hưởng để "lo hương hỏa" cho cha mẹ.

Bị đơn này cho biết, sau khi được chia đất bờ bãi, các chị em gái đã đồng ý bán hết lại cho ông để sản xuất nông nghiệp. Đổi lại, ông trả họ mỗi người 10 triệu đồng, tổng 70 triệu đồng.

"Sau khi thống nhất, mọi người vui vẻ đồng ý, tôi mang hồ sơ lên làm thủ tục sang tên, chia đất. Sau đó mấy ngày, mấy chị em kia "đổi giọng", không muốn chia như thế mà muốn chia tất cả làm 9 phần đều nhau, rồi đâm đơn kiện", ông nói.
".

Đấy, mỗi người em gái được chia hẳn 10 triệu đồng còn gì.
Cậu Chưởng thực sự là người không tiếc chị em gái cái gì.
Chia đất bờ bãi thì chịu rồi, phần đất ở có giá thì ôm hết rồi 😆

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Con gái lấy chồng có cha mẹ ruột chia được căn nhà, khi cha mẹ chết đố đem được hình ảnh cha mẹ ruột lên bàn thờ ... ngay chính căn nhà của bố mẹ cho.
Nên đa số con gái không được chia phần hoặc được rất ít., đúng thôi.
CON GÁI LÀ CON NGƯỜI TA, đào tạo cho lắm cũng phục vụ bên chồng.

Em ghi thế và sẽ xóa sau 10p, kẻo các cụ mắng.
Cụ nói thế nào ấy, chắc nhà cụ thế chứ nhà e k thế

My Hao

Xe điện
Một thực tế là ở làng quê miền Bắc, đất đai bố mẹ sẽ để lại cho con trai, con gái đi lấy chồng thì sẽ hưởng đất nhà chồng. Ngay trường hợp bài báo này, nếu bố mẹ còn sống em nghĩ khả năng cao cũng sẽ chia giống như ý ông trưởng kia thôi. Và với đại đa số các gia đình ở quê, khi bố mẹ chia đất như vậy thì các con gái cũng không có ý kiến gì, anh chị em vẫn sống hòa thuận. Những trường hợp mâu thuẫn gay gắt như thế này thường là do khi bố mẹ còn sống ko tuyên bố phân chia tài sản rõ ràng.
Em cũng xuất thân từ quê, không dám đánh giá phong tục các cụ chia (phần lớn) đất đai nhà cửa cho con trai là đúng hay sai. Nhưng em nghĩ để tránh con cái sau này mâu thuẫn nhau, bố mẹ nên nên làm di chúc từ sớm.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Kể ra luật cũng ko sát thực tế cho lắm, khi có việc thì gõ đầu con trai...khi chia phần thì chia đều. Em nghĩ trách nhiệm, nghĩa vụ và quyền lợi phải đi đôi với nhau.
Nhầm rồi cụ ơi, bố mẹ ốm đau toàn con gái hết.
Con trai chỉ dc cái chống gậy lúc chết và thắp hương khấn khi cúng giỗ thôi!