[Thảo luận] Phân tích tình huống tại ngã tư Tôn Đức Thắng rẻ phải vào Nguyễn Thái Học

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu thấy 1 số ngã tư làn giữa mũi tên đi thẳng, làn sát bên phải có mũi tên rẽ phải và có vạch kẻ ô, nhưng không có biển đèn đỏ được rẽ phải.
Thường thì muốn rẽ phải nhà cháu vẫn dừng ở làn giữa, khi đèn xanh thì lên ngã tư và rẽ. Như vậy theo mũi tên chỉ đường thì nhà cháu sai nhưng nếu dừng ở lề phải cũng toi vì dừng trên vạch kẻ ô. Trường hợp như thế các kụ tư vấn đi thế nào cho chuẩn ah?

cwise

Xe container
Nhà cháu thấy 1 số ngã tư làn giữa mũi tên đi thẳng, làn sát bên phải có mũi tên rẽ phải và có vạch kẻ ô, nhưng không có biển đèn đỏ được rẽ phải.
Thường thì muốn rẽ phải nhà cháu vẫn dừng ở làn giữa, khi đèn xanh thì lên ngã tư và rẽ. Như vậy theo mũi tên chỉ đường thì nhà cháu sai nhưng nếu dừng ở lề phải cũng toi vì dừng trên vạch kẻ ô. Trường hợp như thế các kụ tư vấn đi thế nào cho chuẩn ah?
cụ cứ dừng ở làn phải thôi ạ., trên vạch kẻ ô cũng k sao, em nghĩ xxx kbj tóm những lỗi này và thực tế em chưa thấy bj, hoặc cụ cứ ở giữa nhưng vẫn phải cãi. Tóm lại ở VN thì chả gì là quy chuẩn, ăn nhau ở hên xui, quan hệ và tiền.

Sheva172

Xe hơi
Vậy thì đề nghị đồng chí Shevchenko kiến nghị lên GTCC kẻ lại cái vạch nhá. Còn nếu ko kiến nghị thì đừng bắt ai lỗi đó nữa.
E đã nói với các a e sẽ không xử lý lỗi ở ngã 4 này nữa rồi.Còn chờ các bác GTCC kẻ lại vạch thì xin lỗi có bác nào GTCC ở đây trước ạ,chắc là chờ đến mùa quýt ạ!

TL_Vietnam

Xe lăn
@Sheva172: Nhờ kụ tư vấn trường hợp nhà cháu ah :D

cucho

Xe tăng
.
Trường hợp này dễ mà bác
Bác cứ dừng ở làn gạch chéo vì bác muốn đi nhưng có đi đc đâu? vì chắc chắn là có 2b chặn phía trước.
Nếu XXX soi và vịn bác khi bác vừa rẽ phải rằng bác dừng xe trên vạch chéo thì ta chơi bài ngửa
- Bác nói là bác dừng vì có 2 b cản trước ko lưu thông đc. XXX sẽ lý sự "...tôi ko biết....chỉ thấy anh dừng ở đó.." bác ko chụp ảnh(ko sẵn sàng), ko có cam hành trình(ko phải ai cũng có). Chịu đúng ko?
- Vậy bác phản lại , vì anh nói thế(ko có bằng chứng) vậy tôi thấy tôi đang di chuyển đấy chứ có dừng đâu. Anh có bằng chứng vi phạm ko đưa ra đây. Nếu ko có tôi đi đây và sẽ kiện anh tội dừng xe không có lỗi gây phiền nhiếu cho ngưoi tham gia giao thông, để ăn tiền chắc......

Nếu XXX có đưa ra bằng chứng thật thì XXX toi ngay. Vì đúng là 2b hoặc gì đó (đường ko đủ rộng....) cản trở thì bác mới ko đi được còn gì? Nếu đi đc mà cứ đứng ở đấy thì em ra tận nơi em phạt bác chứ cần gì chờ XXX vịn :))

tone

Xe tải
Thôi cụ 172 đã nói vậy là được roài. Nếu cụ không bị áp "doanh số" quá cao ở chốt đó thì cố gắng giúp các cụ còn chưa nắm rõ và xe ngoại tỉnh, hướng dẫn ngta cho nó có cái tình. Chúc cụ v2 hơn trong công tác và trong cuộc sống, chẳng phải "phắn" nhiều
Cụ cứ nói theo luật nhân quả của đạo Phật là e hiểu rồi.Cụ nói thế hơi nặng nề quá!Nhà e theo Phật nên cũng nghiên cứu về Phật pháp nhiều.E ko bao h chỉ đạo các cậu e làm láo,mà thực ra đây là cách hiểu sai của các cậu e mới ra trường,sau khi e giải thích thì các cậu ý ko bao h lặp lại nữa.Chứ các cụ đi đường thì thấy người dân mình toàn đi theo cảm tính,vi phạm luật giao thông rầm rầm,bắt lỗi đúng còn chả hết nữa là bắt láo(e ko nói 1 bộ phận cố tình hiểu sai lỗi vi phạm nhé!)Ngày trước e cũng đau đầu lắm,nhưng càng về sau mới hiểu: nghề chọn người,chứ mấy ai đc làm nghề mình yêu thích.Ai chả thích làm nghề vừa có tiền vừa đc mọi người quý mến và trọng vọng.Nhưng thử hỏi cả xã hội này,đố bác nào dám đứng lên vỗ ngực là ngành nghề tôi ko có tiêu cực nào.sori các bác cho e 1 phút trải lòng.Trên đe dưới búa áp lực lắm,năm sau có cơ hội e cũng phắn sang chỗ khác làm cho đỡ đau đầu.Mệt mỏi lắm,chả sung sướng j đâu.

-Tin_Tin-

Xe đạp
@Sheva172: Nhờ kụ tư vấn trường hợp nhà cháu ah :D

Trường hợp của cụ chỉ cần giải thích cho xxx thế này: Theo điều 3, QCVN41:2012/BGTVT Thứ tự hiệu lực của hệ thống báo hiệu: Người ĐKGT->Đèn tín hiệu GT->Biển báo ->Vạch kẻ đường.:-bd

virecorp

Xe tải
e chỉ sợ chỗ này mỗi mũi tên dưới đường chứ ko có 411. xe mà đông thì nhìn vào mắt. Kể có mũi tên chỉ dẫn làn, nhưng ko có 411 thì cơ bản là cũng chưa đủ điều kiện xử phạt. Cụ cãi vậy đúng nhiều hơn sai.
Em thấy trên QL5 có mũi tên này trước một đoạn dài (trước khi có vạch liền), như vậy khi lái xe đến đấy thì biết và có đủ thời gian để lựa chọn đi làn nào cho đúng luật. Chứ có mỗi cái mũi tên ở sát ngã 4 thế thì khuất xe trước bố ai nhìn thấy được, đặc biệt khi dừng đèn đỏ. Tuy nhiên, kinh nghiệm của em là cứ đến ngã 4 nếu đi thẳng em đi là giữa, rẽ trái em đi làn ngoài còn rẽ phải em đi làn trong cùng là an toàn.

pnew

Xe điện
Em thì không dám đánh giá gì những người khác, cá nhân em thấy mình không vi phạm luật và không ảnh hưởng đến người khác hơn nữa giải quyết được tình huống thì em làm thôi. Nhiều khi không phải cứ theo số đông là đúng, là hay...mình có thể suy nghĩ, cân nhắc rồi mình hành động mà.
Điều em quan tâm ở đây: đến ngã 4 đó, đèn xanh mà rẽ phải có được quyền không??? hiệu lực của mũi tên đi thẳng (nếu có) có ra đến ngã 4 không hay chỉ trong khuôn khổ vạch kẻ đường với nét liền???

Em mời các cụ tiếp tục....
Điều cụ quan tâm đã được cụ Cucho giải thích rồi. Như đã khẳng định ở trên là trong trường hợp này cụ không sai vì các báo hiệu đường bộ không đầy đủ rõ ràng. Thậm chí cả những cụ đi sát giải phân cách bên trái cũng có thể rẽ phải thì cũng không phạt được. Nhưng không phải cứ làm những gì luật không cấm là có văn hóa.
Cụ cứ thử nghĩ xem đi như cụ có ảnh hưởng đến ai không? có cản trở đang đi đúng phần đường dành cho xe rẽ phải không? có chiếm chỗ của các xe đi thẳng chờ đèn đỏ không?
Cụ cứ thử nghĩ xem tại sao cái phần đường sát bên phải lại đông, tắc mà đang lý ra phải luôn thông thoáng vì có vạch cấm dừng, đỗ? Có phải vì một số 2b chỉ nghĩ cho minh và xxx chẳng mấy khi xử lý 2b dừng đỗ kiểu này gây ra

Tribute

Xe container
Chỗ này em đi như cụ chủ suốt (đi làn giữa, chờ đèn xanh thì rẽ phải, khỏi chen lấn lúc nhúc vào cái làn dành riêng cho xe rẽ phải khi đèn đỏ) ko thấy xxx bảo sao cả. Ko biết hiện tại GTCC đã kẻ lại mũi tên hay đặt biển báo chưa chứ trước Tết thì ko có mũi tên hay biển 411 nào cả.

oto365

Xe hơi
Hôm trước em đi như cụ cũng chả bị tóm. Chắc hôm đấy các chú tóm bừa cụ rồi :D Đen cho các chú xxx

Chỗ này em đi như cụ chủ suốt (đi làn giữa, chờ đèn xanh thì rẽ phải, khỏi chen lấn lúc nhúc vào cái làn dành riêng cho xe rẽ phải khi đèn đỏ) ko thấy xxx bảo sao cả. Ko biết hiện tại GTCC đã kẻ lại mũi tên hay đặt biển báo chưa chứ trước Tết thì ko có mũi tên hay biển 411 nào cả.
Biển 411 chắc chắn không có, trên đường có một mũi tên đi thẳng khá mờ ở sát dải phân cách.

le.duchieu

Xe hơi
Em đã đọc và hiểu thêm về luật, cảm ơn các cụ đã bàn luận.

mãi yêu em88

Xe máy
Điều cụ quan tâm đã được cụ Cucho giải thích rồi. Như đã khẳng định ở trên là trong trường hợp này cụ không sai vì các báo hiệu đường bộ không đầy đủ rõ ràng. Thậm chí cả những cụ đi sát giải phân cách bên trái cũng có thể rẽ phải thì cũng không phạt được. Nhưng không phải cứ làm những gì luật không cấm là có văn hóa.
Cụ cứ thử nghĩ xem đi như cụ có ảnh hưởng đến ai không? có cản trở đang đi đúng phần đường dành cho xe rẽ phải không? có chiếm chỗ của các xe đi thẳng chờ đèn đỏ không?
Cụ cứ thử nghĩ xem tại sao cái phần đường sát bên phải lại đông, tắc mà đang lý ra phải luôn thông thoáng vì có vạch cấm dừng, đỗ? Có phải vì một số 2b chỉ nghĩ cho minh và xxx chẳng mấy khi xử lý 2b dừng đỗ kiểu này gây ra
em vodka cụ 1 ly :)

htlongbien

Xe điện
Cái tệ và không sòng phẳng ở cái xứ thiện đường này ở chỗ: Xe BKS mà bị mờ là cơ quan chức năng được quyền xử lý người tham gia GT...dưng mờ biển báo mờ- vạch kẻ đường mờ....thì ai xử lý cái bọn quản lý mờ ấy???

flys_150

Xe hơi
Cách đây khoảng 1-2 năm bắt đầu có biển được rẽ phải và vạch kẻ cấm dừng đỗ thì e thấy 2b ít bị bắt nhưng gần đây thấy bị bắt nhiều rồi ạ

koolnet

Xe tải
Ảnh hôm nay đây nhá không biển không mũi tên:

Tuy nhiên theo ảnh cũ mấy tháng trước như này:

Các bác thấy làn ngoài cùng sát giải phân cách có mũi tên đi thẳng, làn giữa có mũi tên đi thẳng + rẽ phải, từ đó có thể hiểu ý của GTCC là:
-Làn trong cùng kẻ ô là làn chỉ rẽ phải, xe đi thẳng không được dừng đèn đỏ. Nếu có ông nào dừng đèn đỏ trên làn này chắn đường các bác hoàn toàn có quyền còi hoặc chửi bới abc :D
-Làn giữa là làn chung cho xe đi thẳng và rẽ phải. Nếu khi đèn đỏ xe các bác bị chắn bởi xe đi thẳng thì phải đợi đèn xanh xe đi thẳng thoát hết thì mới rẽ được, còn nếu đang đứng đầu thì hoàn toàn có quyền rẽ luôn.
-Làn ngoài cùng sát giải phân cách thì chỉ đi thẳng thôi nhé.
Thực tế đoạn này hay bị ùn vì ngoài chuyện xe dừng đèn đỏ ở làn rẽ phải còn có các xe đi làn giữa rẽ phải gặp đèn đỏ thì bon chen tạt đầu xe khác vào làn ưu tiên tưởng là nhanh hơn cho mình nhưng lại gây ùn tắc.
Cho nên đi như bác Long là không sai, nhưng lúc đó các bác buộc phải lựa chọn 1 là dừng lại nhường đường cho dòng xe hướng đi thẳng Nguyễn Thái Học, 2 là rẽ luôn cắt mặt dòng xe đó để nhường 1 chỗ dừng cho xe đi thẳng đằng sau. Sự lựa chọn là ở các bác tùy theo tình hình nhưng không thể làm thoả mãn được tất cả mọi người hihi

Website
www.facebook.com
Đây là ngã tư Tôn Đức Thắng-Nguyễn Thái Học,chiều từ Tôn Đức Thắng rẽ phải ra Nguyễn Thái Học có 2 phần đường,

- 1 phần đường giành cho xe rẽ phải kể cả đèn đỏ,có vạch chéo và biển Các phương tiện được phép rẽ phải khi đèn đỏ.
- Phần đường còn lại chính là phần đường giành cho xe đi thẳng,trước khi vào ngã tư có 2 vạch kẻ mũi tên đi thẳng,bác đi từ đây mà rẽ phải vào Nguyễn Thái Học thì bác đã vi phạm lỗi Không chấp hành hiệu lệnh,chỉ dẫn của vạch kẻ đường.

Ảnh hôm nay đây nhá không biển không mũi tên:

Tuy nhiên theo ảnh cũ mấy tháng trước như này:

Các bác thấy làn ngoài cùng sát giải phân cách có mũi tên đi thẳng, làn giữa có mũi tên đi thẳng + rẽ phải,

Chẳng có nhẽ kụ Sheva điều khiển gt ở ngã tư này hàng ngày mà còn nói sai về mũi tên ở đây?

hoangculo

Xe hơi
ngày nào em cũng đi qua đây nhưng mà em toàn đi sát ra bên phải nhường đường cho xe đi thẳng