[Thảo luận] Phân biệt được biển giới hạn tốc độ cho đường nhánh hay đường chính

czechonline

Xe điện
Một cái biển quá thừa , khi ai đó muốn rẽ tất nhiên họ sẽ phải giảm tốc độ , không lẽ họ giữ nguyên tốc độ ? Chỉ cần cắm biển chú ý lối rẽ là được .

nthanhnam

Xe tăng
- Cụ hỏi chỗ đường nhánh rồi lại đưa ví dụ chỗ không có đường nhánh vào.
- Trước 11/2016 thì biết tay nhau nhưng bây giờ khác rồi=))
Ý em là 2 biển đó giống nhau lắm, đều chỉ có biển duy nhất bên phải thôi.

huyminh_hsgs

Xe hơi
Nhìn ngang nhưng không phải ngang. Cụ nhìn kỹ cái vạch sẽ thấy cái biển 80 cắm ở đầu đường nhánh
Ko phải là nhìn ngang hay dọc, mà biển đc đặt theo chiều ngang đg hay theo chiều dọc đg; nếu đặt theo chiều dọc đg thì phải đc lắp trên giá long môn hoặc cột cần vương; biển như trong ảnh là đặt theo chiều ngag đg, như vậy là nó có hiệu lực trên tất cả các làn đg.

0978118650

Xe máy
e quen rồi nên chả giật m. nhưng trước điểm rẽ sẽ có biển báo rẽ mà các cụ

RubynamitnA

Xe điện
Hiện đường cao tốc ở VN rất hay cắm biển giới hạn tốc độ 80 khá sớm cho đoạn rẽ trên cao tốc làm người lái xe trên đường chính giật mình tưởng giới hạn 80km/h. Làm sao để phân biệt được cái này vậy CCCM?
Như ảnh này chẳng hạn.
Gần ngay lối rẽ rồi mà cụ còn bảo báo sớm quá? Về qui chuẩn thì nó vẫn có hiệu lực trên tất cả các làn đường nhưng XXX cũng ko bao giờ bắt lỗi đâu nên đừng giựt mình mà tổn thọ cụ ạ:))

nthanhnam

Xe tăng
Gần ngay lối rẽ rồi mà cụ còn bảo báo sớm quá? Về qui chuẩn thì nó vẫn có hiệu lực trên tất cả các làn đường nhưng XXX cũng ko bao giờ bắt lỗi đâu nên đừng giựt mình mà tổn thọ cụ ạ:))
Đường quen thì chả nói cụ ạ, đường lạ thì cũng phải lăn tăn đấy, ví dụ cụ đang đi Pháp Vân-NInh Bình quen thì chắc nhớ cả biển nhưng sang Hà Nội - Lào cai xem :)

huyminh_hsgs

Xe hơi
Muốn giữ tốc độ đg cao tốc 100km/h chắc là phải lắp biển này,

Chỉnh sửa cuối:

Nobita VN

Xe tải
Quy chuẩn mới về đặt biển (mục 6 Điều 20):
"Trên những đường mà mỗi chiều xe chạy có từ hai làn đường trở lên, biển được treo trên giá long môn hoặc cột cần vươn. Trong các trường hợp không đặt trên giá long môn hoặc cột cần vươn, thì có thể lắp đặt thêm biển báo phía bên trái của chiều xe chạy."

Tức là không có biển bên trái thì là biển của đường nhánh
Cụ trích chuẩn luôn.

Baoden1711

Xe hơi
Ch
Hiện đường cao tốc ở VN rất hay cắm biển giới hạn tốc độ 80 khá sớm cho đoạn rẽ trên cao tốc làm người lái xe trên đường chính giật mình tưởng giới hạn 80km/h. Làm sao để phân biệt được cái này vậy CCCM?
Như ảnh này chẳng hạn.
Chuẩn luôn

tratida

Xe container
Biển này là giảm tốc độ khi vào đường nhánh cụ nhe
Giảm tốc khi rẽ nhánh chuyển làn là đương nhiên, việc gì phải nhắc. Còn nhánh đấy hạn chế tốc độ thì cắm sâu vào đoạn trong của nhánh đường đấy chứ. Cơ bản theo hình là cắm sai quy chuẩn.

doanphucgt

Xe điện
Từ xa đều có biển báo chỉ dẫn rồi cj nhé.

Developer87

Xe buýt
Cái vạch to kia để phân đường nhánh, cắm biển sau khi bắt đầu có vạch theo em là giới hạn tốc độ của đường nhánh. Nhưng vấn đề là xxx lập lờ đánh lận ạ.

ubisapro

Xe trâu
Làm láo, tắc trách thì thành ra như thế thôi. Ai cũng hiểu cắm cho đường nhánh, nhưng các bố GTCC làm ẩu, tiết kiệm nên vậy. Đúng ra phải treo trên giá long môn, chỉ đích danh cái làn rẽ nhánh giới hạn.

Hanoi1919

Xe tăng
Lần đầu chạy cao tốc Hà nội Lào cai em cũng bị giật mình vì cái kiểu căm biển như vậy, rón rén chạy mãi mới giám khẳng định là nó chỉ giới hạn tốc độ cho đường rẽ ~ mịa cha bọn Gtcc !!! Không hiểu sao bọn có trách nhiệm, có chức quyền nhà mình nó ngu thế?!!

likefim72

Xe tăng
Như ảnh này chẳng hạn.
Nó đi cùng với biển chỉ lỗi rẽ mà cụ

huyminh_hsgs

Xe hơi
Làm láo, tắc trách thì thành ra như thế thôi. Ai cũng hiểu cắm cho đường nhánh, nhưng các bố GTCC làm ẩu, tiết kiệm nên vậy. Đúng ra phải treo trên giá long môn, chỉ đích danh cái làn rẽ nhánh giới hạn.
E đi đg cao tốc (cao tốc NB-LC, PV-CG) cũng thấy lăn tăn vụ này, đi tđ bthường thì sợ bị bắn tđ, giảm tđ thì sợ bị húc mít; thường thì e cũng ngớt ga, mặc dù có quá tốc độ nhưng ko quá nhiều (bị phạt ít). Nhưng xét lại, thì ko phải là bên GTVT cắm cho đg nhánh đâu vì e thấy chỗ lối ra vào đg cao tốc nào họ cũng đặt biển vị trí như vậy; họ cố ý cắm như thế để yêu cầu lx giảm tốc độ đoạn từ lối ra đg cao tốc đến lối vào đg cao tốc.

Như ở ảnh dưới, xe đang đi ở làn số 2 phải giảm tđ để rẽ vào lối ra mà xe khác ở làn 2 đi phía sau ko giảm tđ thì rất nguy hiểm, hoặc xe sau thấy xe trước giảm tđ và có tín hiệu rẽ phải mà chuyển sang làn số 3, trong khi đó các xe khác ở làn số 3 ko giảm tđ thì cũng rất nguy hiểm; lối vào cũng tương tự. Nguy hiểm ở đây chính là cách hiểu luật ko giống nhau của các lx!? :)

gadongtao

Xe tải
Tóm lại như cái hình này thì:
- Về lý làn 1,2,3 đều bị hạn chế tốc độ 80
- Về tình thì chỉ hạn chế 80 ở làn 1

Nghĩa là nếu XXX thổi còi làn 2,3 thì về luật mà nói mình vẫn chết như thường. Đúng không các cụ?

E đi đg cao tốc (cao tốc NB-LC, PV-CG) cũng thấy lăn tăn vụ này, đi tđ bthường thì sợ bị bắn tđ, giảm tđ thì sợ bị húc mít; thường thì e cũng ngớt ga, mặc dù có quá tốc độ nhưng ko quá nhiều (bị phạt ít). Nhưng xét lại, thì ko phải là bên GTVT cắm cho đg nhánh đâu vì e thấy chỗ lối ra vào đg cao tốc nào họ cũng đặt biển vị trí như vậy; họ cố ý cắm như thế để yêu cầu lx giảm tốc độ đoạn từ lối ra đg cao tốc đến lối vào đg cao tốc.

Như ở ảnh dưới, xe đang đi ở làn số 2 phải giảm tđ để rẽ vào lối ra mà xe khác ở làn 2 đi phía sau ko giảm tđ thì rất nguy hiểm, hoặc xe sau thấy xe trước giảm tđ và có tín hiệu rẽ phải mà chuyển sang làn số 3, trong khi đó các xe khác ở làn số 3 ko giảm tđ thì cũng rất nguy hiểm; lối vào cũng tương tự. Nguy hiểm ở đây chính là cách hiểu luật ko giống nhau của các lx!? :)

ngotiteo

Xe điện
em hóng xem thế nào. biển ở bển bé quá đâm ra lơ đễnh là không thấy rì luôn

Huthasa

Xe lăn

Em hiểu đúng như cụ. Nhưng giá như cách biển 80 vài trăn mét đặt một cái biển thông báo giảm tốc độ thì an toàn hơn. Đanh chạy 120 mà giảm một phát xuống 80 dễ vớ đít lắm.