[CCCĐ] Pakistan : Hunza - Chilas - Phandar....Những dấu chân địa đàng.

zonet

Xe tăng
Vụ chụp ảnh tí toi cụ chủ thớt nhỉ.

Mà thằng hướng dẫn của cụ nó không nhắc cần cẩn thận vụ ảnh ọt này nhỉ

zonet

Xe tăng
Em đi có 4 ngày, xong về rồi. E có công việc ở đấy, mấy hôm bên đấy chú đối tác chăm sóc tận răng. Đi ngoài đường thỉnh thoảng mấy cháu teen cứ kéo em vào chụp ảnh cùng, dù e chả đẹp trai gì.

Sang tuần e định hẹn anh Th cafe cám ơn bác ấy. Hôm trước apply evisa mãi chả thấy nó gửi lại kết quả, gọi cho bác Th xong thì 30' sau có email visa.

zonet

Xe tăng
Nhân tiện e cũng cám ơn cụ lần nữa vì đã nối e với anh Th. Hôm bay về e cũng chả mua được quà gì ngoài mấy cái đĩa dán tủ lạnh này.

Em đi có 4 ngày, xong về rồi. E có công việc ở đấy, mấy hôm bên đấy chú đối tác chăm sóc tận răng. Đi ngoài đường thỉnh thoảng mấy cháu teen cứ kéo em vào chụp ảnh cùng, dù e chả đẹp trai gì.

Sang tuần e định hẹn anh Th cafe cám ơn bác ấy. Hôm trước apply evisa mãi chả thấy nó gửi lại kết quả, gọi cho bác Th xong thì 30' sau có email visa.
:)):)) Sang đó mình là " tây " rồi nên rất được chú ý quan tâm

it_tien

Xe buýt
Chính tại cái thị trấn này lần đầu tiên em bị cảnh sát Pakistan sờ gáy. Số là trong lúc chờ đến bữa trưa em tranh thủ ra phố vừa ngắm nghía chụp ảnh vừa tìm cửa hàng bán kính để mua một cái kính đọc sách. Cái kính em mang đi bị quên ở nhà trọ hôm nghỉ ở Islamabad nên mấy ngày liền gần như mù dở chả đọc được cái gì. Khi ra ngoài phố đang mải mê chụp đường xá, thì vô tình có mấy tốp nữ sinh vừa tan học đi về phía ống kính em đang hướng vào. Lúc đó em đã ngần ngừ không biết có nên bóp cò hay không và không hiểu tổ tiên nhà em linh thiêng phù hộ cho em hay do may mắn mà em lại ko nhấn nút bấm chụp. Vừa hạ máy ảnh xuống thì lập tức có hai cảnh sát từ đâu xuất hiện áp sát kèm ngay hai bên em với thái độ rất nghiêm trọng. Một người hất hàm hỏi em: " thưa ông, ông từ đâu đến " " Tôi đến từ Việt Nam" " Ông đang phạm pháp luật ở đây, ông đã chụp ảnh phụ nữ khi chưa được phép" " Không, tôi không chụp phụ nữ, tôi chỉ chụp đường phố cửa hiệu " " Ông cho chúng tôi kiểm tra máy ảnh " " Vâng mời các ông". Sau khi kiểm tra mấy tấm ảnh em vừa chụp thì thấy đúng là không có bức hình nào chụp phụ nữ, hai viên cảnh sát liền dịu cả nét mặt và giọng nói : " ông có thể đi, nhưng nhớ tuyệt đối không chụp ảnh nữ sinh khi chưa được phép. Nó sẽ gây rất nhiều phiền phức cho ông đấy, đó là luật pháp ở đây quy định". Mẹ, thở phào các cụ ạ. Phải nói là hú hồn, đứng tim luôn. Sau khi cám ơn em vẫn không quên hỏi 2 viên cảnh sát : " ở đây có cửa hàng bán kính nào ko? tôi cần mua kính đọc sách" " phía bên kia đường cách đây khoảng 200m, thưa ông" vẫn là thái độ khá nhã nhặn lịch sự. Phải nói đây là bài học đắt giá đấy các cụ ạ, các cụ lưu ý khi đến các nước hồi giáo. Không đùa được đâu
Thót tim cụ nhỉ, may quá cụ chưa choạch, em đi nước ngoài chụp ảnh toàn phải xin phép - đặc biệt là Cảnh sát hoặc Quân đội - hoặc chụp đằng sau :). Chúc cụ các loại chân đều cứng đi nhiều để OF được du lịch miễn phí

Sau bữa trưa theo kế hoạch bọn em sẽ đi thăm pháo đài Altit. Để leo lên pháo đài thì phải đi qua một ngôi làng dưới chân ngọn núi. Dọc con đường nhỏ đi qua làng treo rất nhiều biển khuyến cáo khách du lịch không được chụp ảnh các nhà riêng của người dân

Tất nhiên trước khi muốn lên thăm quan pháo đài và phóng tầm mắt ra xung quanh thì phải qua một cái barie soát vé rất mộc mạc. Hai người đàn ông soát vé cười vui vẻ khi thấy em tập tễnh leo dốc và hỏi han rất tận tình