[Funland] 7 chị em gái kiện 'anh trưởng' vì mất phần trong 6.000 m2 đất thừa kế

xebobabanh17201

Xe điện
Tết nhìn bố mẹ buồn em xót xa lắm nhưng cũng chẳng biết làm sao. Hai vk ck em thương các con của chị hai bên như con mình, thiếu gì cần gì đều có thể cho hết. Hai chị thì cũng làm công nhân ở quê nhưng luôn hết mình vì cậu, lúc em mới ra trường còn khó khăn, còn đi vay mượn để đưa cho em làm ăn. Ba chị em toàn ôm nhau, có mơ cũng chả nghĩ có ngày hôm nay.
Ông ấy chả hiểu sao nạy nảy ra thế, mà chính ông ấy sướng nhất nhà, ngày mới ra ở riêng cách đây 20 năm bố mẹ em có mảnh to đẹp ở khu mới ông ấy nhận luôn. Còn bán thêm một mảnh đất nhỏ khác lấy tiền cho ông ấy xây nhà, Nên bố mẹ mới bảo mày ra đó ở thì nhà này là của thằng T. Giờ bố mẹ bảo ông ấy thì ông ấy bảo đất tôi ở là không phải đất hương hoả k tinh, đât đây là đất hương hoả, tôi con trưởng 1/2, con gái k phận sự cút, biến, rồi đuổi 2 chị gái em.
Cũng vì tham, vì tiền mà mất hết anh em.
Họ đằng vợ nhà em, 2 anh em chỉ vì tranh chấp có 10cm giáp ranh mà anh em bỏ nhau. Thật đáng tiếc, cũng chỉ vì ngày xưa các Cụ chia ào ào ko sổ sách( mia, mỗi ông có cả 3-400m đất HN đấy).

anphudong

Xe buýt
Làng quê Bắc Bộ tư tưởng trọng Nam khinh Nữ vẫn phổ biến ở những người già. Mấy cô vk chẳng may ck mất thường bị nhà ck đuổi đi rất tàn nhẫn.
Chị vk em lấy ck sinh được mỗi cô con gái, tài sản hiện khá lớn với 3 căn nhà mặt phố trị giá ngót trăm T, mấy cô chú bên ck đến chơi cứ hở ra là nói " Con gái lấy ck là xong" - Ý là mày đi lấy ck thì tài sản của bố mẹ mày sẽ để lại cho những người có con trai nối dõi mà chả cần biết quy định của pháp luật thế nào. Nhiều lúc hai mẹ con nghe vậy cũng cảm thấy buồn trong khi ông bố thì vì tình ruột thịt cũng đã chia sẻ khá nhiều cho gia đình bên nội rồi. Lòng tham con người là vô đáy, lấn át mọi lẽ phải trên đời và chỉ khi gần đất xa trời may ra họ mới hiểu.

Happiness76

Xe hơi
Tết nhìn bố mẹ buồn em xót xa lắm nhưng cũng chẳng biết làm sao. Hai vk ck em thương các con của chị hai bên như con mình, thiếu gì cần gì đều có thể cho hết. Hai chị thì cũng làm công nhân ở quê nhưng luôn hết mình vì cậu, lúc em mới ra trường còn khó khăn, còn đi vay mượn để đưa cho em làm ăn. Ba chị em toàn ôm nhau, có mơ cũng chả nghĩ có ngày hôm nay.
Ông ấy chả hiểu sao nạy nảy ra thế, mà chính ông ấy sướng nhất nhà, ngày mới ra ở riêng cách đây 20 năm bố mẹ em có mảnh to đẹp ở khu mới ông ấy nhận luôn. Còn bán thêm một mảnh đất nhỏ khác lấy tiền cho ông ấy xây nhà, Nên bố mẹ mới bảo mày ra đó ở thì nhà này là của thằng T. Giờ bố mẹ bảo ông ấy thì ông ấy bảo đất tôi ở là không phải đất hương hoả k tinh, đât đây là đất hương hoả, tôi con trưởng 1/2, con gái k phận sự cút, biến, rồi đuổi 2 chị gái em.
Tại nhà cụ chia tài sản của cha mẹ nặng về tình nhưng không đủ lý. Chốt lại cụ không phải trưởng nhưng cha mẹ cảm tính cho hết nhà thì làm gì ông trưởng chả nhảy lên, nhà nào xử lý thế này thì đều mâu thuẫn hết chứ đừng nói trưởng nhà cụ tính cách không chuẩn. Đúng lý có việc gọi trai trưởng lo, chia đất đai có cho trc thì trừ đi phần đã cho trc như nào, phần còn lại thế nào v.v...thì con cái bớt mâu thuẫn. Nhà bố em, bác trưởng cũng đc ông bà cho nhà lấy vợ, sau vài chục năm mới tới đoạn ông bà già, chia nhà thì bác trưởng vẫn tiếp tục có, tất nhiên kèm trách nhiệm trai trưởng.

tunglam2806

Xe buýt
Họ đằng vợ nhà em, 2 anh em chỉ vì tranh chấp có 10cm giáp ranh mà anh em bỏ nhau. Thật đáng tiếc, cũng chỉ vì ngày xưa các Cụ chia ào ào ko sổ sách( mia, mỗi ông có cả 3-400m đất HN đấy).
Thế nên đừng bảo nghèo mới tham. E thấy nhiều trường hợp càng giàu càng tham, tham ko chấp nhận dc. Chẳng lẽ tình cảm a e ruột thịt ko bằng vài m đất quê à? Họ hàng xa e cũng có quả tiền h chỉ là con số thôi. Thế mà bh về quê tranh nhau với a chị e vài m đất chó ăn cứt gà ăn sỏi. Haiz

Minhnd

Xe điện
Qua nhiều câu chuyện tranh chấp tài sản thừa kế đau lòng, mọi người nên lập di chúc khi còn minh mẫn.
Đừng để gánh nặng phân chia tài sản lên vai con cái.

Dở người

Xe điện
Buồn khi đọc về nhà cụ. Giá mà a trai cụ cu xử khác thì gđ vui vẻ tình cảm rồi. Hx nhà e có 3 a e, 2 trai 1 gái. Bố mẹ chia đểu hết. Nhìn gđ họ a e dâu rể hoà thuận vô cùng. Gần chục năm e chuyển về ở chưa từng thấy họ to tiếng 1 lần. A e ở gần nhau tiện lắm, có j cũng giúp đỡ dc nhau từ việc nhỏ nhất là trông nhà đưa đón hộ con cái.
Bố mẹ chồng em cũng rất khôn ngoan trong vụ đất cát. Các cụ sáng suốt mà rõ ràng, chia phần nào cho đứa nào rõ đứa nấy. Anh em bớt thắc mắc, tranh giành không đáng có.

Khi ông cụ còn minh mẫn đã lập di chúc hợp pháp, gọi tất cả con cái đến ký vào hết. Trai cũng như gái, đứa nào cũng có phần. Tất nhiên cũng có phần 10 phần 8 chứ không đều tăm tắp nhưng cơ bản là anh chị em đều được hưởng gần gần ngang nhau, có chênh lệch cũng không đáng kể lắm.
Khi cụ mất, di chúc thành hiện thực, con cái cứ thế làm theo, vừa dễ vừa đoàn kết, khỏi cãi vã.

Nhà em thì có mỗi cái nhà. Bố em mất không kịp để lại di chúc do cụ bị lẫn nhiều năm cuối đời nhưng bọn em thống nhất để ông anh cả hưởng trọn. Bố ở với anh, anh chị chăm bố thì hưởng phần bố để lại là hợp tình hợp lý. Bọn em không ở gần, kinh tế đỡ hơn anh thì nhường anh chút cũng không sao. Vậy nên gia đình anh chị em vẫn gắn bó lắm, tết cho con cái về vẫn có cảm giác ở nhà của bố mình, gần gũi.

Dân ta phải học cách làm di chúc ngay khi còn khoẻ, tránh tình trạng cha mẹ để lại của cải mà lại là nền móng gây bất hoà, xáo trộn. Quá đau đớn.

victory_1980

Xe điện
Nhà nào cũng chia lô như kđt vậy, mà đất ở quê trong ngõ xóm thì kinh doanh vẹo gì đc.
Sẽ đến một gđ, bán chẳng ai mua. Nhu cầu ở là có thật, nhưng ko nên bí bách đến vậy. Xu hướng chung là dân vẫn dịch chuyển lên thành thị sinh sống, ở quê thì chỉ có giảm dần thôi.

PDlong

Xe tăng

xe đạp Japan

Xe tăng
Thế nên đừng bảo nghèo mới tham. E thấy nhiều trường hợp càng giàu càng tham, tham ko chấp nhận dc. Chẳng lẽ tình cảm a e ruột thịt ko bằng vài m đất quê à? Họ hàng xa e cũng có quả tiền h chỉ là con số thôi. Thế mà bh về quê tranh nhau với a chị e vài m đất chó ăn cứt gà ăn sỏi. Haiz
Chắc họ nhìn xa tầm 5-10 năm chỗ đất rẻ bây giờ có giá. Quê em thì độ 10 năm nay là nhao ra hết mặt đường. Ngõ xóm toàn các cụ 60-70 ở là chính, con cái không thoát ly lên HN hay vào Nam là ra hết mặt đường ở.

tunglam2806

Xe buýt
Chắc họ nhìn xa tầm 5-10 năm chỗ đất rẻ bây giờ có giá. Quê em thì độ 10 năm nay là nhao ra hết mặt đường. Ngõ xóm toàn các cụ 60-70 ở là chính, con cái không thoát ly lên HN hay vào Nam là ra hết mặt đường ở.
Đất giữa trung tâm hn luôn chứ chả phải quê j đâu cụ ạ. Ông bà về quê ở, đất đó chia đều cho 3 con. Con gái cũng có phần & hiện h vc cô con gái ở đó. 3 a e xây lên ở luôn tại đó. Hiếm, quý ở chỗ là dâu, rể họ đối xử vơi nhau tình cảm, thân thiết ko phân biệt câu nệ điều j. Thật sự khâm phục cách giáo dục của ông bà nhà đó & tư cách đạo đức, đối nhân xử thế của 3 a e họ.

mitdac1819

Xe điện
Mấy ông con trai kiểu này toàn lũ đạo đức giả với tiêu chuẩn kép thôi.
Lúc ông ấy cho con đi du học thì ca ngợi hết lời văn minh, giáo dục phương Tây, chê ỏng chê eo giáo dục trong nước.
Lúc chia thừa kế thì lại mở mồm ngày xưa các cụ chỉ cho con trai thừa kế để giữ hương hỏa, phải giữ thói nhà theo nếp xưa, theo phong tục tập quán :)
Theo tây là bố mẹ di chúc thế nào thì theo thế ấy mợ nhé. Trước có thớt, bố mẹ chồng cho chồng nhà đứng tên riêng, không cho vợ, các mợ đi tây, chả nhảy chồm chồm lên chởi, là không công bằng, trong khi cánh đàn ông, bố mẹ vợ cho nhà vợ đứng tên riêng thì thường là ko ý kiến gì cả. Nên kép hay giả thì cánh nào cũng có hết thôi :))

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
trong phạm vi cụ biết là thế thôi, không phải tất cả đều thế,
mà nếu như vậy những nhà có toàn con trai thì bố mẹ không biết trông vào ai
Vâng!
Mà e thấy con dâu ko phải con đẻ nên chăm sóc ko bằng con gái đâu!
E quan sát bao nhiêu thì kết luận là con gái mới là chính, mặc dù đã đi lấy chồng rồi!

thằng nhà quê

Xe điện
nhà em 7 anh chị em, bố mẹ cho phần rất sòng phẳng, đồng đều.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Có những gđ thì khi có việc con nào cũng lo, thậm chí con gái lo hơn. Nhưng lúc chia phần con gái ko dc gì đâu cụ ah
xét về đời con thì đúng như mợ nói, nhưng đến đời cháu chắt, thờ phụng thì khác mợ nhé, lâu dài thì con trai vẫn hơn đấy mợ, vn hiện vẫn quy như vậy.
Nhưng chia hết cho con trai thì quả là hơi bất công cho các con là gái, cần thiết bố mẹ tính thêm công lao, tiền thờ phụng tổ tiên các con đóng góp vào để chia cho hết ý kiến. Còn để ra pháp luật thì chia đều

Namsilver

Xe buýt
Cơ bản là do nếp nghĩ với lòng tham =))

Em không dám khoe nhưng bên nội ngoại nhà bố mẹ em đều có 8,9 người con nhưng mỗi người đều tạo dựng 1 cơ ngơi, còn đất ông bà từ thời cụ kỵ thì làm nhà thờ và xây dựng phòng ốc để mỗi lần làm giỗ chạp thì con cháu có chỗ ăn ngủ, thống nhất tất cả mọi người là không mua bán, không tranh chấp làm gì cho mất công =))

tranthanhhaist

Xe buýt
Còn bố mẹ mà ông ấy làm thế thì dại quá nhỉ.

lenhhoxung1980

Xe điện
Xưa có câu “Ngồi trên đống cát, ai cũng là hiền nhân, quân tử. Ngồi trên đống vàng mới biết ai thật sự là quân tử, hiền nhân.”

Giờ thì đất còn hơn cả vàng ;;)
Tiền nhiều lóa mắt hết cụ ơi. 1 tỷ, 10 tỷ có thể vẫn còn anh em. Nhưng thử 100 tỷ xem, tâm lý dao động ngay

T91

Xe container
Tại nhà cụ chia tài sản của cha mẹ nặng về tình nhưng không đủ lý. Chốt lại cụ không phải trưởng nhưng cha mẹ cảm tính cho hết nhà thì làm gì ông trưởng chả nhảy lên, nhà nào xử lý thế này thì đều mâu thuẫn hết chứ đừng nói trưởng nhà cụ tính cách không chuẩn. Đúng lý có việc gọi trai trưởng lo, chia đất đai có cho trc thì trừ đi phần đã cho trc như nào, phần còn lại thế nào v.v...thì con cái bớt mâu thuẫn. Nhà bố em, bác trưởng cũng đc ông bà cho nhà lấy vợ, sau vài chục năm mới tới đoạn ông bà già, chia nhà thì bác trưởng vẫn tiếp tục có, tất nhiên kèm trách nhiệm trai trưởng.
Có 2 lý do như này để ba mẹ em chia như thế:
Ngày ra ở riêng anh ấy nhận phần chỗ đang ở, vì cách đây 20 năm khu anh ấy là khu mới, đẹp, vui có giá trị. Còn nhà bố mẹ đang ở thì trong làng cũ. Bố mẹ em cũng tuyên bố là thế thì mày ở đó, T ở đây. Anh ấy ok luôn. Còn về giá trị cách đây 20 năm thì khu đó hơn hẳn về giá trị. Mấy năm trước khu trong làng đường được xã mở rộng nên đẹp ra có giá trị như nhau. Còn về giá trị hiện tại nếu tính mét thì chỗ anh ấy đang ở và phần em được hưởng là ngang tiền nhau.
Đấy anh ấy đã được ngang như nhau, giờ thêm được một mảnh mt 5m, giá trị khoảng 1.5 tỉ nữa rồi thì còn gì nữa cụ.
Nhà bố mẹ đang ở trên phần đất chia là em bỏ 100% tiền ra xây năm 2016.

T91

Xe container
Quan điểm của em là cái gì mình làm ra mới sướng cụ à