[CCCĐ] Pakistan : Hunza - Chilas - Phandar....Những dấu chân địa đàng.

Ngắm cây ngắm hoa, ngắm ruộng ngắm vườn vào cả nhà người dân nhưng tiếc là chả gặp ai . Dù vẫn còn quyến luyến muốn ở lại thêm ngôi làng tuyệt đẹp này nhưng đã đến lúc phải quay lại quán cà phê lúc sáng để ăn trưa và di chuyển xuống Hunza central.

Chỉnh sửa cuối:
Bữa trưa vẫn chỉ là bánh Nan chấm cà ri ăn kèm hành tây sống và cà rốt chẻ thay rau

. Nói chung chả có gì hấp dẫn cả nên em lại loanh quanh ra ngoài ngồi thôi. Mấy thanh niên làng rảnh rỗi ngồi tám chuyện

j23

Xe container
Nhìn thanh niên Pak chán nhề cụ nhề, như kiểu trà đá VN, phổ biến hình ảnh: lười biếng chẳng chịu làm ăn giề :|

Chuột bạch

Xe container
Nói chung chả có gì hấp dẫn cả nên em lại loanh quanh ra ngoài ngồi thôi. Mấy thanh niên làng rảnh rỗi ngồi tám chuyện
Mấy ảnh đời thường này tuyệt nè

Tưởng mấy cụ Hồi giáo không thích chụp ảnh, hehe

..tiện thể em hỏi cụ chủ ? mức sống giữa thành phố và nông thôn bên họ có cách biệt nhiều kg ạ
Em chỉ thấy khác biệt là nhà xây và nhà làm bằng đất đá. Đường đi thuận tiện hơn đôi chút còn sinh hoạt ăn uống thì đều như nhau : bánh mì Nan chấm cà ri. Người Hồi giáo không uống rượu bia, ko có món nhắm đặc sản như kiểu Việt Nam . Dù là thành phố hay nông thôn ăn uống cũng đều chỉ là bánh nan chấm cà ri gà, dê và uống nước lọc. Hết. Đó là cái nhìn khá phiến diện của em.

Sau bữa trưa bọn em sẽ di chuyển về trung Hunza. Dọc đường sẽ dừng lại ở hồ Attabad. Trẻ con vùng này nhìn có nét như châu Âu. Dòng Hồi giáo vùng này có vẻ như là cởi mở, ôn hòa nhất, phụ nữ không bắt buộc phải choàng khăn che tóc như nơi khác

em hỏi cụ chủ khí kg phải như sau..khu cụ đang đến đó..em thấy đất đai thì cằn cỗi..chắc khu này cũng kiểu miền núi như mèo vạc nhà ta..em kg hiểu họ canh tác thế nào ..kiểu như trồng cây gì và nuôi con gì để sống đó cụ..chả lẽ nhà nước họ cúng có sổ hộ nghèo và cận nghèo à..cụ có thể cho biết thêm thông tin đoạn này kg ạ
Như có bốt em đã đề cập, kinh tế của người dân ở đây chỉ trông chờ vào nông nghiệp trong đó ngành chăn nuôi ( dê, cừu ) để lấy thịt và lông làm nên loại len Kashmir trứ danh. Trồng trọt thì chỉ có khoai tây ( thơm ngon nổi tiếng ) và lúa mì. Nói chung họ còn rất khó khăn và thiếu tiện nghi. Chuyện có chính sách nghèo hay cận nghèo như xứ Vệ ko thì em ko có cơ hội tìm hiểu. Sẽ có một nội dung ngắn vào thăm một gia đình người Hồi giáo được coi là khá mà cũng còn thua xa hộ cận nghèo bên mình. Các cụ cùng đợi xem