[CCCĐ] Pakistan : Hunza - Chilas - Phandar....Những dấu chân địa đàng.

Bài viết này của Chã Lông rất xứng đáng để đính lên đầu cho các cụ mợ cùng theo dõi. Cảm ơn Chã Anh đã tốn cực kỳ nhiều công sức tiền của và sức khỏe cho chuyến đi này để phục vụ các cụ mợ trên diễn đàn otofun.

Bài viết này của Chã Lông rất xứng đáng để đính lên đầu cho các cụ mợ cùng theo dõi. Cảm ơn Chã Anh đã tốn cực kỳ nhiều công sức tiền của và sức khỏe cho chuyến đi này để phục vụ các cụ mợ trên diễn đàn otofun.
Cám ơn chã Jo nhé. Chú dạo này cũng lười đi rồi đấy. Xem thế nào anh em mình làm chuyến Trung Mỹ Ca ri bê đi

BMW_X7

Xe điện

Các cụ ở nhà mạnh giỏi, em lên đường. Một mình với một ba lô đầy ắp lương khô và mì tôm. Không bạn bè, không team nhóm...nhưng liều có khi lại ăn nhiều
lại hóng ảnh của cụ về 1 miền đất xa lạ

semiromooc

Xe đạp
Qua ảnh cụ mới hiểu được cuộc sống của người Pakistan, xem qua TV thấy khác một trời một vực, Nhìn họ có vẻ ăn uống bẩn vậy mà người nào cũng thấy béo đẹp như người Âu Châu nhỉ. Đầu tháng 12 này mình phượt Ấn Độ (New Delhi), không biết có j thú vị không ?

Qua ảnh cụ mới hiểu được cuộc sống của người Pakistan, xem qua TV thấy khác một trời một vực, Nhìn họ có vẻ ăn uống bẩn vậy mà người nào cũng thấy béo đẹp như người Âu Châu nhỉ. Đầu tháng 12 này mình phượt Ấn Độ (New Delhi), không biết có j thú vị không ?
Chắc ngoài các vật dụng cá nhân thì cụ nên chuẩn bị nhiều khẩu trang chống bụi

Xa xa là pháo đài Altits, được xây dựng ở vj trí trọng yếu trên đỉnh núi cao có thể bao quát khống chế toàn bộ con đường chạy từ biên giới về . Hai ngày nữa bọn em sẽ trecking lên đó

Khách sạn em ở cũng khá bề thế và có view đẹp. Nhưng nước trong khách sạn thì kinh khủng. Lúc mới mỏ vòi nước em lại tưởng có chuột chết ở trong phòng vì bốc mùi, sau mới biết nguồn nước ở đây là nước khoáng có mùi tanh của bùn và mùi thum thủm đặc trưng của lưu huỳnh. Khu vực này chắc ngày xưa có núi lửa hoạt động nên mới có mùi đặc trưng như vậy. Ngoài ra mới mở vòi nước cắn đọng rất nhiều, chứng tỏ khách lưu trú ít. Một vùng đất đẹp, hoang sơ rất đáng để đến thăm nhưng còn có quá ít người biết đến....But I like it :D

Dở người

Xe điện
Còn đây là các thanh niên phượt thủ Pakistan. Nhìn bọn này như lai châu Âu nên em phải hỏi lại là người nước nào

Người Pakistan, nếu tính về chủng tộc thì họ là người da trắng aryan mà cụ chã.
Xưa Pakistan là 1 phần của Ấn Độ. Nhưng khác với người Ấn, da đen bản địa và da trắng xâm lược đã hòa huyết hàng ngàn năm thì người Pakistan, là con cháu của người Hồi giáo Ba Tư xâm lược Ấn Độ đã giữ được chủng tộc khá thuần nhất. Nên trông họ vẫn giống tổ tiên da trắng của mình, không đen như người Ấn hiện đại.
Em có dịp gặp nhiều người Ấn. Người da trắng, mũi cao y dân da trắng, có người lại lùn, đen, mắt trố mũi bè y dân da đen châu Phi. Đại thể là lai lai, nét mặt vừa có nét Âu, vừa có nét negro, da đen.
Người Pakistan đẹp hơn nhiều. Nhìn trẻ con lắm đứa như trẻ Tây Âu luôn. Con gái cũng đẹp lắm mà mỗi tội quấn khăn che hết xừ nó mất.

Người Pakistan, nếu tính về chủng tộc thì họ là người da trắng aryan mà cụ chã.
Xưa Pakistan là 1 phần của Ấn Độ. Nhưng khác với người Ấn, da đen bản địa và da trắng xâm lược đã hòa huyết hàng ngàn năm thì người Pakistan, là con cháu của người Hồi giáo Ba Tư xâm lược Ấn Độ đã giữ được chủng tộc khá thuần nhất. Nên trông họ vẫn giống tổ tiên da trắng của mình, không đen như người Ấn hiện đại.
Em có dịp gặp nhiều người Ấn. Người da trắng, mũi cao y dân da trắng, có người lại lùn, đen, mắt trố mũi bè y dân da đen châu Phi. Đại thể là lai lai, nét mặt vừa có nét Âu, vừa có nét negro, da đen.
Người Pakistan đẹp hơn nhiều. Nhìn trẻ con lắm đứa như trẻ Tây Âu luôn. Con gái cũng đẹp lắm mà mỗi tội quấn khăn che hết xừ nó mất.
Cụ dạy rất phải ạ chứ chả dở người tí nào đâu :P

Tối nay trời lại có mưa, cái lạnh lại thêm buốt. Bữa tối vẫn là mì tôn cứu cánh. Nước ở đây nhiệt độ sôi có vẻ thấp hơn bình thường và khi xin nước nóng họ chỉ cho vào cái ấm nên càng nhanh nguội. Hậu quả là mì tôm luôn sượng nhưng làm gì còn sự lựa chọn nào khác nữa :(

Chỉnh sửa cuối:
Rõ ràng khách sạn này xịn sò và pro nhất cho đến thời điểm này. Buổi tối trong khách sạn có biểu diễn nhạc dân tộc truyền thống của Pakistan . Có thể với những du khách khác các giai điệu này sẽ thú vị, nhưng riêng với du khách người Việt thì khá ớn lạnh bởi từ các nhạc cụ cho đến giai điệu đặc biệt là tiếng kèn thì giống hệt đám hiếu. Khó có thể nói là hay được