Phản hồi chính thức từ THACO về đèn lỗi động cơ, không đúng như dân trí đưa tin.

Truong dang hai

Xe đạp
Kính thưa các bác.
Ae chúng tôi đã vui mừng khi tờ báo đăng tin Thaco sẽ bảo hành động cơ báo lỗi kể cả hết thời gian bảo hành nhưng theo thông báo mới nhất của họ ngay 10.10 đã không có vấn đề này. Qua đây chúng em nhận định họ đã cố tình bỏ qua phản ánh của chúng em và thể hiện không nhất quán.

langtugl

Xe hơi
Diễu hành thôi cụ.

usernames78

Xe buýt
Đấy, lúc e nói cần làm tới cùng cho tụi thaco nó phải dừng bán thì các bác lỡ mua phải em mzd3 lỗi còn úp mở, tự an ủi mình, như kiểu lỡ sở hữu khối tài sản lỗi rồi thì cứ tự cho rằng mình đúng, mình tuyệt vời.
Giờ đề nghị các cụ đang sở hữu đừng ca ngời nó nữa, chấp nhận sự thật đi, và cùng làm tới cùng bắt thaco phải dừng bán cái hàng rởm này để sử lý ttiệt để, để nó k còn là hàng lởm nữa. Đó mới là vấn đề chính.
Các cụ đang sở hữu mzd đừng tự thổi kèn khen mzd này no kia nữa, cứ lăng xê rồi ôm hận đấy.

vietran

Xe ba gác
Có vẻ như họ muốn đánh tráo "lỗi động cơ" thành " đèn báo lỗi động cơ".
Sự thực thì cái đèn bão lỗi có vấn đề hay động cơ có vấn đề.
Luật pháp Mẽo rất nghiêm nên các cty sx ô tô pải triệu hồi ngay xe lỗi k thì vỡ mồm do phạt, còn VN thì sao? hệ thống luật về cái này em nghĩ chưa hoàn thiện nên các hãng xe đếch sợ, nên họ sợ mỗi uy tín bị mất thôi

Thokem

Xe hơi
Có vẻ như họ muốn đánh tráo "lỗi động cơ" thành " đèn báo lỗi động cơ".
Sự thực thì cái đèn bão lỗi có vấn đề hay động cơ có vấn đề.
Luật pháp Mẽo rất nghiêm nên các cty sx ô tô pải triệu hồi ngay xe lỗi k thì vỡ mồm do phạt, còn VN thì sao? hệ thống luật về cái này em nghĩ chưa hoàn thiện nên các hãng xe đếch sợ, nên họ sợ mỗi uy tín bị mất thôi
Trường Hải không coi mazda ra cái gì nên không việc gì phải bảo vệ. Tội vạ đâu mazda thân làm tự chịu. Mất khách thì anh Hải nhà ta lắp xe khác. Nhạc gì cũng nhẩy.

Chỉnh sửa cuối:

mazdaer

Xe đạp
Trường Hải không coi mazda ra cái gì nên không việc gì phải bảo vệ. Tội vạ đâu mazda thân làm tự chịu. Mất khách thì anh Hải nhà ta lắp xe khác. Nhạc gì cũng nhẩy.
Thôi coi như "lỗi cái đèn" thôi. hoặc lấy dấy dán vào cho đỡ mệt mỏi. chứ cứ băn khoăn mãi lại tổn thọ đấy. hehe. em thì cứ đánh lừa bản thân là xe nhập sẽ ko bị cho đỡ tủi. :))

kuphuong

Xe buýt
Người OF
:-bd.???. Thaco sẽ thay đèn vàng bằng đèn xanh cho các cụ đỡ hồi hộp?~X(

nguyentiens

Xe buýt
thôi, cứ Toy mà chiến đỡ đau đầu.

haitac_dvh

Xe đạp
Em vẫn thích Toy hơn :) ít lỗi lầm lại ko bị mất giá

mazdaer

Xe đạp
Đọc được bài này của bác Tho Huyen trên M3Club thấy tâm đắc quá. em xin phép chia sẻ lên đây ạ.
Có thể tóm lược lại lỗi cá vàng như như sau:
- Hệ thống PCV của M3 bị trục trặc dẫn tới dầu bị hút cùng khí sang buồng đốt gây cặn trên kim phun và báo lỗi
- Hệ PCV của mazda theo sơ đồ của mazda thái lan gồm 3 bộ phận là van PCV, bộ tách dầu (oil seperator) và ống thông áp nối sang cổ hút gío. Cái van thì cứ áp dương trong cacte thì nó mở còn áp âm thì nó đóng. M3 hỏng van hay bộ tách thì e chịu, nhưng khả năng là bộ tách dầu hỏng or tách ko hiệu quả.
- Đây là bệnh ko hiếm đối với xe hơi, và đối với các cụ thợ vườn nhà mình thì nó là chuyện vặt. Nhưng vì M3 nó mới toanh nên chẳng ai dại gì mà đem ra gara ngoài xử lý nhỡ mất bảo hành thì chít. Ae thợ hãng cũng chỉ nhấm nháy chẳng thằng nào dám nói ra vì sợ sếp. Vậy nên sự việc nó cứ âm thầm và rồi để mấy đứa tay ngang như ae mình nhảy vào phán bệnh.
- Theo e tìm hiểu thì khắc phục cái này ko khó, nhưng tại sao hãng ko làm thì thật khó hiểu. Câu trả lời cứ bỏ ngỏ đã
- Trên youtube có rất nhiều clip tự chế bộ tách dầu, nhưng các cụ tham khảo thôi nhé, chúng ta ko việc gì phải làm việc này.
Việc xử lý tạm thời ở một vài nơi cũng dựa trên cơ sở này (xin phép ko nói cụ thể vì nó hơi kiểu việt nam)
Các cụ tham khảo nhé

MangoMango

Xe đạp
Chẳng có nhẽ lại đơn giản thế thì anh em Mazda 3 lại tràn trề tình yêu rồi :D

datto70

Xe điện
Thôi làm con altis cho lành, gía đắt hơn 100 củ nhưng ngủ ngon, xe to dài hơn động cơ to hơn, tội gì mua M3 động cơ 1.5 cứ tung hô ngang bằng altis.

MangoMango

Xe đạp
Em thích kiểu dáng của em nó cụ ạ, nhìn thể thao năng động yêu chết đi được :D

hbu082

Xe container
Thôi làm con altis cho lành, gía đắt hơn 100 củ nhưng ngủ ngon, xe to dài hơn động cơ to hơn, tội gì mua M3 động cơ 1.5 cứ tung hô ngang bằng altis.
cụ vào đây cứ tung hô toy lại ăn gạch giờ :D, em nghe loáng thoáng bảo toy sắp té khỏi VN vào 2018 rồi, mua lỗ nặng đấy :D. ở VN đúng là lởm thật, số lượng xe lỗi lớn như thế, mà lại là lỗi động cơ, khá nguy hiểm, thế mà nó nhất quyết không triệu hồi, không ai làm gì đc cả. Em trước cũng cứ phân vân mazda với toy, may vãi mình lại mua toy :D.

bomun

Xe hơi
Em thì mua một trong những con 3s cuối cùng, cũng không hẳn là thấy may vì kể cả không có cá vàng em vẫn thấy thích 3s hơn. Có lẽ em cổ hủ quá chăng.

bubu8x

Xe hơi
anh TH việt nam định chơi lầy cho đến khi hết hạn bảo hành rồi phủi bay chắc :D