[CCCĐ] Pakistan : Hunza - Chilas - Phandar....Những dấu chân địa đàng.

Pháo đài tuy nhỏ nhưng được đặt ở vị trí cực hiểm yếu, Từ điểm cao này có thể hoàn toàn khống chế toàn bộ tuyến đường huyết mạch từ biên giới Trung quốc xuôi về vùng Hunza

Bên đó e thấy họ cũng nghèo ..vì nhìn đường sá gì mà chả có vỉa hè cho ra hồn nhỉ cụ chủ..thế mà họ cũng giỏi chứ..nhìn họ nghèo thế mà họ vẫn có tiền làm ra bom nguyên tử
Pakistan có một nhà khoa học nổi tiếng làm việc ở nước ngoài, sau đó về nước giúp cho Pakistan chế tạo ra bom nguyên tử. Tuy nhiên, đến giờ hình như vẫn chưa có một sự thừa nhận chính thức của thế giới công nhận Pakistan là một quốc gia sở hữu vụ khí hạt nhân mà chỉ hư hư thực thực giống như It -xa -en vậy

Do có địa hình rất hiểm trở và trọng yếu nên phía bờ bên kia người ta xây dựng hai sân đáp trực thăng. mấy cái xe bus đỗ phía xa xa chính là điểm hôm qua bọn em đã dừng chân và nhìn lên pháo đài

CD52002

Xe hơi
Hay quá Bác chủ ơi. Nhờ bác mà anh em biết thêm nhiều điều thú vị mà mình chưa có dịp khám phá.
Cảm ơn Bác Avalon-Bg.

Susu77

Xe tăng
Thiên đường và địa ngục hoá ra ở rất gần nhau. Những hình ảnh bác chụp thiên nhiên thật hoang sơ hùng vĩ. Em cũng không ngờ Pak còn nghèo khổ lạc hậu đễn vậy. Đúng là truyền thông chỉ đưa những gì họ muốn đăng, muốn hiểu gần với sự thật hơn phải có những người như bác chủ thớt.

Thiên đường và địa ngục hoá ra ở rất gần nhau. Những hình ảnh bác chụp thiên nhiên thật hoang sơ hùng vĩ. Em cũng không ngờ Pak còn nghèo khổ lạc hậu đễn vậy. Đúng là truyền
thông chỉ đưa những gì họ muốn đăng, muốn hiểu gần với sự thật hơn phải có những người như bác chủ thớt.
Vâng, đúng là như vậy cụ ạ. Tặng thêm các cụ những tấm ảnh thiên nhiên tuyệt đẹp nơi đây

Việc trèo lên các bậc cầu thang gỗ để vào trong pháo đài là bất khả thi đối với cái chân đau của em nên em xuống trước để chờ mọi người ngoài bãi xe ở cồng làng. Buổi chiều khung cảnh nơi đây càng bình yên

Và như em đã đề cập ở phần trước khi em đến đèo Khunjerab em đã rất xúc động với tình cảm đôn hậu của ông già bán thịt bò Yak. Đến hôm nay trái tim e lại thêm một lần rung động vì những hành động hết sức tình cảm và ấm áp. Khi em đang tập tễnh quay xuống thì gặp hai bạn thiếu niên 1 trai 1 gái tay cầm đàn đi vào ngội nhà cộng đồng nằm giữa khu vườn . Không biết các bạn ấy mang nhạc cụ để tập văn nghệ hay là chuẩn bị cho buổi lễ cầu nguyện chiều. Cậu bé thấy em bước đi khó khăn đã nhìn rất chăm chú và khi em đi ngang qua bạn ấy liền giúi cây đàn cho bạn gái kia và chạy lại dìu em ra đến tận cổng. Một hành động làm em hết sức bất ngờ, ngỡ ngàng và vô cùng cảm động. Em cảm nhận được rõ sự ân cần của cậu bé qua từng cái đỡ tay dịu dàng. Ở những địa điểm khác nhau, với những lứa tuổi khác nhau nhưng sự chân thành là như nhau...Thực sự là một hành động hơn vạn lời nói...e đã kịp nhờ một tốp du khách đi ngược chiều lại để các cụ có thể ngắm nhìn cậu bé Pakistan vô cùng đáng yêu đó

Chỉnh sửa cuối:
Dìu em ra đến cổng cậu bé cúi đầu chào em và quay đầu chạy vụt về ngôi nhà sinh hoạt cộng đồng. Xúc động và ấm áp lắm các cụ ạ, nhất là khi đang cô độc lang thang nơi xứ lạ