[Funland] Phân biệt Ti vi 65 inch

caisua

Xe lăn
Năm ngoái em cũng mò mẫm cân nhắc các kiểu, xong lấy con LG OLED 55C8, giờ lại thèm đổi lên 65” nhưng hết chỗ để rồi nên năm sau lên đời vậy

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Ý ông í bảo là giữa các công nghệ í thì cái nào đỉnh nhất? và như thế thì nên chọn công nghệ nào? các cụ phán sai ý chủ rồi.

xedieu

Xe cút kít

Cái LED 159W này, còn cái OLED dưới tận 255W. Em mới đầu cũng cứ tin là OLED tiết kiệm hơn LED đấy ạ! :(

OLED tận 255W. Em mới đầu cũng cứ tin là OLED tiết kiệm hơn LED đấy ạ! :(

coolpix8700

Xe ngựa
Đứng về góc độ các cụ kỹ tính thì chơi Oled hay Qled thì thế, nhưng quan trọng nhất vẫn là nguồn phát :). Như cháu thấy giờ con Sony 65inch fullHD đáp ứng hầu như là đủ rồi đấy là chưa kể tuổi thọ của Oled
Nguồn phát em có cái NAS chạy 7/24 chuyên kéo torrent.
Nhưng thực ra em cũng ít để ý film 4K, mà chủ yếu là bluray nguyên bản. 4K thì chỉ những film rất nổi, vì 1 film cũng chiếm cỡ 5 chục gi., sự khác biệt trên cái tv 65" so với 1080p cũng chẳng rõ ràng lắm. Chắc phải cỡ 80" mới phân biệt tốt được.
Nhưng về mầu sắc thì oled khác hoàn toàn led, chẳng cần tinh ý lắm cũng nhận ra được. Em vẫn còn cái led 55" ở phòng bếp, đang tính đổi nốt sang oled. Vừa rồi đang xem cái 55C8, nhưng thấy giá cái B9 cũng quá hợp lý, mà B với C chỉ khác nhau về tấm thủy tinh phía trước màn hình thôi. Nhà em treo trên tường nên cũng chẳng phải lo bị xước.
Để phát có cái HTPC mini, phần âm có cái Ya 2080, hệ loa 7.1 thì trừ đôi rear, còn lại toàn kéo bi-amp!

Chỉnh sửa cuối:

Bigmoto

Xe container

Cái LED 159W này, còn cái OLED dưới tận 255W. Em mới đầu cũng cứ tin là OLED tiết kiệm hơn LED đấy ạ! :(

OLED tận 255W. Em mới đầu cũng cứ tin là OLED tiết kiệm hơn LED đấy ạ! :(
Oled là phát sáng từng điểm ảnh nên công suất tiêu thụ của nó sẽ biến thiên theo khung hình. Nếu khung hình toàn màu sáng, sẽ tiêu thụ công suất lớn hơn khung hình nhiều màu tối. Công suất tiêu thụ mà max khi màn hình sáng trắng.
Còn LCD, Qled dùng đèn nền sau tấm LCD nên công suất gần như là cố định, có biến thiên rất ít do tấm nền LCD tiêu thụ công suất rất nhỏ. Nếu chọn loại LCD có độ sáng cao thì công suất cũng khủng lắm đấy cụ. LCD tiêu thụ công suất chủ yếu ở đèn nền thôi :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ý ông í bảo là giữa các công nghệ í thì cái nào đỉnh nhất? và như thế thì nên chọn công nghệ nào? các cụ phán sai ý chủ rồi.
Không hẳn như thế bác ạ.

Ý tôi là, đánh giá giữa các công nghệ và chấm điểm - so sánh giá tiền của chúng.
Ví dụ bây giờ, tôi bỏ qua 8K rồi, vì nó đắt - rất đắt, nhưng chẳng biết để làm gì.

Một số bác đánh giá FullHD là đủ, vì thực tế chưa có nguồn phát tốt hơn FullHD - hoặc cực ít nguồn này.
Rồi Tần số nên từ 100Hz trở lên, để đỡ bị giật ....
Thank you bác.

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Nói một cách dễ hiểu:
Hd, full HD, 4 k, 8 k là độ phân giải (nôm na là độ nét, và sáng).
Qled, Oled là các giải pháp ông nghệ xử lý để màn hình loại bỏ được một số nhược điểm. Những nhược điểm này là do công nghệ cũ chưa giải quyết được. Cụ thể những nhược điểm nó là gì, thì phải tìm hiểu, mà nhiều khi không để ý, thì cũng không nghĩ nó là nhược điểm.
Nếu không đọc được thông số của sản phẩm, thì phân biệt màn thường và màn công nghệ mới (Qled, Oled) bằng cách đặt 1 ngòn tay lên màn, kéo 1 vệt nhẹ. Màn thường nhìn thấy vết (gọi là vết mực), màn công nghệ mới, không có.
Tần số quét càng cao, càng tốt. Tần số quét thấp là khi hình ảnh chuyển động nhanh, hình bị vệt, hoặc có bóng phía sau.

Chỉnh sửa cuối:

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Không hẳn như thế bác ạ.

Ý tôi là, đánh giá giữa các công nghệ và chấm điểm - so sánh giá tiền của chúng.
Ví dụ bây giờ, tôi bỏ qua 8K rồi, vì nó đắt - rất đắt, nhưng chẳng biết để làm gì.

Một số bác đánh giá FullHD là đủ, vì thực tế chưa có nguồn phát tốt hơn FullHD - hoặc cực ít nguồn này.
Thank you bác.
Vậy chơi Blueray thử đi cụ, xem có hợp nhau không.

căngthẳng

Xe tăng
Sony 65 A9 oled hoặc LG C9 65 inch

nhưng 40tr ko đủ, mà tiền voi cụ chủ ko thành vấn đề nên ko sao

loaij ngay cái Qled ra khỏi đầu

căngthẳng

Xe tăng
Em thật, 8k 4k thời điểm này vẫn chỉ để ha oai thôi chứ chả có nghĩa gì, làm gì có nội dung gì 8k 4k để trình chiếu.

Em mua con SS 4k cách đây 4 năm, thỉnh thoảng muốn xem nó nét thế nào tìm toét mắt được vài clip demo trên youtube chạy thể hiện tí. Loanh quanh mấy năm nay vẫn mấy clip đấy. Còn bình thường xem phim HD toàn thấy HD720. Đợt rồi đổi tivi cho các cụ, chủ yếu là xem VTV, thế thì Full HD là thừa đủ.
netflix với youtube 4k nhan nhản
vtc, sctv phát 4k cũng khá lâu rồi
gio này mua tv tối thiếu là 4k chứ full hd làm gì nữa trừ khi kinh tế ko cho phép

edge2007

Đi bộ
Chả hiểu sao lúc đầu mình mua cái Oled nhưng xem không có cảm xúc mấy, cũng không thấy long lanh như màn điện thoại amoled Samsung, tìm hiểu thì hình như là oled đó nó thêm điểm trắng vào để tăng độ sáng hay sao đó; chứ nó không giống như màn điện thoại. Lúc sau mua cái Qled 49in thì lại thấy hài lòng.

Ngoài ra nếu để phòng khách có ánh sáng ban ngày thì Qled có khi nổi trội hơn vì nó sáng hơn. TV Oled dùng để tắt đèn, xem phim thì hay nhất.
Điện thoại màn hình bé tí, để gần mắt nên màu sắc nó lung linh là đúng thôi, còn tivi nó to thế cụ xem mà nguồn phát không chuẩn thì vẫn thấy nhiễu, vẫn thấy ko đẹp bằng điện thoại

VyAn2019

Xe hơi
Cụ đừng mua tivi Samsung nhé. Nhà em dùng 2 con được vài năm đều lăn đùng ra bệnh.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nói một cách dễ hiểu:
Hd, full HD, 4 k, 8 k là độ phân giải (nôm na là độ nét, và sáng).
Qled, Oled là các giải pháp ông nghệ xử lý để màn hình loại bỏ được một số nhược điểm. Những nhược điểm này là do công nghệ cũ chưa giải quyết được. Cụ thể những nhược điểm nó là gì, thì phải tìm hiểu, mà nhiều khi không để ý, thì cũng không nghĩ nó là nhược điểm.
Nếu không đọc được thông số của sản phẩm, thì phân biệt màn thường và màn công nghệ mới (Qled, Oled) bằng cách đặt 1 ngòn tay lên màn, kéo 1 vệt nhẹ. Màn thường nhìn thấy vết (gọi là vết mực), màn công nghệ mới, không có.
Tần số quét càng cao, càng tốt. Tần số quét thấp là khi hình ảnh chuyển động nhanh, hình bị vệt, hoặc có bóng phía sau.
Cảm ơn bác.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Sony 65 A9 oled hoặc LG C9 65 inch

nhưng 40tr ko đủ, mà tiền voi cụ chủ ko thành vấn đề nên ko sao

loaij ngay cái Qled ra khỏi đầu
Hị hị, tay chủ thớt bẩu "tiền voi cụ chủ ko thành vấn đề" chỗ mô hả bác, để tôi đến thi hành kỷ luật nghiêm khắc??!!

Grandtouring

Xe điện
Làm con LG như nhà em đi cụ. Ngon, bổ, rẻ.
Với em, tivi giờ nó như vật trang trí cho có trong nhà, có ngó mấy đâu :-D
Nhà em 3 cái đều LG, cũ mới đủ cả, 43, 47, 65 inch.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Làm con LG như nhà em đi cụ. Ngon, bổ, rẻ.
Với em, tivi giờ nó như vật trang trí cho có trong nhà, có ngó mấy đâu :-D
Nhà em 3 cái đều LG, cũ mới đủ cả, 43, 47, 65 inch.
Tôi đang ngó LG mà. Tôi cũng có 1 con đang chạy, và hài lòng.
Mỗi tội, cóc biết nhặt con nào.

Ngo Rung

Xe lăn
Không hẳn như thế bác ạ.

Thank you bác.
Em vẫn đánh giá công nghệ Oled hơn. Vì điểm ảnh nó là nguồn sáng chủ động, còn LCD là nguồn sáng bị động. Cũng vì đặc điểm này mà màn LCD dù được quảng cáo góc nhìn rộng, nhưng thực tế khi cụ xem ở góc nghiêng lớn, màu của màn LCD vẫn bị sai màu.
Về tần số quét, em chưa tìm hiểu kỹ đặc tính phát sáng của Oled thế nào? Nhưng nếu đặc tính gần giống Led thông thường thì người ta vẫn dùng Led trong thông tin quang, tức là nó có thể On/off đến hàng GHz. Nếu Oled chỉ càn bằng 1/10 của Led thì vấn đề tần số quét ko cần quan tâm nữa, chỉ cần quét như TV thông thường cũng là quá ổn rồi, vì nó ko bị hiện thượng lưu ảnh.
Còn công nghệ LCD em nghĩ đạt giới hạn rồi, do đặc tính của tinh thể lỏng nên về lý thuyết tần số on/off của nó không vượt qua được 400Hz. Nếu vượt qua tần số này, tinh thể lỏng không phản ứng kịp nữa :D
Nói qua để các cụ hình dung quá trình hiển thị điểm ảnh trên Plasma, LCD, Oled là thế này:
Các điểm ảnh chỉ có 2 trạng thái On/Off thôi. Vậy tại sao các cụ lại thấy độ sáng của điểm ảnh thay đổi từ từ: tối dần đến sáng dần?
Đó là người ta áp dụng công nghệ điều rộng xung (PWM), tức là người ta on/off điểm ảnh liên tục với tỷ lệ On/Off thay đổi. Nếu On<Off thì điểm ảnh tối, nếu On>Off thì điểm ảnh sáng .....đại loại thế. Thực tế với tinh thể lỏng LCD thì tần số On/Off không quá 400Hz, tức là 1 giây nó không thể chuyển trạng thái On/Off quá 400 lần. Với Oled thì em chưa biết giới hạn nó là bao nhiêu cả, tuy nhiên nếu theo đặc tính gần giống Led thì tần số sẽ rất cao.
Điều này nói lên điều gì? Đó là khi có lệnh On thì phải On ngay lập tức, có lệnh Off thì cũng thế. Nếu thằng nào phản ứng chậm hơn thì sẽ gây hiện tượng lưu ảnh, tức là khi hình chuyển động nhanh sẽ có hiệu ứng vệt mờ kéo sau hình chuyển động.
Ít nhất đến thời điểm hiện nay, em nghĩ Oled vẫn là nhất trong các công nghệ hiển thị hình ảnh bây giờ \m/

alongcamepolly

Xe lăn
Em vẫn đánh giá công nghệ Oled hơn. Vì điểm ảnh nó là nguồn sáng chủ động, còn LCD là nguồn sáng bị động. Cũng vì đặc điểm này mà màn LCD dù được quảng cáo góc nhìn rộng, nhưng thực tế khi cụ xem ở góc nghiêng lớn, màu của màn LCD vẫn bị sai màu.
Về tần số quét, em chưa tìm hiểu kỹ đặc tính phát sáng của Oled thế nào? Nhưng nếu đặc tính gần giống Led thông thường thì người ta vẫn dùng Led trong thông tin quang, tức là nó có thể On/off đến hàng GHz. Nếu Oled chỉ càn bằng 1/10 của Led thì vấn đề tần số quét ko cần quan tâm nữa, chỉ cần quét như TV thông thường cũng là quá ổn rồi, vì nó ko bị hiện thượng lưu ảnh.
Còn công nghệ LCD em nghĩ đạt giới hạn rồi, do đặc tính của tinh thể lỏng nên về lý thuyết tần số on/off của nó không vượt qua được 400Hz. Nếu vượt qua tần số này, tinh thể lỏng không phản ứng kịp nữa :D
Nói qua để các cụ hình dung quá trình hiển thị điểm ảnh trên Plasma, LCD, Oled là thế này:
Các điểm ảnh chỉ có 2 trạng thái On/Off thôi. Vậy tại sao các cụ lại thấy độ sáng của điểm ảnh thay đổi từ từ: tối dần đến sáng dần?
Đó là người ta áp dụng công nghệ điều rộng xung (PWM), tức là người ta on/off điểm ảnh liên tục với tỷ lệ On/Off thay đổi. Nếu On<Off thì điểm ảnh tối, nếu On>Off thì điểm ảnh sáng .....đại loại thế. Thực tế với tinh thể lỏng LCD thì tần số On/Off không quá 400Hz, tức là 1 giây nó không thể chuyển trạng thái On/Off quá 400 lần. Với Oled thì em chưa biết giới hạn nó là bao nhiêu cả, tuy nhiên nếu theo đặc tính gần giống Led thì tần số sẽ rất cao.
Điều này nói lên điều gì? Đó là khi có lệnh On thì phải On ngay lập tức, có lệnh Off thì cũng thế. Nếu thằng nào phản ứng chậm hơn thì sẽ gây hiện tượng lưu ảnh, tức là khi hình chuyển động nhanh sẽ có hiệu ứng vệt mờ kéo sau hình chuyển động.
Ít nhất đến thời điểm hiện nay, em nghĩ Oled vẫn là nhất trong các công nghệ hiển thị hình ảnh bây giờ \m/
Nông dân hơn thì cứ chịu khó chuyển góc xem tv về 2 cạnh, các cụ nhìn thấy cái nào ko thay đổi với nhìn thẳng thì TV là hịn:))