[Funland] Phải chăng người Việt không biết gì về ô tô

Kurumasuki

Xe container
Lần gần nhất Toy cải tiến động cơ và hộp số cho dòng xe Camry cách đây mấy chục năm rồi các cụ nhỉ ?
Lần gần nhất Toy cải tiến động cơ và hộp số cho dòng xe Camry cách đây mấy chục năm rồi các cụ nhỉ ?
Thôi mong nó đừng cải tiến cụ ạ.
Hình như bọn Toy nó có thù với cái đẹp, càng cải tiến càng ngán ngẩm.
Nhưng để làm xấu được thế này ngoài luyện tập bọn nó còn cần phải có năng khiếu nữa, chứ xấu đến mức này mà bọn nó còn nghĩ ra được thì...

Giohanoi

Xe buýt
Nhưng để làm xấu được thế này ngoài luyện tập bọn nó còn cần phải có năng khiếu nữa, chứ xấu đến mức này mà bọn nó còn nghĩ ra được thì...
Đây có lẽ bản tính của người Châu Á cụ ạ. Thay đổi cả từ trong ra ngoài. Thua người Đức ở chỗ đó. Họ thay đổi nhưng vẫn giữ cái hồn của thương hiệu. Mấy ông Nhật với Hàn thay đổi là không nhận ra hồn của thương hiệu ở đâu. Huyndai mấy năm gần đây có vẻ đã học theo người Đức vẫn giữ lại cái bộ mặt của thương hiệu ...

phamhungbs

Xe điện
lặt vặt ko đáng vì xe nào cũng có nhưng nặng nhất là nó bị nặng lái, thậm chí lúc đánh lái tĩnh thì như kiểu bị kẹt gì đó rất nặng, vào hãng và gara tư các kiểu đều ko được
Bệnh thước lái là bệnh chung, kiểu như daewoo bị òa ga ý cụ, xử lý thì đơn giản vì garage nào cũng rất quen mà. Em search lại một số link từ OF và OS: https://www.otosaigon.com/threads/cac-loi-thuong-gap-cua-altist.5453295/ hoặc https://www.otofun.net/threads/benh-thuoc-lai-cua-xe-toyota-tro-luc-lai-dien.507037/ Cơ bản thì nó là con xe lành đúng nghĩa, có một cái mà nhiều người hay chê là hộp số CVT, chỉ hơi có độ trễ vài giây, còn lại nó vẫn có ưu điểm.

wildcat74

Xe điện
Chỉ có Toyota mới đủ tự tin làm cái taplo nhựa giả da, nhìn như nhựa Song long, lại cỏn sáng tạo bằng cách đúc giả mấy cái nẹp tạo hình như nếp gấp của da, có cả đường chỉ bên trên nữa!.

Kurumasuki

Xe container
Chỉ có Toyota mới đủ tự tin làm cái taplo nhựa giả da, nhìn như nhựa Song long, lại cỏn sáng tạo bằng cách đúc giả mấy cái nẹp tạo hình như nếp gấp của da, có cả đường chỉ bên trên nữa!.
Bọn nó còn làm ra những thứ rất khó giải thích bằng logic thông thường, ví dụ làm cái nóc xe Vios phập phồng lồi lõm. Ai chả biết vỏ tôn của nó mỏng, nhưng sao lại cố làm cho nó nhàu nhò như tờ giấy gặp nước thế, nhìn quá hàng mã. Rồi còn cái đèn hậu trông quá bần tiện của Vios, cái cửa sau phẳng tẹt của Innova và Wigo nữa.
Ôi có mà nói hết ngày cũng không hết được sự trì độn của bọn thiết kế Toy.

Minhnd

Xe điện
Anh Nhật còn mơ ngủ tiếp thì sẽ bị anh Hàn vượt mặt trong lãnh vực xe hơi cho mà xem chứ lại nằm đó mà công nghệ cốt lõi hơn Hàn.
Xem ngành điện tử và đóng tàu thì rõ.

ubisapro

Xe trâu
Anh cụ ý không chạy taxi mà ròng dã trong 7 năm liền cơ cụ ơi.🤣
Thế cụ nghĩ e chém gió ah :)). Chuyện bình thường thôi. Đó là ông anh e, cứ tầm Đà Nẵng đổ vào là ông ngồi máy bay, xe trong đó đón đấy :)). Cụ tính bình quân 159km e cũng chẳng nhẩm lại, nhưng cũng chỉ bằng mấy tỉnh loanh quanh HN lộn lại là cùng? Chân chạy ngoại giao thì chạy nhiều chẳng lạ đâu :D Ông về quê mà còn sếp lịch đi các nơi ở tỉnh kìa, ngày chạy 2-3 tỉnh cũng là chuyện bình thường :D

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Như cụ gì ở trên nói, đến giờ này cc con so sánh xe hàn và xe nhật , điều mà cách đây trên 30 năm TG nó đã từng sôi nổi. Như vậy cc dùng Việt Nam đã lạc hậu 2-30 năm rồi , e xin lỗi ạ. Bây giờ đem so xe tàu, xe việt đi còn kịp thời đại, đấy rồi cc xem,e thật.

--Lamborghini--

Xe lăn
Xe hàn nó bán khắp mọi nơi trên TG kể cả mẽo, ngồi mà rè bỉu nó.

7663A18

Xe tăng
Bỏ qua hết tất cả tiêu chí ngoại thất, nội thất, option, độ bền, giá cả, dịch vụ,... Thì em khẳng định một điều là cảm giác lái xe Hàn cực chán. Vặn vô lăng như vặn một cái lò xo. Lực trả lái thì đi nhanh đi chậm cũng thế. Nói chung nó cứ vô hồn kiểu gì ấy.
Chỉ vì tiêu chí này mà em khẳng định em Không Bao Giờ mua xe Hàn (cho thì lấy :D).

• Vodka
Reactions: NQN

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
Ôi giời ơi, các cụ chém nhau làm gì. Thế kỷ 22 rồi mua xe oto cứ cái nào nhiều túi khí khung gầm ngon, nhiều ốp sừn mà mua. Mịa xe noa phục vụ mình sao các cụ cứ xoắn lên làm gì =)) Giờ ai đi 1 cái oto cả đời đâu :)) mịa em chỉ gét mấy thằng tham gia giao thông cứ nhoi nhoi *** hàng lối gì, rồi đi thì toàn bật pha.

Isu_zu

Xe container
Con Altis này mà nhiều lỗi thì em hơi thắc mắc, không biết là những lỗi gì cụ?
Chắc ý cụ ấy là hột le của con Altis nó bị tè ra đấy cụ, nên gọi là lỗi tè le :)). Altis thì có thể chê là lái ko thú vị, chứ nói hỏng hay lỗi thì quả thực rất khó. Cái xe đầu tiên em mua là Vios 2003 đã qua 2 đời chủ, đến em là thứ 3. Vậy mà nó phục vụ em thêm 50k km nữa trước khi sang chủ thứ 4, không lỗi lầm gì ngoài thay lọc nhớt và nhớt. Nhưng vẫn ghét Toy cái vụ bia kèm lạc, sau em ko mua Toy nữa.

phamhungbs

Xe điện
Chắc ý cụ ấy là hột le của con Altis nó bị tè ra đấy cụ, nên gọi là lỗi tè le :)). Altis thì có thể chê là lái ko thú vị, chứ nói hỏng hay lỗi thì quả thực rất khó. Cái xe đầu tiên em mua là Vios 2003 đã qua 2 đời chủ, đến em là thứ 3. Vậy mà nó phục vụ em thêm 50k km nữa trước khi sang chủ thứ 4, không lỗi lầm gì ngoài thay lọc nhớt và nhớt. Nhưng vẫn ghét Toy cái vụ bia kèm lạc, sau em ko mua Toy nữa.
Cụ đúng người thật việc thật. Thằng bạn em lái cũng Vios như cụ, chạy bét nhè cho đến khi sang Úc vẫn Toy, Rav4. Em cũng ghét Toy vì nhiều năm trước mua nó rất cành cao, nhưng đợt đấy em vẫn được giảm 30 củ, thẻ mua xăng 10 củ nữa :D Giờ em có hướng sang bác Vượng hoặc tiến thẳng lên xe Đức.

Isu_zu

Xe container
Cụ đúng người thật việc thật. Thằng bạn em lái cũng Vios như cụ, chạy bét nhè cho đến khi sang Úc vẫn Toy, Rav4. Em cũng ghét Toy vì nhiều năm trước mua nó rất cành cao, nhưng đợt đấy em vẫn được giảm 30 củ, thẻ mua xăng 10 củ nữa :D Giờ em có hướng sang bác Vượng hoặc tiến thẳng lên xe Đức.
Mà nghĩ lại lúc mua xe cuối năm 2004 cũng hãi. Vừa có bằng lái xong thì đọc đc tin rao bán xe Vios trên báo Tuổi trẻ, thấy vừa túi tiền là 2 vc em đi xe khách từ VT lên SG rồi tới nhà chủ xe. Ngắm nghía mấy phút rồi trả tiền, làm cái giấy biên nhận rồi đánh xe về Vũng tàu ngay trong đêm. May là xe cũng không có vấn đề gì, bây giờ nghĩ lại sao hồi đó máu thế, y như ra chợ mua rau :))

phamhungbs

Xe điện
Mà nghĩ lại lúc mua xe cuối năm 2004 cũng hãi. Vừa có bằng lái xong thì đọc đc tin rao bán xe Vios trên báo Tuổi trẻ, thấy vừa túi tiền là 2 vc em đi xe khách từ VT lên SG rồi tới nhà chủ xe. Ngắm nghía mấy phút rồi trả tiền, làm cái giấy biên nhận rồi đánh xe về Vũng tàu ngay trong đêm. May là xe cũng không có vấn đề gì, bây giờ nghĩ lại sao hồi đó máu thế, y như ra chợ mua rau :))
Cụ chơi vậy dữ đấy cụ :) Đúng chất luôn, thích là quất. Công nhận hồi đấy rao vặt cũng chỉ có ở mấy báo thôi và phải công nhận hồi đấy cả nước đều nhắm mua xe cũ ở SG, các bác SG hồi đấy cũng uy tín. Em lấy bằng phải mấy năm sau mới mua con xe đầu đời vì mua nhà và mua đất, cái chung cư bị lừa đến giờ vẫn đau (biết mua xe đi cho sướng :D). Lý do mua xe là vì ra đi xe khách tay xách nách mang đống đồ đạc, mưa gió, xe khách nói khinh, em bắt taxi luôn và ở quê ra mua xe luôn.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Em không biết gì về xe thật...cứ hợp túi tiền và phù hợp như cầu là mua sử dụng thui.
Duy tu bảo dưỡng thao hướng dẫn của nhà SX.

Còn lại công nghệ ABC anh nào anh nào thấp thì em chịu. :D

Freeman Bodhany

Xe tăng
Công nhận là cái đầu xe xấu thật. Trông như cái mõm con cá ngão. :D

Bọn Toy Nhật chả nhẽ không có thằng nào học Mỹ thuật công nghiệp chăng, thiết kế kiểu dáng ngày càng thụt lùi. Em thấy ngoại thất con Camry đời 199x ơ kìa còn đẹp hơn con này.

Chỉnh sửa cuối:

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Theo triết ný Lexus, lấy cảm hứng từ hình trống đồng hay cái hũ mắm :D