[Funland] 7 chị em gái kiện 'anh trưởng' vì mất phần trong 6.000 m2 đất thừa kế

rongtrang

Xe buýt
Tiền nó bạc mà cụ, lòng tham nổi lên thì có là gì đâu, may chưa có những thứ đâng tiếc xảy ra thôi

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Vụ này là lịch sự sơ với đầy vụ đót nhà đâm chém nhau ý chứ
Có cái là nhà này đông người quá nên lạ thôi :D

congthuong

Xe điện
Mấy trăm triệu đã đâm chém, từ mặt nhau rồi nữa là tiền tỷ. Các cụ làm như tiền tỷ dễ kiếm, dễ tích lũy lắm ý.
Thật.

Có lắm người sinh ra nhờ đất có sẵn mà ăn chơi cả đời.

Có kẻ làm lụng cả đời không có được miếng đất.

Miếng đất thay đổi cả số phận vài đời mà nhiều cụ nói như thánh sống vậy.

Chỉnh sửa cuối:

T91

Xe container
Đúng rồi cụ, em ra đời với bàn tay trắng. Em cũng nói rõ với ông bà là nhà của ông bà thì là của ông bà, con đi làm là của con. Em tự làm cơ ngơi của em, sau này ông bà già thì ông bà về ở với em chứ nhà ông bà thì cứ để đấy.
Em cũnh tự làm, nhà cửa tự mua, con cái đẻ tự nuôi k phiền ông bà gì hết. Thấy sướng vì tự do ạ

niceshot

Xe container
Đúng là thà không có gì lại hay cụ nhỉ?
Em và vợ thì vẫn luôn dặn lòng mình là cố gắng nên gạt bỏ suy nghĩ trông chờ vào cái nhà, mảnh đất thừa kế. Nhưng mình cũng phải cảnh giác vì mình không phải là gỗ đá. Sẽ có ít nhiều vương vấn, so đo. Nhất là cuộc đời không ai biết ngày sau thế nào. Khi làm ăn bết bát, con cái phá gia chí tử...

Nên cả chục năm nay em vẫn nói chuyện với ông bà nhà em. OB có cái gì để lại cứ ghi rõ ràng giấy trắng mực đen, công chứng đàng hoàng. OB cho đứa nào như thế nào nội cũng như ngoại là quyền các cụ, con không tham gia. Thích thì các cụ công khai, không thích thì các cụ cất hòm. Đến khi các cụ có thăng thiên rồi con cái mở ra thấy QĐ của các cụ như thế thì thằng vui, thằng hậm hực cũng phải chịu vì việc đã quyết rồi. Không còn cảnh lôi nhau ra ủy ban hay ra tòa nữa.

Chứ nhìn cảnh "Cây đậu nấu hạt đậu" thế này đau lòng lắm.
Bố mẹ còn sống khỏe mạnh mà cả chục năm phải nghe con cái càm ràm chuyện chia thừa kế!
Khiếp thật!

T91

Xe container
Lòng tham của anh mợ là 1 chuyện. Nhưng lỗi bố mẹ không rõ ràng nên mới rắc rối.

Nếu bố mê quyết chia hết cho anh mợ bằng di chúc, thì mợ vẫn phải chịu
Thì ngày xưa bố mẹ em chỉ giáo mồm vs ông ấy thế, giờ ông ấy cãi biến luôn.

Doun

Xe điện
Bố mẹ còn sống khỏe mạnh mà cả chục năm phải nghe con cái càm ràm chuyện chia thừa kế!
Khiếp thật!
Chuyện nhà em cụ biết như thế nào mà "khiếp" hay "càm ràm"? Khi chỉ đọc vài dòng?
Cụ có biết là điều đó em nói khi mà bố mẹ em tâm sự với con cái khi mà các cụ nói chuyện hậu sự không? Bố mẹ em gần 90 rồi cụ ạ.

SunshineA

Xe tăng
Mấy trăm triệu đã đâm chém, từ mặt nhau rồi nữa là tiền tỷ. Các cụ làm như tiền tỷ dễ kiếm, dễ tích lũy lắm ý.
Cụ đọc lại còm của em và hai cụ kia nhá
Có cụ còm không nên đổ cho bố mẹ và bố mẹ phải giáo dục con có ý thức nhường nhịn đoàn kết từ bé. Nên ý các cụ ý muốn nói hài hước rằng thử lên tiền tỷ đi xem ai không nao lòng? Còn người đã có tính tham rồi thì ít cũng vẫn tính toán nói gì tiền tỷ.
Vậy nên dù ít hay nhiều bố mẹ nên rõ ràng và công bằng với các con ngay khi còn sống. Còn cứ kiểu trọng nam khinh nữ hay nghĩ trưởng nam nó sẽ lo thờ cúng cho to thì chỉ tạo điều kiện cho con cái sau này mất đoàn kết

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cụ đọc lại còm của em và hai cụ kia nhá
Có cụ còm không nên đổ cho bố mẹ và bố mẹ phải giáo dục con có ý thức nhường nhịn đoàn kết từ bé. Nên ý các cụ ý muốn nói hài hước rằng thử lên tiền tỷ đi xem ai không nao lòng? Còn người đã có tính tham rồi thì ít cũng vẫn tính toán nói gì tiền tỷ.
Vậy nên dù ít hay nhiều bố mẹ nên rõ ràng và công bằng với các con ngay khi còn sống. Còn cứ kiểu trọng nam khinh nữ hay nghĩ trưởng nam nó sẽ lo thờ cúng cho to thì chỉ tạo điều kiện cho con cái sau này mất đoàn kết
Trưởng nam lo là đúng đấy mợ. Nhưng nữ cũng được phần nhỏ hơn là công bằng

SunshineA

Xe tăng
Trưởng nam lo là đúng đấy mợ. Nhưng nữ cũng được phần nhỏ hơn là công bằng
Thế nên các cụ nên rõ ràng với con cái lúc còn sống. Lúc các cụ mất rồi , ko để lại di chúc nghĩa là nguyện vọng cho các con như nhau. Nhưng đời có nhiều ông trưởng tham lắm.
Nhà em cũng con trưởng nhưng em luôn nói với ông nội con nào cũng là con, ông phải coi như nhau

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Cac cụ kia đang kêu tính tiền điện thiệt 1 đ cũng kêu
Ở đây thiêt 1 tỷ cũng kêu
Nhỏ to cũng kêu hết
:DD

taiadau

Xe điện
Em thì đồng quan điểm với cụ trên vì con cái lúc mới sinh ra như tờ giấy trắng, nếu bố mẹ không để ý uốn nắn, chỉ bảo, rồi cư xử công bằng với các con, quý đứa này, không quý đứa kia thì cũng sẽ sinh ra tâm lý ghanh tỵ, rồi từ đó ra bao nhiêu việc. Việc phân chia tài sản, xử sự văn minh chỉ có khi có cái nền tốt, mà cái nền đó thì bắt đầu từ bé, từ những điều nhỏ nhặt nhất.
2 vđ khác xa rồi cụ,.... cụ đẫn đến giáo dục .... các thứ thì đi xa vđ thừa kế này rồi. Con cái bố láo.... thì ko nói làm gì, đây là chỉ nói vđ thái độ của con cái với việc thừa kế thôi.

taiadau

Xe điện
Nếu không di chúc, thế nào cũng cãi nhau inh ỏi.

Cụ nói mồm thì hay lắm, giả sử bố mẹ cụ để lại 1000 tỷ, ông anh cụ bảo tao nghèo tao lấy 900 tỷ, mày giàu cho mày 100 tỷ. Ý cụ thế nào.

100 tỷ đủ sống 3 đời chỉ bằng lãi tiền gửi NH.
Ý em là theo pháp luật, cụ ko thấy em viết rõ thế à.

AMATAX

Xe điện
nhà e thì bố em đi công tác, được cơ quan phân cho mảnh đất, ban đầu em ở đó, sau ko ở nữa và ông nhà em cho em (2/3) rồi còn lại ông cho các anh chị mỗi người 1 ít, 1 ít ông giữ. khi bán, bà cô nhà em cũng có ý kiến là bác bán đất mà em gái chả được đồng nào
thế là e vác chục triệu lên đưa cho bà cô, và nói là đất của bố cháu cho cháu, cháu bán mua chỗ khác, có ít lộc gửi biếu cô cho xong chuyện.
Bà cô đó ko biết điều đâu, ko có giới hạn. Toàn vay (xin tiền) BM em không trả từ hồi còn trẻ...mẹ em đòi thì toàn nói trả anh ấy rồi với lu loa sao lại đòi giữa đường giữa chợ..mà bố thì cứ nhịn em.thành ra hư. Ngay nhà của 1 bà chị, có lần vay tiền đã trả cả gốc và lãi..mà còn ngang nhiên bảo nhà của chị phải có tên em vì chị vay tiền em...khác nào kẻ cướp. Cũng là quả báo khôn nhà dại chợ...sau bị đứa vay nặng lãi lừa lãi rồi bùng mấy thế là chú rể phải bán cả nhà trả nợ cho cô. Giờ già rỗi vẫn rất hỗn xược và khôn vặt với anh chị em...

le_petit

Xe tăng
Hôm Tết tôi về quê, bất ngờ ông chú đưa cho mấy triệu, bảo là lộc của cụ phát cho con cháu, ngớ người.
Hóa ra, có 1 sào ruộng của bà nội, ông chú giữ(vì trước bà ở với chú), nay doanh nghiệp lấy đất đền bù cho mấy trăm triệu, chú phát cho anh chị em và cháu chắt.
Số tiền ko nhiều nhưng ý nghĩa làm gia đình tôi rất xúc động. Thêm một điều khiến gấu nể phục nhà nội và cũng thêm một thực tiễn để dạy con thành người.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Hôm Tết tôi về quê, bất ngờ ông chú đưa cho mấy triệu, bảo là lộc của cụ phát cho con cháu, ngớ người.
Hóa ra, có 1 sào ruộng của bà nội, ông chú giữ(vì trước bà ở với chú), nay doanh nghiệp lấy đất đền bù cho mấy trăm triệu, chú phát cho anh chị em và cháu chắt.
Số tiền ko nhiều nhưng ý nghĩa làm gia đình tôi rất xúc động. Thêm một điều khiến gấu nể phục nhà nội và cũng thêm một thực tiễn để dạy con thành người.
Ông chú xịn sò

datinh

Xe container
Không có di chúc thì theo tình cảm mà anh em thỏa thuận chia sẻ cho nhau

Miếng bánh cha mẹ để lại lọt sàng xuống nia

Cạn tình (dù 1 bên hay nhiều bên) thì kiện ra tòa, chia theo luật

Miếng bánh rơi cho người ngoài 1 mớ
nhà em có ông trưởng. tốt nghiệp đh xong ngài tha lôi bầu đoàn đi suốt.
từ tây bắc xa xôi. chán lại mò vào miền nam trù phú. rồi cũng chả thiết về quê kiếc gì cả.
sau xem tử vi. hóa ra tuần mà ở cung bào thì thường là sẽ thế. thêm vài bộ sao nữa
nhà cụ ấy không hẳn là thịnh vượng nhưng never í éo nhòm ngó phần phèo gì mới hay.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
nhà em có ông trưởng. tốt nghiệp đh xong ngài tha lôi bầu đoàn đi suốt.
từ tây bắc xa xôi. chán lại mò vào miền nam trù phú. rồi cũng chả thiết về quê kiếc gì cả.
sau xem tử vi. hóa ra tuần mà ở cung bào thì thường là sẽ thế. thêm vài bộ sao nữa
nhà cụ ấy không hẳn là thịnh vượng nhưng never í éo nhòm ngó phần phèo gì mới hay.
Rồi lúc cuối vẫn phải về báo hiếu Bố mẹ chứ

red_dragon88

Xe buýt
Thật.

Có lắm người sinh ra nhờ đất có sẵn mà ăn chơi cả đời.

Có kẻ làm lụng cả đời không có được miếng đất.

Miếng đất thay đổi cả số phận vài đời mà nhiều cụ nói như thánh sống vậy.
Comment trên này thì ai cũng là thánh nhân, dễ bao dung, độ lượng, không chỉ với vấn đề này mà nhiều vấn đề khác như thông gia nội ngoại. :))