[Funland] 7 chị em gái kiện 'anh trưởng' vì mất phần trong 6.000 m2 đất thừa kế

fanmu1234

Tháo bánh
Cụ đọc lại còm của em và hai cụ kia nhá
Có cụ còm không nên đổ cho bố mẹ và bố mẹ phải giáo dục con có ý thức nhường nhịn đoàn kết từ bé. Nên ý các cụ ý muốn nói hài hước rằng thử lên tiền tỷ đi xem ai không nao lòng? Còn người đã có tính tham rồi thì ít cũng vẫn tính toán nói gì tiền tỷ.
Vậy nên dù ít hay nhiều bố mẹ nên rõ ràng và công bằng với các con ngay khi còn sống. Còn cứ kiểu trọng nam khinh nữ hay nghĩ trưởng nam nó sẽ lo thờ cúng cho to thì chỉ tạo điều kiện cho con cái sau này mất đoàn kết
Cụ trả lời chuẩn. Bố mẹ có di chúc rõ ràng, và chia tương đối công bằng thì con cái sau này sẽ không mất đoàn kết.

Như họ hàng nhà vợ em có 3 anh chị em và 7000m2 đất vườn. Sau khi 1 cô con gái đám cưới, mẹ vợ cho 2 cô con gái mỗi người 1000m2 làm sổ đỏ riêng, còn 5000m2 viết di chúc sẽ giao cho con trai vì phải thờ cúng ông bà.

Sau đó vài năm, ông con trai trở chứng cặp bồi đòi bỏ vợ, bà mẹ liền viết di chúc rằng 5000m2 còn lại chia như sau: mỗi cô con gái 1000m2 (như vậy cộng lại mỗi cô là 1000m2 chia trước đã có sổ đỏ + 1000m2 di chúc), 3000m2 còn lại giao cho 2 cô con gái + 2 đứa cháu nội + con dâu đồng sở hữu quản lý làm nhà thờ tự, ông con trai trắng tay.

Đến nay di chúc này vẫn chưa điều chỉnh lại.

Mọi việc rõ ràng minh bạch, sau này khỏi tranh chấp kiện cáo.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cụ trả lời chuẩn. Bố mẹ có di chúc rõ ràng, và chia tương đối công bằng thì con cái sau này sẽ không mất đoàn kết.

Như họ hàng nhà vợ em có 3 anh chị em và 7000m2 đất vườn. Sau khi 1 cô con gái đám cưới, mẹ vợ cho 2 cô con gái mỗi người 1000m2 làm sổ đỏ riêng, còn 5000m2 viết di chúc sẽ giao cho con trai vì phải thờ cúng ông bà.

Sau đó vài năm, ông con trai trở chứng cặp bồi đòi bỏ vợ, bà mẹ liền viết di chúc rằng 5000m2 còn lại chia như sau: mỗi cô con gái 1000m2 (như vậy cộng lại mỗi cô là 1000m2 chia trước đã có sổ đỏ + 1000m2 di chúc), 3000m2 còn lại giao cho 2 cô con gái + 2 đứa cháu nội + con dâu đồng sở hữu quản lý làm nhà thờ tự, ông con trai trắng tay.

Đấy nhiều kụ cứ bảo thờ cúng không quan trọng đi và chia đều hết! Tư duy này phần đa của các kụ bà. Phần đó là để giữ cốt cách dòng tộc nhé!

CuongNguyenPhuc71

Xe container

Bà già siêu và minh bạch

huongdo03

Xe tăng
Ông bà ngoại em có 4 ng con có 1 con gái duy nhất là mẹ em. Ông ngoại mất sớm, bà ngoại đau ốm tiểu đường 20 năm trong đó có 10 năm sau là sinh hoạt gói gọn trên cái giường của cụ. Gần như 1 tay mẹ em lo hết (có em phụ đắc lực). Khi chia ts, cụ chia các con phần riêng gần như tương đương chỉ có cậu út khó khăn nhất thì được nhiều hơn chút, các cháu phần riêng bằng nhau có em được nhiều nhất. :)

TUCSON9389

Xe điện
Bà cô đó ko biết điều đâu, ko có giới hạn. Toàn vay (xin tiền) BM em không trả từ hồi còn trẻ...mẹ em đòi thì toàn nói trả anh ấy rồi với lu loa sao lại đòi giữa đường giữa chợ..mà bố thì cứ nhịn em.thành ra hư. Ngay nhà của 1 bà chị, có lần vay tiền đã trả cả gốc và lãi..mà còn ngang nhiên bảo nhà của chị phải có tên em vì chị vay tiền em...khác nào kẻ cướp. Cũng là quả báo khôn nhà dại chợ...sau bị đứa vay nặng lãi lừa lãi rồi bùng mấy thế là chú rể phải bán cả nhà trả nợ cho cô. Giờ già rỗi vẫn rất hỗn xược và khôn vặt với anh chị em...
nhà mỗi người mỗi tính, và thường thì trong mấy anh em thì cũng nảy lòi ra 1 người kiểu khôn vặt, mình là nhất, trung tâm vũ trụ ấy

TUCSON9389

Xe điện
10 tỷ còn ối ông không cầm được lòng chứ nói gì 100tỷ, 1000tỷ các cụ nhỉ ;))
Nói chung tài sản bố mẹ để lại thì phải chia đều công bằng. Nhiều ông cứ cậy con trưởng, con trai đòi hết thì phúc đức sau này cũng chẳng khả nổi.
Chết là hết, các con có thờ cúng mâm cao cỗ đầy hay không cũng chẳng biết. Đến đời cháu có khi nó cũng chẳng nhớ đến ông bà. Con cháu chỉ cần tưởng nhớ trong tâm là tốt rồi. Mong chúng nó thờ cúng to làm gì. Vô nghĩa
cụ định nghĩa thế nào là công bằng cho em được ko để em áp dụng cái ạ. nói thì dễ nhưng thực tế khó phết cụ ạ
thực tế thì con trưởng sẽ có trách nhiệm thờ cúng.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
cụ định nghĩa thế nào là công bằng cho em được ko để em áp dụng cái ạ. nói thì dễ nhưng thực tế khó phết cụ ạ
Em đồng ý với kụ ợ. Nghe để trong tâm nhưng ai biết

dracula_bg

Xe điện
cụ ấy hiểu đơn giản là thờ cúng bố mẹ đã mất. mà đã gọi là con trưởng là có trách nhiệm thờ cúng cả tổ tiên dòng họ. từ giỗ ông, giỗ bà, giỗ cụ, giỗ tổ.....
bố khi sống cũng chịu trách nhiệm việc thờ cúng gia tiên ông bà cụ kị, nên khi già cũng lo về phần đó sau này con trưởng phải tiếp tục gánh vác công việc này, chứ không phải đơn thuần mỗi việc thờ cúng bố mẹ sau khi khuất núi, nhiều cụ không hiểu cái phần này.

TUCSON9389

Xe điện
cụ ấy hiểu đơn giản là thờ cúng bố mẹ đã mất. mà đã gọi là con trưởng là có trách nhiệm thờ cúng cả tổ tiên dòng họ. từ giỗ ông, giỗ bà, giỗ cụ, giỗ tổ.....
bố khi sống cũng chịu trách nhiệm việc thờ cúng gia tiên ông bà cụ kị, nên khi già cũng lo về phần đó sau này con trưởng phải tiếp tục gánh vác công việc này, chứ không phải đơn thuần mỗi việc thờ cúng bố mẹ sau khi khuất núi, nhiều cụ không hiểu cái phần này.
định nghĩa thì nhiều người hiểu cụ ạ. nhưng ý em là có cái công thức nào để cho ra cái gọi là công bằng ấy ạ.; nói đơn giản là ts thừa kế là A, có n người con, thì ông trưởng được bao nhiêu trong cái % của A kia ạ.
nói chung là khó, ace biết nhường nhau chút thì mọi chuyện sẽ ổn, nhưng đối với ts bé thì dễ, chứ ts cỡ 100 tỷ thì nhọc lắm. bố mẹ viết di chúc thì chẳng thằng nào dám cãi cả, trừ thằng ngu và tham lam.

Chỉnh sửa cuối:

dracula_bg

Xe điện
định nghĩa thì nhiều người hiểu cụ ạ. nhưng ý em là có cái công thức nào để cho ra cái gọi là công bằng ấy ạ.; nói đơn giản là ts thừa kế là A, có n người con, thì ông trưởng được bao nhiêu trong cái % của A kia ạ.
nói chung là khó, ace biết nhường nhau chút thì mọi chuyện sẽ ổn, nhưng đối với ts bé thì dễ, chứ ts cỡ 100 tỷ thì nhọc lắm
ở đời làm gì có chuyện công bằng cụ ơi, ngay kể cả bố mẹ đối với con cái. đứa nào mà hợp tính hợp nết kiểu gì tình cảm chẳng hơn.
Đất là của các cụ, chia như nào là quyền của các cụ, nhưng rõ ràng và minh bạch trước khi nằm xuống là để con cái nó không oánh nhau thôi, chẳng lấy đâu ra mà công bằng cho được.

Marble Trans

Xe buýt
Cụ đọc lại còm của em và hai cụ kia nhá
Có cụ còm không nên đổ cho bố mẹ và bố mẹ phải giáo dục con có ý thức nhường nhịn đoàn kết từ bé. Nên ý các cụ ý muốn nói hài hước rằng thử lên tiền tỷ đi xem ai không nao lòng? Còn người đã có tính tham rồi thì ít cũng vẫn tính toán nói gì tiền tỷ.
Vậy nên dù ít hay nhiều bố mẹ nên rõ ràng và công bằng với các con ngay khi còn sống. Còn cứ kiểu trọng nam khinh nữ hay nghĩ trưởng nam nó sẽ lo thờ cúng cho to thì chỉ tạo điều kiện cho con cái sau này mất đoàn kết
Dạ, em có nói gì đến còm của cụ đâu. Em còm theo quan sát thực tế xung quanh em ạ. :)

tranthanhhaist

Xe buýt
Công bằng là các cụ thương đứa nào nhiều nhất thì cho nó nhiều nhất, thế mới công bằng chứ.

Dream22015

Xe buýt
Công nhận, em đọc đoạn ông trưởng lý sự cũng thấy hài.
Chủ doanh nghiệp, làm công ty thì cũng gọi là có hiểu biết rồi thì làm gì có chuyện "tưởng" với "nghĩ" là con gái lấy chồng là hết? Chỉ có cố tình tham chứ làm gì có chuyện "tưởng" với "nghĩ".
Nếu có điều kiện thì thỏa thuận cùng các anh chị còn lại, trả tiền mà thâu tóm tất chứ làm gì có chuyện "tưởng" với "nghĩ" như ông.

Dream22015

Xe buýt
Tôi thấy đồng chí Chưởng hết sức tình nghĩa đấy chứ. Đây này:
"Ông Hiền khẳng định là người hiểu lý lẽ, "không tiếc chị em gái cái gì" nên khi phát hiện sự việc, ông đã tổ chức chia tài sản bằng một cuộc họp gia đình chia tài sản. Với thửa đất hơn 4.650 m2, nơi có căn nhà và 360 m2 đất thổ cư, ông chia đôi cho mình và em trai. Các thửa đất bờ bãi còn lại, chia đều cho 7 chị em gái đã theo chồng. Hai thửa ruộng của cha mẹ, ông Hiền hưởng để "lo hương hỏa" cho cha mẹ.

Bị đơn này cho biết, sau khi được chia đất bờ bãi, các chị em gái đã đồng ý bán hết lại cho ông để sản xuất nông nghiệp. Đổi lại, ông trả họ mỗi người 10 triệu đồng, tổng 70 triệu đồng.

"Sau khi thống nhất, mọi người vui vẻ đồng ý, tôi mang hồ sơ lên làm thủ tục sang tên, chia đất. Sau đó mấy ngày, mấy chị em kia "đổi giọng", không muốn chia như thế mà muốn chia tất cả làm 9 phần đều nhau, rồi đâm đơn kiện", ông nói.
".

Đấy, mỗi người em gái được chia hẳn 10 triệu đồng còn gì.
Cậu Chưởng thực sự là người không tiếc chị em gái cái gì.
Cậu vãi Chưởng =)) cụ hầy.

SunshineA

Xe tăng
Công bằng là đã đẻ con cái ra thì ít nhiều đứa nào cũng phải có phần. Chứ không phải chỉ dồn cho một đứa hết thì chỉ gây mất đoàn kết thôi cụ ạ.
Ở ta vẫn nặng về việc lo thờ cúng sau này nên hay mặc định cho trai trưởng. Ok hủ tục khó bỏ cũng không sao. Nhưng muốn con cháu hoà thuận thì khi các cụ còn sống nên rõ ràng mọi thứ: vd thằng lo thờ cúng 2 phần. Những đứa con còn lại 1 phần. Thế mới là công bằng và các con đỡ mất đoàn kết.
Thực tế bây giờ nhiều người chỉ lợi dụng chức con trưởng để trục lợi riêng cho mình và đâu có chú tâm lo thờ cúng cho bố mẹ & dòng họ. Em biết nhiều nhà có ông trưởng mặc cả tao là trưởng lo thờ cúng nên đòi hết phần xong phủi tay cho các em tự lo thờ.
Đối với em không nặng chuyện sau này con cái phải thờ cúng mình nên gái trai sẽ cho đều như nhau

Dream22015

Xe buýt
Cứ đụng đến tiền mới biết ai tốt xấu ạ.e vs ông anh trai thì chả tính toán gì.sau này k biết ạ.nhà e có 2 mảnh đất.1 trong làng và 1 ở mặt dg lớn.giá trị giờ ngang nhau.em lấy vk ở xa xây nhà rồi nên để cả 2 miếng cho ông anh.e chả đòi gỏi gì.tự lực chứ mong đợi gì từ người khác ạ.
Nếu bố mẹ cụ sang tên ngay và luôn cho ông anh trai cụ thì còn xong việc.
Nếu ko sang tên rõ ràng. Có thể đời cụ với anh cụ thì ngon, a e cùng lớn lên đc bố mẹ chăm sóc từ bé nên tình cảm khác. Đời anh em mình cho nhau không tiếc gì cả.
Đến đơi con cụ với con của anh cụ là chuyện khác rồi, chưa nói đến con dâu cụ với con dâu ông anh nó nghĩ gì?
Thường người trong nhà thương yêu nhau nhưng khi có thêm dâu rể nhiều khi không kiểm soát được đâu cụ ạ.
Quê e nhiều trường hợp vậy rồi. Khi trẻ có điều kiện thì các bác đều theo kiểu XHCN lý tưởng lắm. Ko cần gì cả, làm anh cả nên làm nhà chung để mọi người cùng sum họp, không cần rạch ròi mất tình cảm,.... --> Nhưng đến đời con, đời cháu chúng nó mới cãi nhau như mổ bò. Giờ lại thành mâu thuẫn theo kiểu: Ai cũng ấm ức nhưng không dám nói ra vì sợ nói ra thì ko nhìn mặt nhau nữa.
--> thành ra mục đích cao cả là đại gia đình đoàn kết thống nhất cuối cùng lại thất bại, nát!
Càng nhiều tuổi e càng thấm nhuần tư tưởng mà ngày xưa e cho là không phù hợp, ko tình cảm của bố em.
(từ xưa đã: bố con thì ko sao nhưng đã là anh chị em thì phải rõ ràng, cái gì cho, xin hay vay thì phải rõ ràng. Vay là phải trả. Chứ ko sau này đến đời con chúng mày chúng nó sẽ mâu thuẫn: ngày xưa bố e thế nọ, ngày xưa bố a thế kia, tại sao ....)

Hanoithu

Xe tải
Nhiều cụ bảo ông trưởng có trách nhiệm thờ cúng nên được phần lớn. Thờ cúng thì cũng có gì tốn kém hay nhọc nhằn lắm đâu. Nhà em, các cô chú con thứ vẫn có bàn thờ riêng tại mỗi nhà vì ai cũng muốn tưởng nhớ đến bố mẹ, ông bà mình thôi. Thành tâm là quan trọng nhất, thờ cúng là luôn nhớ đến tình cảm mà bố mẹ, ông bà đã chăm sóc, yêu thương mình. Mình luôn nhớ lại với lòng biết ơn. Do đó, ko nên làm quá lên trách nhiệm thờ cúng của ông trưởng.

Hanoithu

Xe tải
Nếu bố mẹ cụ sang tên ngay và luôn cho ông anh trai cụ thì còn xong việc.
Nếu ko sang tên rõ ràng. Có thể đời cụ với anh cụ thì ngon, a e cùng lớn lên đc bố mẹ chăm sóc từ bé nên tình cảm khác. Đời anh em mình cho nhau không tiếc gì cả.
Đến đơi con cụ với con của anh cụ là chuyện khác rồi, chưa nói đến con dâu cụ với con dâu ông anh nó nghĩ gì?
Thường người trong nhà thương yêu nhau nhưng khi có thêm dâu rể nhiều khi không kiểm soát được đâu cụ ạ.
Quê e nhiều trường hợp vậy rồi. Khi trẻ có điều kiện thì các bác đều theo kiểu XHCN lý tưởng lắm. Ko cần gì cả, làm anh cả nên làm nhà chung để mọi người cùng sum họp, không cần rạch ròi mất tình cảm,.... --> Nhưng đến đời con, đời cháu chúng nó mới cãi nhau như mổ bò. Giờ lại thành mâu thuẫn theo kiểu: Ai cũng ấm ức nhưng không dám nói ra vì sợ nói ra thì ko nhìn mặt nhau nữa.
--> thành ra mục đích cao cả là đại gia đình đoàn kết thống nhất cuối cùng lại thất bại, nát!
Càng nhiều tuổi e càng thấm nhuần tư tưởng mà ngày xưa e cho là không phù hợp, ko tình cảm của bố em.
(từ xưa đã: bố con thì ko sao nhưng đã là anh chị em thì phải rõ ràng, cái gì cho, xin hay vay thì phải rõ ràng. Vay là phải trả. Chứ ko sau này đến đời con chúng mày chúng nó sẽ mâu thuẫn: ngày xưa bố e thế nọ, ngày xưa bố a thế kia, tại sao ....)
Cụ viết rất chuẩn, đến đời cháu nó mới khó.