Thảo luận Peugeot đổ lỗi cho xăng như t/h này là đúng hay sai?

diboduoimua

Xe tăng
Em chạy cái 3008, đang đi thấy màn hình báo lỗi động cơ và ghi Động cơ cần được kiểm tra. Em liền đem vào hãng thì hãng kết luận lỗi do xăng bẩn, làm phiếu thu công phát hiện lỗi 360k, công xử lý 730k (lau kim phun).
Em không biết hãng kết luận như vậy là đúng hay sai vì nếu xăng bẩn thì lọc xăng đã lọc rồi (mà em chỉ mua a95 của Ptrolimex), Nên KL xăng bẩn cũng vô lý. T/h nếu cái phần mềm xe báo đểu thì hãng lại tranh thủ kiếm thêm thu nhập…
Các cụ có kinh nghiệm vụ này giải ngố em phát với…

samsungl2400

Xe tải
Xe cụ tốt, lại có đội ngũ bảo dưỡng tay nghề, kỹ thuật cao nên đã phát hiện được ra xăng bẩn. Em chưa thấy hãng nào phát hiện ra đấy.

poiuy

Xe cút kít
Xăng của Petrolimex là 95-III, biết đâu xe cụ nó đòi 95-IV cơ. Giống xe dầu phải dùng loại 0.01, nếu đổ loại 0,05 thì tỉnh thoảng lại báo lỗi động cơ rồi phải vệ sinh lọc nhiên liệu.

diboduoimua

Xe tăng
Vi thấy nv hãng giải thích rất vớ vẫn nên em quyết định ko lau kim xăng mà để đi hết bình xăng theo dõi xem ntn, quả nhiên sang ngày hôm sau đồng hồ xe lại trở về bình thường, không còn báo lỗi gì nữa...

Kết luận là cái phần mềm xe Peugeot này rất vớ vẫn, và cái hậu mãi của bọn Peugeot cũng rất bố láo (lỗi của bọn nó mà đè nghiến KH ra thu tiền công phát hiện ra lỗi)

Bopbun

Xe điện
Vi thấy nv hãng giải thích rất vớ vẫn nên em quyết định ko lau kim xăng mà để đi hết bình xăng theo dõi xem ntn, quả nhiên sang ngày hôm sau đồng hồ xe lại trở về bình thường, không còn báo lỗi gì nữa...

Kết luận là cái phần mềm xe Peugeot này rất vớ vẫn, và cái hậu mãi của bọn Peugeot cũng rất bố láo (lỗi của bọn nó mà đè nghiến KH ra thu tiền công phát hiện ra lỗi)
Phần mềm thì không bao giờ vớ vẩn cụ ợ, nếu có thì là lỗi cái cảm biến

mercedesC240

Xe tải

cụ vớ vẩn thì có :)
cảm biến nó báo lỗi thời gian thực, tại thời điểm nó lấy dữ liệu từ các cảm biến và phân tích nếu có lỗi thì nó báo là đúng.
việc hôm nay lỗi mai không lỗi là chuyện bình thường.
ví dụ: hôm qua cụ dính xăng bẩn(xăng chứa tạp chất) làm cho sức mạnh động cơ bị giảm 1 cách đáng kể => cảm biến nó báo lỗi động cơ.
hôm nay hết phần xăng bẩn đó nó trở lại bình thường thì xe nó hết báo lỗi thôi.
việc thay lọc khi đổ phải xăng bẩn là việc nên làm, còn cụ chủ xe không muốn thay thì thôi :D việc gì cụ phải đi chửi thợ hãng thế :D

diboduoimua

Xe tăng
cụ vớ vẩn thì có :)
cảm biến nó báo lỗi thời gian thực, tại thời điểm nó lấy dữ liệu từ các cảm biến và phân tích nếu có lỗi thì nó báo là đúng.
việc hôm nay lỗi mai không lỗi là chuyện bình thường.
ví dụ: hôm qua cụ dính xăng bẩn(xăng chứa tạp chất) làm cho sức mạnh động cơ bị giảm 1 cách đáng kể => cảm biến nó báo lỗi động cơ.
hôm nay hết phần xăng bẩn đó nó trở lại bình thường thì xe nó hết báo lỗi thôi.
việc thay lọc khi đổ phải xăng bẩn là việc nên làm, còn cụ chủ xe không muốn thay thì thôi :D việc gì cụ phải đi chửi thợ hãng thế :D
cụ bên Sale xe Peugeot à, ko thấy tôi ghi rõ ở trên là hãng nó bắt tôi phải trả tiền check lỗi rất đểu của chính nó gây ra (trong khi xe tôi bảo hành 5 năm mà mới đi có mấy tháng) xong còn đề nghị lau kim phun xăng với giá 700k chưa thuế (còn dọa kiểu lỗi này ra ngoài phải bổ máy, nhưng bên em có máy móc hiện đại nên ko cần bổ) tổ sư...

mercedesC240

Xe tải
cụ bên Sale xe Peugeot à, ko thấy tôi ghi rõ ở trên là hãng nó bắt tôi phải trả tiền check lỗi rất đểu của chính nó gây ra (trong khi xe tôi bảo hành 5 năm mà mới đi có mấy tháng) xong còn đề nghị lau kim phun xăng với giá 700k chưa thuế (còn dọa kiểu lỗi này ra ngoài phải bổ máy, nhưng bên em có máy móc hiện đại nên ko cần bổ) tổ sư...
cụ lại đa nghi rồi :)
lỗi đó đâu phải do hãng đâu bác? do cụ đổ xăng bẩn vào mà :D
những dòng xe cao cấp nó rất nhạy cảm với nhiên liệu không đạt chuẩn. xe Mẹc cụ đổ xăng bẩn nó cũng báo lỗi ngay.
(xăng bẩn ở đây là xăng được pha trộn nhiều tạp chất không đúng qui định vào, làm cho khả năng cháy nổ của nó giảm từ đó công suất động cơ không đạt.
ví dụ: theo lập trình của họ thì 1 lần phun xăng vào buồng đốt là 5ml thì nó phải sinh ra công suất 10 ngựa chẳng hạn. nếu cảm biến nó tính toán phun đủ lương xăng nhưng động cơ yếu không đủ công suất thì là hệ thống có vấn đề, còn vấn đề gì thì phải cắm máy vào đo đạc mới biết được)
đèn báo động cơ sáng liên quan rất nhiều lỗi(hệ thống xăng, hệ thống đánh lửa, hệ thống gió,,,)
nói chung, em thấy ca này của cụ không có gì là hãng làm sai cả :D

diboduoimua

Xe tăng
cụ lại đa nghi rồi :)
lỗi đó đâu phải do hãng đâu bác? do cụ đổ xăng bẩn vào mà :D
những dòng xe cao cấp nó rất nhạy cảm với nhiên liệu không đạt chuẩn. xe Mẹc cụ đổ xăng bẩn nó cũng báo lỗi ngay.
(xăng bẩn ở đây là xăng được pha trộn nhiều tạp chất không đúng qui định vào, làm cho khả năng cháy nổ của nó giảm từ đó công suất động cơ không đạt.
ví dụ: theo lập trình của họ thì 1 lần phun xăng vào buồng đốt là 5ml thì nó phải sinh ra công suất 10 ngựa chẳng hạn. nếu cảm biến nó tính toán phun đủ lương xăng nhưng động cơ yếu không đủ công suất thì là hệ thống có vấn đề, còn vấn đề gì thì phải cắm máy vào đo đạc mới biết được)
đèn báo động cơ sáng liên quan rất nhiều lỗi(hệ thống xăng, hệ thống đánh lửa, hệ thống gió,,,)
nói chung, em thấy ca này của cụ không có gì là hãng làm sai cả :D
Nói thật với cụ, nhà tôi tổng 3 xe, nhưng đi bất cứ xe nào khi phải đổ xăng tôi đều vào Petrolimex và chọn xăng A95, theo tôi biết thì đây là loại xăng an toàn chung cao nhất Vn rồi. Vậy căn cứ vào đâu mà hãng và cụ Kết luận do xăng bẩn...

mercedesC240

Xe tải
Nói thật với cụ, nhà tôi tổng 3 xe, nhưng đi bất cứ xe nào khi phải đổ xăng tôi đều vào Petrolimex và chọn xăng A95, theo tôi biết thì đây là loại xăng an toàn chung cao nhất Vn rồi. Vậy căn cứ vào đâu mà hàng và cụ Kết luận do xăng bẩn...
mấy xe không quan trọng :)
việc xăng bẩn hay không thì phải dùng máy đo đạc mới biết được. còn việc cụ chọn A95 và Petro là ổn ở VN rồi.
vấn đề ở chỗ lần cụ bơm đó xăng sạch hay bẩn thì phải đo đạc. việc kết luận của hãng tôi nghĩ họ đã đo đạc bằng máy chuyên dụng của hãng, và họ biết được vấn đề nằm ở nhiên liệu.
hãng họ được đào tạo bài bản chứ không phải chỉ đoán mò đâu :D

diboduoimua

Xe tăng
mấy xe không quan trọng :)
việc xăng bẩn hay không thì phải dùng máy đo đạc mới biết được. còn việc cụ chọn A95 và Petro là ổn ở VN rồi.
vấn đề ở chỗ lần cụ bơm đó xăng sạch hay bẩn thì phải đo đạc. việc kết luận của hãng tôi nghĩ họ đã đo đạc bằng máy chuyên dụng của hãng, và họ biết được vấn đề nằm ở nhiên liệu.
hãng họ được đào tạo bài bản chứ không phải chỉ đoán mò đâu :D
Còm như này là biết cụ nói linh tinh rồi, Hãng nó ko có máy chuyên dụng gì để phân tích xăng cả, nó chỉ cắm cái máy dò lỗi vào phần mềm của xe để bắt bệnh thôi, máy báo như nào nó nói lại như thế còn nó cũng chẳng quan tâm đến đúng sai. Và nó chỉ dám nói mồm với mình là xăng bẩn thôi, chứ ko dám đưa vào văn bản vì ko có căn cứ.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
cái kiểu dọa khách hàng là bổ máy nọ kia thì nhân viên ấy đáng đuổi việc, móa giờ kiếm khách hàng đã khó & giữ khách hàng còn khó hơn chứ k phải TOY ngày xưa mà làm bố thiên hạ,

mercedesC240

Xe tải
Còm như này là biết cụ nói linh tinh rồi, Hãng nó ko có máy chuyên dụng gì để phân tích xăng cả, nó chỉ cắm cái máy dò lỗi vào phần mềm của xe để bắt bệnh thôi, máy báo như nào nó nói lại như thế còn nó cũng chẳng quan tâm đến đúng sai. Và nó chỉ dám nói mồm với mình là xăng bẩn thôi, chứ ko dám đưa vào văn bản vì ko có căn cứ.
máy không đo được chất lượng xăng nhưng họ đo được tỉ lệ xăng gió và công suất động cơ.
nếu tỉ lệ xăng gió đủ mà công suất giảm sẽ dẫn tới lỗi động cơ. xe bị thiếu gió(lọc bẩn) cũng nổi đèn động cơ, xe bị thiếu áp xăng cũng báo lỗi động cơ, xe bị tụt công suất cũng nổi đèn đọng cơ.....
việc hãng họ đề xuất thay lọc là tốt cho xe của cụ thôi :D
còn cụ không muốn thay thì cứ để thế mà đi.

trongtuan

Xe tăng
Có xe cụ nào bị chập chờn chức năng đá cốp không? xem em lúc được lúc mất, mấy cu cậu ở hãng cũng không biết vì sao

buidinhgt

Xe đạp
e đi con 5008, đang đi chết cứng máy báo lỗi acquy :(