[Funland] 8 sinh viên uống rượu, 2 người tử vong, khổ thân.

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Hình như trước đây có phác đồ là ngộ độc cái này chỉ có cách cho uống thêm tầm 2-3 chai bia. Nó tăng đào thải thì mới ổn. Cụ nào uống rượu xong mà cảm thấy vật vã thì cứ làm thế cho cháu. Đưa đị viện xa quá có khi xong phim
Ồ, bác quả ko hổ danh dân dự án, tôi đánh giá cao quan điểm trên của bác vì nó khác bọt 90% quan điểm của các bác trên này dù như mọi khi quan điểm trên có thể chỉ là quan điểm cá nhân của bác chứ ko phải quan điểm của tôi nhưng dù sao tôi cũng tôn trọng quan điểm của các bác trên này. Chắc chắn rồi phải ko nào.

TungThoc

Xe điện
8 người uống 5 lít thì cũng không phải quá nhiều, chia ra thì trung bình có khoảng 1 chai 65 700ml. Bằng chai volka to. Căn bản là rượu giả, mà tình trạng thực phẩm bẩn ở VN thì chả ai quản lý, lúc nào có người chết thì mới bắt. Chuẩn bị lại kiểm tra hàng loạt các quán, xong rồi đâu lại vào đấy, thời gian sau lại có vụ khác cho mà xem. Chán thật.

Chủ quán nhậu trên đường Tăng Nhơn Phú (phường Phước Long B, TP Thủ Đức) khai nhóm 8 sinh viên đã lấy 5 lít rượu có sẵn tại quán pha với nước ngọt và uống hết, sau đó 2 người tử vong và 6 người nhập viện.
Vụ sinh viên ngộ độc tử vong: 8 người uống 5 lít rượu không rõ nguồn gốc pha với nước ngọt - Ảnh 1.

Bệnh nhân ngộ độc rượu đang tiếp tục được điều trị tại Bệnh viện Nhân dân Gia Định - Ảnh: Bệnh viện cung cấp
Chiều 6-8, trao đổi với Tuổi Trẻ Online, đại diện Bệnh viện Đa khoa Thủ Đức cho biết 2 sinh viên bị ngộ độc rượu đang được điều trị tại đây là nam N.V.T. (19 tuổi), nữ L.T.N.H. (20 tuổi) đã có sức khỏe ổn định.
Trước đó ngày 5-8, T. và H. nhập viện trong tình trạng ngộ độc rượu nặng, nồng độ methanol (cồn công nghiệp) trong máu rất cao. Cả hai đều hôn mê nên được chuyển vào khoa hồi sức tích cực và chống độc, đặt nội khí quản, thở máy, lọc máu.
Theo báo cáo mới nhất từ Bệnh viện Nhân dân Gia Định, trong khoảng thời gian từ 15h đến 19h ngày 5-8, bệnh viện tiếp nhận 4 trường hợp chuyển tuyến với chẩn đoán ngộ độc methanol ngày thứ hai. 4 người này gồm 2 nam, 2 nữ, đều 20 tuổi, ngụ tại TP.HCM.
Cụ thể gồm bệnh nhân L.Q.K. (nam) lúc nhập viện tỉnh táo, than đau đầu, chóng mặt. Kết quả kiểm tra nồng độ methanol trong máu 246,46 mg/dL. Bệnh nhân được lọc máu, điều trị nội khoa tại khoa hồi sức tich cực chống độc.
Bệnh nhân T.T.G.M. (nữ) nhập viện trong tình trạng lơ mơ, lay gọi không trả lời, không tỉnh táo, phải thở oxy canula. Người nhà cho biết trước đó M. nôn ói nhiều, chóng mặt, đau bụng, sau đó co giật. Kết quả xét nghiệm nồng độ methanol trong máu 123,98 mg/dL. Hiện tình trạng bệnh nhân bị toan chuyển hóa nặng, tăng kali máu, được đặt nội khí quản, thở máy, lọc máu, điều trị nội khoa tại khoa hồi sức tích cực chống độc.

Bệnh nhân V.V.Đ. (nam) có các triệu chứng tức ngực kèm đau cổ họng, lúc nhập viện tỉnh táo, tiếp xúc được. Kết quả xét nghiệm nồng độ methanol 19,96 mg/dL. Hiện bệnh nhân đang được theo dõi và điều trị tại khoa nội tiết thận.
Bệnh nhân N.T.T.V. (nữ) nhập viện do đau đầu, khó tiêu, nôn ói, lúc nhập viện tỉnh táo, tiếp xúc tốt. Nồng độ methanol trong máu 1,34 mg/dL. Hiện bệnh nhân cũng đang được theo dõi và điều trị tại khoa nội tiết thận.
Đến chiều nay 6-8, Cơ quan cảnh sát điều tra Công an TP Thủ Đức (TP.HCM) vẫn đang phối hợp cùng các đơn vị nghiệp vụ liên quan điều tra vụ ngộ độc này.
Bước đầu, chủ quán nhậu Mr Bao trên đường Tăng Nhơn Phú, phường Phước Long B, TP Thủ Đức khai nhóm 8 người nhậu trong quán trên đã lấy 5 lít rượu có sẵn tại quán pha với nước ngọt và uống hết. Sau đó, cả nhóm giải tán ra về.

Đọc vãi dài ra mới biết bài bái viết về 6 người bị ngộ độc Metanol đang điều trị ở BV, không có thông tin về 2 người tử vong vậy đâu là căn cứ nói 8 người uống bị chết 2 người còn 6 người đi nằm viện. Thợ đưa tin lên báo quá cẩu thả.

danghoang1988

Xe hơi
Em đồng ý với cụ,
Ngày sinh viên bọn em đi uống chỉ lo thiếu rượu, sang thì có vodka to, lúa mới pha bò húc , không thì rượu 25-30k/l, uống xong bụng lạnh toát, đầu thì thằng bạn em nó tả: như có thằng thò tay vào não mình nó nặn đất nặn. Ăn thì có gì ăn nấy, cái gì cũng và vào miệng được.
Các cháu sv giờ điều kiện hơn hẳn, mà hình như bọn nó cũng ít bia rượu, thuốc thang hơn.
Nghĩ lại thời sv, e thấy e cũng nể e: rượu bát, bia pha rượu, vodka pha bò húc thế mà oánh tì tì. Hôm sau say méo làm sao tỉnh được. Đời sv đúng là có bạn đến chỉ sợ ko có rượu, ko có đồ tiếp bạn. Mấy e sv bị thế này, tội thân các e ý. Ngày trc ae ta còn rượu quê hoặc ít nhất rượu cũng ko giả nhiều như bgio. Giờ phần lớn ng kinh doanh luôn muốn lợi nhuận đặt lên hàng đầu, thành ra xuất hiện loại rượu giả, rượu pha thuốc...

Mr.Alo

Xe lăn
Dân miền trong nhậu nhiều , dài , rượu phần lớn loại rẻ lên tỷ lệ ngộ độc cực cao , bạn em đi ctac vào đó toàn gửi oto can 20l vào táng chứ kinh ko dám uống hàng ngoài

LeTai1979

Racing Boy
Em đi ăn hàng toàn mang rượu theo, nếu ko mang rượu thì chỉ uống bia chứ ko bao giờ uống rượu quán.

VCHDHN

Xe container
Rượu đểu. Pha nước ngọt vào dễ uống.....càng nốc khỏe nên ngấm sâu lắm. Có sống cũng thành tật😣

Chekmate

Xe điện
Nhiều cụ bảo rượu giờ đểu, nhưng chẳng biết thế nào mới là xịn? Cá nhân em thấy kể cả rượu nấu hay mốt giờ đang chơi men lá..v..v...thì cũng đều là nguy hại hết. Chuẩn nó phải chưng cất, ủ, ngâm.....đủ thời gian và có các thiết bị đo đạc kiểm định chính xác trước khi đóng chai ra lò như ở bển mới tin được. Chứ giờ chuẩn toàn gửi chỗ nọ chỗ kia can 10-20 lít lên thì chuẩn nỗi gì.

Nghĩ xưa thời trẻ cũng dại, toàn rượu hàng mà chơi cả lít, có lần bọn em 5 thằng còn xơi hết 5 chai vodka HN to mới kinh. May mà không chết.
Vodka HN thời đấy uống lại ổn mà cụ, sau ra cái vodka men bán cũng chạy

Vodka HN đời đầu uống khá ổn, kể cả chai to rất nặng uống vẫn chuẩn. Nó đã được khử độc công nghiệp. Sợ nhất là mấy bác rượu quê đóng can, lâu lâu mới nấu 1 mẻ, chất lượng thì phập phù.

luyenok

Xe điện
Ko bàn đến việc uống ít hay nhiều, nhg nhiều cụ cứ mặc định rượu mang đi là an toàn, không bao giờ uống rượu quán là cũng ko đúng đâu.
- Rượu mang đi thì cũng là "anh em nhậu cùng" mang đi, và không ít trong số đó cũng là qua tay vài lần kiểu anh em đâu đó gửi cho, ko thực sự rõ hoặc kiểm soát đc nguồn gốc.
- Trừ kiểu quán bình dân hoặc vỉa hè quá tồi, còn mức nhà hàng trở lên bây giờ họ cũng có sự kiểm soát rượu nhất định. Và quan trọng nữa là việc "anh em" tự ngâm được mấy cái như táo mèo, chuối hột,... thì việc đó với họ củng chả có gì khó, thậm chí còn đc trang bị cả máy khử các kiểu trc khi bán ra nữa.

locphat86

Xe tải
Nghĩ lại thời sv, e thấy e cũng nể e: rượu bát, bia pha rượu, vodka pha bò húc thế mà oánh tì tì. Hôm sau say méo làm sao tỉnh được. Đời sv đúng là có bạn đến chỉ sợ ko có rượu, ko có đồ tiếp bạn. Mấy e sv bị thế này, tội thân các e ý. Ngày trc ae ta còn rượu quê hoặc ít nhất rượu cũng ko giả nhiều như bgio. Giờ phần lớn ng kinh doanh luôn muốn lợi nhuận đặt lên hàng đầu, thành ra xuất hiện loại rượu giả, rượu pha thuốc...
thời sinh viên tầm 2006-2009 bọn e ở ký túc toàn nốc rượu 100% bằng cốc nhựa cao cao. nghĩ lại cũng khiếp. may ko chết.

nowhereland

Xe điện
Vodka HN đời đầu uống khá ổn, kể cả chai to rất nặng uống vẫn chuẩn. Nó đã được khử độc công nghiệp. Sợ nhất là mấy bác rượu quê đóng can, lâu lâu mới nấu 1 mẻ, chất lượng thì phập phù.
Chẳng hiểu sao giờ gần như tẩy chay rượu nhà máy kiểu này, toàn thích hàng nhà anh em xách đi. Dù nguồn gốc rượu của anh em dựa vào niềm tin là chính.

fadco

Xe container
Chẳng hiểu sao giờ gần như tẩy chay rượu nhà máy kiểu này, toàn thích hàng nhà anh em xách đi. Dù nguồn gốc rượu của anh em dựa vào niềm tin là chính.
Diệu nhà máy nấu công nghiệp mới là diệu chuẩn đã được khử các chất độc đặc biệt là methanol, diệu tự nấu chuẩn kiểu gì cũng ko khử được methanol!

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Em đi ăn hàng toàn mang rượu theo, nếu ko mang rượu thì chỉ uống bia chứ ko bao giờ uống rượu quán.
Các Quán lớn giờ người ta cũng phải lấy rượu ngâm hoặc có nguốn gốc.Rượu nấu xong để chum sành hoặc bồn cỡ đôi tháng mới uống kẻo mất khách . Đại gia thì mua cả mấy trăm lit rượu nấu để chum sành cả đôi ba năm mới dễ uống . Các cháu SV cậy trẻ khoẻ tập tành nhậu nhẹt uống vớ uống vẩn , Rượu đểu lại còn pha nước ngọt đểu = cái chết đã được báo trước.

hamcuare!

Xe container
Thời sv đi sn bạn uống rượu đập=rượu+Rinno, về dọc đg gặp gió nôn về tận nhà… mật xanh mật vàng phèo phổi! Hôm sau nằm như tró ốm.
Sợ vãi, chắc cũng là ngộ độc rượu nhưng dạng nhẹ cc ah.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Cồn công nghiệp vị nó khác hẳn. Uống rượu thì phải hiểu rượu.

Tất cả những rượu có vị gắt, đắng, có gỉ đồng màu xanh,v.v... là ko uống.
Vấn đề là pha với coca rồi nên ko cảm nhận được mùi vị rượu nữa, bài học kinh nghiệm cuộc đời đắt giá quá, từ giờ chắc ko ai dám ra quán uống rượu luôn

Dark_Man

Xe buýt
Công nhận, e hứa từ mai sẽ uống 1 bữa thôi :(

teamee

Xe tăng
mấy tỉnh Bắc ăn cưới cũng toàn rượu gì. Uống ghê vãi.
Về quê từ chối rượu nó phức tạp lắm. Nhất là với họ hàng bên nhà vợ. Mà uống thì mấy chai bày sẵn trên bàn nhìn chán hẳn.
Chuẩn cụ ạ. Nhiều khi mình bị coi thường vãi nhưng mà thôi kệ. Rượu quê toàn 45, 50 độ, uống vào mệt mỏi lắm.

cưỡi chổi

Xe lăn
Hình như món nấu diệu cổ truyền bị thất lạc. E cũng thấy các cụ miền Tây bị ngộ độc nhiều hơn.
Hôm trước em có uống rượu cùng với gia đình ông chú họ ở Đà Nẵng ra chơi. Em hỏi thế các chú trong đó hay uống rượu hay bia hơn. Ông bảo họ hay uống bia lon và bia chai chứ ít uống rượu lắm vì rượu giả nhiều. Rượu tự nấu chuẩn ít lắm, mà họ để tự uống thôi

teamee

Xe tăng
Đứa nào thắc mắc nguồn gốc thì với cái suy nghĩ của sv khéo bị cả bọn úi xùi vùi dập, lo hão :))
Chả cần SV, đầy người đi làm rồi vẫn quan điểm Đằng nào chả chét, ăn đi chả sao đâu, chết vì lo sợ chả ăn gì được đâu...
Đợt em đi cùng nhóm cty, cũng toàn người đi làm 5, 6 năm rồi, vợ con cũng hơn nửa. Mà lúc gọi chai Vodka HN ra, ai uống cũng nhăn mặt vì toàn cồn, 1 đứa còn bảo sao nó đâng như thuốc kháng sinh ý nhỉ! Mà đứa nào ngại, sợ mang tiếng khó tính, rồi nhậu ko có rượu mất vui xong đều tặc lưỡi bảo nhau thôi cứ uống đi ko sao đâu. Em đưa chén lên mũi đã thấy sộc cồn rồi nên toàn nhấp môi. Báu bở gì mà đánh đổi sức khỏe.