[Funland] Otofun nên khởi xướng và ủng hộ triệt để cuộc cách mạng cấm xe máy

The Civic Art

Xe tải
Việc thay đổi từ PTCN sang GTCC ở những thành phố lớn, mật độ dân cư cao, là chắc chắn phải thay đổi. Điều này ảnh hưởng đến lối sống (lifestyle) của mọi người nên cũng dễ hiểu tại sao mọi người phản đối nhiều như vậy.

trauxanh

Xe lăn
Việc thay đổi từ PTCN sang GTCC ở những thành phố lớn, mật độ dân cư cao, là chắc chắn phải thay đổi. Điều này ảnh hưởng đến lối sống (lifestyle) của mọi người nên cũng dễ hiểu tại sao mọi người phản đối nhiều như vậy.
"Sẽ" thì tất nhiên là "sẽ"...
Nhưng 1 biện pháp đơn lẻ thì chẳng ích gì, khó thực hiện mà lại còn ảnh hưởng đến mưu sinh của đa số dân.
Nhớ ngày xưa tuyên truyền để nhập 1 đống xe buýt cũ các kiểu về, luận chứng ní nẽ thuyết phục rằng thì là để chống ùn tắc. Giờ chẳng thấy ai nhắc lại nhẩy?

freebird8x

Xe tải
Thử tưởng tượng giờ chỉ cần 10% số người đang dùng xe máy mà chuyển sang mua ô tô, thì đường xá HN với tp HCM chắc sẽ tắc từ 6h sáng đến 11h đêm :-?
Dạ, đường xá ở HN và HCM tắc thì liên quan gì đến các tỉnh khác ạ, k nên bắt những người ở tỉnh khác, đường xá rộng thênh thang phải chịu chung mức thuế đó đc cụ ơi

Alonghethaychua

Xe tải
Em ủng hộ ý kiến này.
Xe máy làm tp ô nhiễm bẩn và ồn ào quá :(
Em chỉ muốn tp toàn xe đạp, xe điện là Em bán ô tô cho các cụ giá rẻ chư bên campot ngay ;)

toannguyen01

Xe máy
đường việt nam làm sao phát triển kịp cho oto mà cấm được xe máy cụ

HUYDUNG2007

Xe tải
em cũng ủng hộ cấm xe máy. em rất thích đi xe đạp đi làm vì quãng đường nhà em ngắn ạ :bz

Matizcoi

Xe cút kít
em cũng rất ủng hộ
nhưng cấm xong thì đi bằng gề?
Hn ko có quy hoạch cho việc cấm xe máy. để cấm dc xe máy có lẽ phải san phẳng cả tp đi xây lại
Đi bằng bờ cụ nhé.
Em thấy cụ có những tư tưởng khá mới và tiến bộ qua những còm của cụ nhưng lại đi hỏi một câu hỏi thực sự buồn cười.
Hồi xưa bác nào nhỡ mồm bảo ko phải đội mũ bh thì tự vả vào mồm đê, với dân Việt Nam ta hiệu lực nhất chính là CẤM, thế là xong.

chinhatm

Xe container
Ô tô dễ xử phạt hơn mà còn chả phạt nổi nữa là, cấm đỗ xe máy trên hè phố để ô tô đỗ thoải mái trên hè chắc :

Bác cần có thái độ xây dựng hơn. Nên đưa ra ý kiến, quan điểm, dù là tính khả thi chưa cao, có ích hơn nhiều so với việc ném đá.
Mà bác cũng nên nhìn nhận sự việc ở một tầm vĩ mô, ở quan điểm khách quan, chứ đừng nhìn nhận sự việc với quan điểm của một người đi xe máy, kỳ thị kẻ đi ô tô

web9.vn

[Tịch thu bằng lái]
Khó lắm cụ ơi....khó lắm.....

nhicalai

Xe buýt
hỏi giản đơn cho cụ chủ thớt:
1, Cụ có ô tô chưa?
2, Cụ có bài toán nào để thay thế xe máy hay chỉ chung chung giống các vị lãnh đạo là "sẽ có"?
3, Nhà cụ mà ở trong ngõ sâu thành phố, hoặc đang ở vùng quê, chả cần miền núi gì, chỉ cách HN 30km thôi, đầy làng quê còn đường vào làng 2 cái ô tô tránh nhau có khi còn lao xuống ruộng ấy, vậy cụ có giải pháp gì? hay lại nói là "sẽ có".

Đừng đổ lỗi cho thượng tầng, đừng đổ lỗi cho cơ sở vật chất. Hay cụ chủ chỉ thích mọi người ủng hộ ý kiến của cụ thế là tự sướng rồi :))

lookyoung

Xe tăng
Em cũng ủng hộ hạn chế tiến tới cấm xe máy. Để ngồi chỉ ra mặt hạn chế của xe máy thì có mà cả ngày và ai cũng thấy cả. Nhưng các cụ muốn đề xuất bỏ xe máy thì cũng phải đi kèm luôn là giải pháp chứ cứ nói khơi khơi thế ai mà chẳng nói được.

Với thời tiết ở VN mà các cụ khuyến khích đi xe đạp thì em thật, đến công ty xong có mà xếp hàng chờ nhau vào toilet tắm.

e66unggjj

Xe máy
Trước mất cấm luôn mấy nhà máy sản xuất, lắp ráp xe máy.

ThanhLong69

Xe tăng
Nếu Có cấm xe máy thì oto cũng không vì thế mà dễ đi hơn.
Đường ở ta thì hầu như lúc nào cũng đầy phương tiện nếu giả sử không dùng được xe máy thì người ta sẽ phải chuyển sang phương tiện khác như xe đạp (phần lớn) và otô (số ít).
Nếu chuyển sang đi xe đạp vẫn quãng đường đi làm hàng ngày = xe máy mất 10 phút giờ sẽ mất 40 phút --> lượng xe tăng lên gấp khoảng 2,5-3 lần vào giờ cao điểm.
Nếu chuyển sang đi ô tô cũng vẫn cung đường đó thời gian sẽ khoảng 12-15 phút, diện tích chiếm chỗ tăng gấp khoảng 3,4 lần.
Kết cục sẽ là lượng phương tiện giao thông trên đường tăng 3 lần và hệ quả tất yếu là đường tắc tịt .

Một số cụ sẽ bẩu tại sao một số nước họ cấm xe máy mà không sao đơn giản vì đường của họ đủ rộng để chịu được lượng oto đó khi đó cấm xe máy sẽ có mấy cái lợi là giảm tai nạn (tai nạn dễ xảy ra khi có nhiều loại phương tiện cùng tham gia giao thông trên một con đường, giảm loại phương tiện sẽ giảm tai nạn); luồng phương tiện điều hòa hơn thuận lợi hơn khi điều tiết giao thông.

NNS

Xe ngựa
xóa được xe máy là việc khó hơn lên trời. Không phải em không ủng hộ mà thực ra là không dám mơ thiên đường đó. Nền kinh tế của ta còn lâu mới đủ lực làm việc đó
cấm xe máy để đi các phương tiện gtcc chứ ko phải để đi ô tô đâu ạ, lúc cấm xe mái xong thì ô tô lại càng thành 1 thứ xa xỉ mà chỉ nhà giàu lắm mới dám xài, ko phải ở giá xe mà là các chi phí để sử dụng xe hơi riêng
giờ cụ chủ mơ vài năm xóa ư? em cứ dự con mịe nó 50 năm nữa may ra vì các việc phải làm quá nặng, tốn như:
xóa bỏ toàn bộ các trụ sở, trường đại học.... trong nội thành, ra ngoại ô hết
xây dựng lại toàn bộ hệ thống mạng lưới gtcc, metro, bus, monorail...
còn nhà mặt phố bán hàng, cả HN như 1 cái đại chợ xổm, nhà nhà buôn bán bám lấy cái mặt đường, còn ngõ nhỏ phố nhỏ thì dân nó đi bộ vào đâu để đến các trạm gtcc?

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Cấm xe máy thì cổ động bóng đá mất sướng. Chả thằng nào hâm cầm cờ rúc trong oto vẫy cả.
Nhật Bản rất khôn ngoan họ nghiên cứu rất kỹ: Đẩy xe máy, nhà máy sang các nước đang phát triển vì những nước này hạ tầng giao thông kém, bão lũ cũng nhiều và xe máy là phương tiện mà ng dân ở những nc này sử dụng vì tiện lợi. Đặc biệt là VN hãng Honda chiếm lĩnh 60%, Yamaha có 20% còn lại là các hãng khác.
Bao giờ đường nội đô mỗi chiều 30m, hệ thống metro, xe bus, bịt hết các ngõ ngách, ngã 3 thì may ra hạn chế được xe máy.
Còn hiện tại cụ nào bảo cấm thì coi như dở hơi.

MuonKhoiNghiep

Xe máy
Hài hước thật. Cụ thử hình dung nếu chưa có 4b, và những người đã có 4b cho rằng xe máy là abcxyz, đòi cấm, cụ thấy sao? Trước khi có gạo trắng để ăn như hôm nay, tất cả mọi người đều ăn gạo mà giờ đây người ta nấu cho lợn ăn.
Cá điện thoại di động nữa cụ ạ, cấm luôn đi, cái máy tính nữa, cũng cấm luôn. Điện thoại di động làm người ta lười gặp nhau hơn, tình cảm cũng vì thế mà đi xuống, cái máy tính làm người ta ỉ lại hơn...
Công bằng thì ô tô cũng cấm nữa, nó làm ô nhiễm môi trường, dẫn đến giảm tuổi thọ. Ô tô gây tai nạn thì hẳn phải nặng nề hơn xe máy nữa.
Phân tích ra thì dài lắm, điều cụ nhìn thấy nó chỉ là 1 cái bất lợi nằm trong nhiều cái có ích mà phương tiện này mang lại (ở thời điểm này, của một quốc gia đang phát triển).
Em thấy cực nhảm nhí. Trong một gia đình còn chẳng thể một người quyết định nếp sống được, nói gì đến một xã hội vận động theo quy luật.
Cụ nói cũng có ý có lý. Tuy nhiên, trong gia đình dù có thể không có chuyện một người quyết định nếp sống cả nhà được, nhưng cả xã hội vẫn có thể phải áp dụng biện pháp quyết liệt cụ ạ. Em vẫn hy vọng sẽ có nhiều ý kiến hữu lý, cho dù ủng hộ hay phản đối việc cấm xe máy. Ý kiến của em được khen hay chê không quan trọng ạ. Quan trọng là chúng ta sẽ trở thành 1 Việt Nam như thế nào sau khoảng 10 năm nữa?

MuonKhoiNghiep

Xe máy
Nếu Có cấm xe máy thì oto cũng không vì thế mà dễ đi hơn.
Đường ở ta thì hầu như lúc nào cũng đầy phương tiện nếu giả sử không dùng được xe máy thì người ta sẽ phải chuyển sang phương tiện khác như xe đạp (phần lớn) và otô (số ít).
Nếu chuyển sang đi xe đạp vẫn quãng đường đi làm hàng ngày = xe máy mất 10 phút giờ sẽ mất 40 phút --> lượng xe tăng lên gấp khoảng 2,5-3 lần vào giờ cao điểm.
Nếu chuyển sang đi ô tô cũng vẫn cung đường đó thời gian sẽ khoảng 12-15 phút, diện tích chiếm chỗ tăng gấp khoảng 3,4 lần.
Kết cục sẽ là lượng phương tiện giao thông trên đường tăng 3 lần và hệ quả tất yếu là đường tắc tịt .

Một số cụ sẽ bẩu tại sao một số nước họ cấm xe máy mà không sao đơn giản vì đường của họ đủ rộng để chịu được lượng oto đó khi đó cấm xe máy sẽ có mấy cái lợi là giảm tai nạn (tai nạn dễ xảy ra khi có nhiều loại phương tiện cùng tham gia giao thông trên một con đường, giảm loại phương tiện sẽ giảm tai nạn); luồng phương tiện điều hòa hơn thuận lợi hơn khi điều tiết giao thông.
Cụ phân tích rất có lý. Em tôn trọng ý kiến này nhưng có lẽ chúng ta cần nghĩ ra biện pháp để thực hiện chứ không thể thấy khó khăn rồi không làm gì cả. Hy vọng cụ có thêm ý kiến để anh em học hỏi.