Phác đồ điều trị bệnh viêm gan B,C (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

travinh05

Xe tải
Ở đây có cụ nào đang điều trị HBV mạn và có làm định lượng HBSAG thì post nhé, đấy là đích lí tưởng để biết khi nào hết bệnh. Nếu HBSAG đủ thấp và các cụ đáp ứng tốt điều trị với thuốc uống thì có thể làm 1 liệu trình thuốc tiêm, hi vọng sẽ hết hẳn HBSAG.
Cách đây 1 năm em làm định lượng ở nhiệt đới TW HBSAG kq là 28,58 iu/ml.. của em có triển vọng ko cụ?

ADHBV

Xe đạp
Cách đây 1 năm em làm định lượng ở nhiệt đới TW HBSAG kq là 28,58 iu/ml.. của em có triển vọng ko cụ?
Trường hợp của cụ chưa phải điều trị và chưa được điều trị, vậy nên không có câu trả lời. Các cụ đang PHẢI điều trị thì xác định HBSAG mỗi 6 tháng xem độ giảm thế nào thì mới nói được (xem trend). Có cụ HBSAG cao nhưng trend giảm mạnh thì vẫn có cơ hết.

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
Bên em hiện đang cung cấp rất nhiều loại thuốc điều trị Vg B, C. Em biết trên OF nhà mình có rất nhiều cụ đang dùng thuốc bên em. Vì vậy cụ nào có nhu cầu xin lh với em và theo tinh thần OF có sự trợ giúp về giá cho ae OF

ADHBV

Xe đạp
Hôm nay là sau 1 năm phát hiện VGB và uống Tenofovir, mình có đi xét nghiệm lai thì các chỉ số đều bình thường, ko biết bao giờ mới có thuốc diệt tận gốc như Viêm Gan C nhỉ :( với virus trong máu dưới ngưỡng phát hiện và hbeag âm tính thì khả năng lây cho người khác tỷ lệ thế nào nhỉ, có bác nào biết không, ví dụ quan hệ, sinh con...

15/05/2015:
HbsAg Dương tính 296,79 ng/mL
Anti-HbS Âm tính 4.55 mIU/mL
HBeAg Dương tính nhẹ 2.26 NCU/mL
Anti-HBe Âm tính 0.33 ncu/Ml
Anti-Hbc Dương tính 41.88 NCU/mL
ALT (GPT) Tăng 260 U/L
AST (GOT) Tăng 175 U/L
ALP BT 43 U/L
GGT Tăng 86 U/L
HBV-DNA Tăng 1.2 x 10 mũ 7

6/6/2016
HbsAg Dương tính 222 ng/mL
Anti-HbS Âm tính 2.55 mIU/mL
HBeAg âm tính < 0.01
Anti-HBe Âm tính 0.20 ncu/Ml
Anti-Hbc Dương tính 44 NCU/mL
ALT (GPT) BT 22 U/L
AST (GOT) BT 20 U/L
ALP BT 60 U/L
GGT BT 20 U/L
HBV-DNA dưới ngưỡng phát hiện
AFP BT 2.77 ng/mL
Fibroscan trong ngưỡng F0-F1
Kết quả 12/2016 và 6/2017 đâu rồi cụ ơi? Tình hình tiến triển thế nào rồi cụ?

ADHBV

Xe đạp
Xin các cụ giúp đỡ, chả là người nhà em bị VGB mạn, giờ đi bên Nhiệt Đới sau khi khám thì nó cho đơn thuốc Protevir mà chỉ thấy bán ở hiệu thuốc của bệnh viện. Em về qua hiệu thuốc Liên Mai nổi tiếng gần nhà thì mấy dược sỹ ấy bảo là loại này cùng hoạt chất với Tenofovir nhưng vì lợi nhuận và buôn bán mập mờ nên bác sỹ thường ép bệnh nhân mua loại thuốc này để lấy phần trăm, thật đáng buồn cho mấy thằng bác sỹ như vậy. Có cụ nào đã dùng và có kinh nghiệm xin giúp em với, chứ điều trị suốt đời mà 1 loại đắt gấp 3 loại kia mà tác dụng như nhau thì thật vô lý quá >_<.
Thanks các cụ trước
Bên Nhiệt đới thường kê protevir. Về nguyên tắc cùng biệt dược tenofovir là tương đương nhau, dùng thay thế được.
NHƯNG, cũng như chè thôi, chè vài chục 1kg cũng có, cả triệu 1kg cũng có, đều là chè. Cá nuôi vài chục 1kg, cá sông vài trăm 1kg không có mà mua. Chất lượng tenoforvir phụ thuộc mạnh vào nguồn nguyên liệu. Nên nếu có điều kiện dùng protevir vẫn tốt hơn, nếu ko có tiền cứ thuốc nội mà sài, THEP-B chẳng hạn, có mấy k 1 viên.
Nói chung đừng vội quy kết cho bác sĩ này nọ, họ kê cho bác bác có quyền mua hay không.

dig31

Xe buýt
Bên Nhiệt đới thường kê protevir. Về nguyên tắc cùng biệt dược tenofovir là tương đương nhau, dùng thay thế được.
NHƯNG, cũng như chè thôi, chè vài chục 1kg cũng có, cả triệu 1kg cũng có, đều là chè. Cá nuôi vài chục 1kg, cá sông vài trăm 1kg không có mà mua. Chất lượng tenoforvir phụ thuộc mạnh vào nguồn nguyên liệu. Nên nếu có điều kiện dùng protevir vẫn tốt hơn, nếu ko có tiền cứ thuốc nội mà sài, THEP-B chẳng hạn, có mấy k 1 viên.
Nói chung đừng vội quy kết cho bác sĩ này nọ, họ kê cho bác bác có quyền mua hay không.
Thanks cụ đã trả lời! Chỉ vì trên mác của thuốc Protevir ghi là "đây là hoạt chất Tenofovir..." nên em mới bực mình, thế này có khác gì nó lấy Tenofovir về rồi bỏ bao bì thay nhãn và bán đắt gấp 3 lần đâu >_<.
Còn nếu như cụ bảo là protevir tốt hơn so với tenofovir thì tốt quá, đắt hơn nhưng đỡ hại thận thì đắt hơn nữa cũng không vấn đề j. Mà phải uống và khám liên tục hả cụ? Tại em thấy bác sỹ kêu cứ hết thuốc 1 tháng lại đi khám (trong khi riêng khám, thử thiếc lung tung cũng 3 triệu + 2 triệu tiền thuốc)

Audi_Q8

Xe tải
Trường hợp của cụ chưa phải điều trị và chưa được điều trị, vậy nên không có câu trả lời. Các cụ đang PHẢI điều trị thì xác định HBSAG mỗi 6 tháng xem độ giảm thế nào thì mới nói được (xem trend). Có cụ HBSAG cao nhưng trend giảm mạnh thì vẫn có cơ hết.
Định lượng Hbsag khác với HBV DNA phải ko cụ. Người nhà em uống ternofovir liên lục được 6 năm rồi nhưng chỉ làm định lượng HBV DNA, ko biết phải làm cả cái kia.

ADHBV

Xe đạp
Thanks cụ đã trả lời! Chỉ vì trên mác của thuốc Protevir ghi là "đây là hoạt chất Tenofovir..." nên em mới bực mình, thế này có khác gì nó lấy Tenofovir về rồi bỏ bao bì thay nhãn và bán đắt gấp 3 lần đâu >_<.
Còn nếu như cụ bảo là protevir tốt hơn so với tenofovir thì tốt quá, đắt hơn nhưng đỡ hại thận thì đắt hơn nữa cũng không vấn đề j. Mà phải uống và khám liên tục hả cụ? Tại em thấy bác sỹ kêu cứ hết thuốc 1 tháng lại đi khám (trong khi riêng khám, thử thiếc lung tung cũng 3 triệu + 2 triệu tiền thuốc)
Quan trọng là phải xem chỉ định điều trị có đúng không? Đúng chỉ định điều trị rồi thì thăm khám theo chỉ định của bác sĩ. Xem chỉ số nào ko cần xét nghiệm lại thì đừng đồng ý xét nghiệm, tốn tiền. Ví dụ vừa tháng trước định lượng HBV-DNA rồi thì 6 tháng đến 1 năm sau hãy làm. Nếu khám bình thường thì ko thể hết 3triệu được đâu.

ADHBV

Xe đạp
Định lượng Hbsag khác với HBV DNA phải ko cụ. Người nhà em uống ternofovir liên lục được 6 năm rồi nhưng chỉ làm định lượng HBV DNA, ko biết phải làm cả cái kia.
Hai cái này khác nhau cụ nhé, HBV-DNA phản ánh số lượng virus trong máu, Hbsag tương quan với lượng virus trong gan. HBV-DNA âm tính nhưng Hbsag vẫn thường là dương tính, ngược lại nếu hbsag âm tính ttì HBV_DNA cũng âm tính luôn. Hbsag rất quan trọng để tham khảo khi dừng thuốc.

ADHBV

Xe đạp
Cả hai đều hại thận như thường cụ nhé. Muốn không hại thận thì dùng Tenofovir Alafenamide (TAF) đi cụ.

Audi_Q8

Xe tải
Hai cái này khác nhau cụ nhé, HBV-DNA phản ánh số lượng virus trong máu, Hbsag tương quan với lượng virus trong gan. HBV-DNA âm tính nhưng Hbsag vẫn thường là dương tính, ngược lại nếu hbsag âm tính ttì HBV_DNA cũng âm tính luôn. Hbsag rất quan trọng để tham khảo khi dừng thuốc.
Hbsag vẫn dương tính thì có cần làm định lượng ko cụ?

travinh05

Xe tải
Cụ bị nhầm giữa tên thương mại và thành phần dược lực trong viên thuốc rồi.. thớt trước cụ Kiên Trung đã nói nhiều về điều này!!

Tên thuốc có thể là Protevir, Gentino B, Tenofovir Stada, Tenofovir Mylan nhưng tất cả đều chứa thành phần là Tenofovir disoproxil fumarat 300mg nhé.. nhà sx có thể là Ấn độ, băng la đét, pakistan hoặc VN theo dạng nhượng quyền sx. Thuốc xịn là Tenofovir của Viread nhé, đây là nhà phát minh!

cái protevir là của băng la đét nhà sx -Incepta Pharmaceuticals Limited, Bangladesh, cụ nào uống rồi nhận xét xem, nhưng em thấy đắt như quỷ.. em thấy thuốc của Stada VN ok mà.. các cụ vào link về nhà sx này em đã post trước đó, cũng thấy nhiều bs cũng kê đơn mà!

kaitokid12

Đi bộ
Em đi khám ở pasteur thì kết quả như này ợ, kết quả men gan cao ALT 171, AST 326, siêu âm thì kết quả gan ko có bị khô, nhưng bị gan nhiễm mỡ độ 2, bác sĩ cho thuốc về uống mà 2 ngày gần đây e bị đầy bụng, ăn ko ngon.

Chỉnh sửa cuối:

ADHBV

Xe đạp
Em đi khám ở pasteur thì kết quả như này ợ, kết quả men gan cao ALT 171, AST 326, siêu âm thì kết quả gan ko có bị khô, nhưng bị gan nhiễm mỡ độ 2, bác sĩ cho thuốc về uống mà 2 ngày gần đây e bị đầy bụng, ăn ko ngon.

View attachment 409984

View attachment 409985
Cụ có chỉ định điều trị là theo như chỉ dẫn của "sách": Hbeag dương tính, hbv-dna > 100000, men gan tăng trên 2 lần liên tục .....
Mới uống thuốc sẽ hơi mệt + có khả năng bị phát ban da, khoảng 1-2 tuần sẽ hết, chú ý ăn uống lành mạnh + nghỉ ngơi điều độ.
Nhưng NẾU là em thì em sẽ CHƯA điều trị virus vì 2 lý do:
1/ ALT của cụ thấp hơn nhiều so với AST
2/ Cụ còn quá trẻ.
Em sẽ uống thuốc hạ men gan và theo dõi xem sao, ASL>ALT thì có lẽ nguyên nhân tăng men gan chưa chắc do virus. Ở nhiều nước, bác sĩ chỉ lăm lăm cái tiêu chí điều trị, thấy khớp là bắt bệnh nhân điều trị ngay. Nói chung ko sai, nhưng cũng không tốt nhất vì còn tuỳ thuộc vào tình huống cụ thể.
Đa phần bác sĩ (cả vn và trên thế giới) không updated về hbv và chỉ lăm lăm làm theo khuyến nghị đồng thuận. Thôi thì cũng tốt vì ít nhất không sai nhưng nhiều khi không đúng.

kaitokid12

Đi bộ
Cụ có chỉ định điều trị là theo như chỉ dẫn của "sách": Hbeag dương tính, hbv-dna > 100000, men gan tăng trên 2 lần liên tục .....
Mới uống thuốc sẽ hơi mệt + có khả năng bị phát ban da, khoảng 1-2 tuần sẽ hết, chú ý ăn uống lành mạnh + nghỉ ngơi điều độ.
Nhưng NẾU là em thì em sẽ CHƯA điều trị virus vì 2 lý do:
1/ ALT của cụ thấp hơn nhiều so với AST
2/ Cụ còn quá trẻ.
Em sẽ uống thuốc hạ men gan và theo dõi xem sao, ASL>ALT thì có lẽ nguyên nhân tăng men gan chưa chắc do virus. Ở nhiều nước, bác sĩ chỉ lăm lăm cái tiêu chí điều trị, thấy khớp là bắt bệnh nhân điều trị ngay. Nói chung ko sai, nhưng cũng không tốt nhất vì còn tuỳ thuộc vào tình huống cụ thể.
Đa phần bác sĩ (cả vn và trên thế giới) không updated về hbv và chỉ lăm lăm làm theo khuyến nghị đồng thuận. Thôi thì cũng tốt vì ít nhất không sai nhưng nhiều khi không đúng.
Em lỡ uống thuốc theo đơn của bác sĩ rồi nên uống luôn phải ko bác, năm 2009 em đi hiến máu nhân đạo đã bị nhiễm vgb mà ko biết, mới mấy hôm trước e đi hiến lại mới được thông báo là bị nên mới đi xét nghiệm ah. Người em dạo này nổi nhiều mụn trứng cá ở lưng và ngực vai nữa ko biết phải do gan ko bác

rain84

Xe đạp
Ở đây có cụ nào đang điều trị HBV mạn và có làm định lượng HBSAG thì post nhé, đấy là đích lí tưởng để biết khi nào hết bệnh. Nếu HBSAG đủ thấp và các cụ đáp ứng tốt điều trị với thuốc uống thì có thể làm 1 liệu trình thuốc tiêm, hi vọng sẽ hết hẳn HBSAG.
Cụ xem giúp em cái trend, e đang điều trị HBV mạn được 7 tháng, hiện dùng Entecavir, đã có chuyển đảo huyết thanh, đây là xét nghiệm 2 lần gần đây nhất:

Tháng 2/2017

Tháng 6/2017

ADHBV

Xe đạp
Cụ định lượng lại sau 6 tháng xem sao, vì chỉ có hai đợt nên không thể có kết luận một cách đáng tin cậy. Có hai khả năng: một là do fluctuation của Hbsag, đợt 1 của cụ hbsag thấp + fluctuation nên có kết quả như đợt hai; hai là hbsag thực sự giảm như vậy thì quá tốt - những người như vậy thì thường kèm theo hiện tượng tăng alt trong quá trình điều trị. Trường hợp của cụ khả năng alt rất thấp nên có thể chỉ là fluctuation, cần theo dõi thêm. Dù sao hbsag thấp là một tín hiệu tốt, cụ uống thuốc và nghỉ ngơi đầy đủ theo chỉ định của bác sĩ.

Julyrain87

Đi bộ
Chào các bác, tình hình là e đang điều trị vgb mạn bằng đông y, trc đó e fát hiện mình dính năm 2011, mà Bs nói là e là người lành mang virus nên e cũng ko qtâm lắm, gần đây do nhu cầu đi nước ngoài và dc biết họ ko nhận ng Vgb dù ở thể nào nên e vái tứ phương tìm thuôc.
Trươc đó e xn Hbsag định lượng là 4321, Hbv Dna dưới ngưỡng phát hiện, sau 2 tháng uống thuốc, với 3 lần đi xn ( e sốt ruột quá nên đi)
15 ngày sau uống thuốc : Hbsag 6.20
30 ngày sau uống : Hbsag 5.20
60 ngày sau uống thuốc : Hbsag 3.88
Các bác có thể cho e biết e có khả năng sạch Hbsag ko và trong bao lâu?. Cảm tạ các bác

ADHBV

Xe đạp
Chào các bác, tình hình là e đang điều trị vgb mạn bằng đông y, trc đó e fát hiện mình dính năm 2011, mà Bs nói là e là người lành mang virus nên e cũng ko qtâm lắm, gần đây do nhu cầu đi nước ngoài và dc biết họ ko nhận ng Vgb dù ở thể nào nên e vái tứ phương tìm thuôc.
Trươc đó e xn Hbsag định lượng là 4321, Hbv Dna dưới ngưỡng phát hiện, sau 2 tháng uống thuốc, với 3 lần đi xn ( e sốt ruột quá nên đi)
15 ngày sau uống thuốc : Hbsag 6.20
30 ngày sau uống : Hbsag 5.20
60 ngày sau uống thuốc : Hbsag 3.88
Các bác có thể cho e biết e có khả năng sạch Hbsag ko và trong bao lâu?. Cảm tạ các bác

"Định lượng" này bao nhiêu tiền 1 lần test? 400K 1 lần và kết quả IU/mL mới có ý nghĩa để theo dõi điều trị.

Trạng thái
Thớt đang đóng