[Thảo luận] Phân tích tình huống tại ngã tư Tôn Đức Thắng rẻ phải vào Nguyễn Thái Học

bmwchandat

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
phimnhakinh.com.vn
e chỉ sợ chỗ này mỗi mũi tên dưới đường chứ ko có 411. xe mà đông thì nhìn vào mắt. Kể có mũi tên chỉ dẫn làn, nhưng ko có 411 thì cơ bản là cũng chưa đủ điều kiện xử phạt. Cụ cãi vậy đúng nhiều hơn sai.

1234_5

Xe tải
em hóng vụ này
e chưa hình dung ra
hóng cho rõ ràng hơn

longphamhoai

Xe tăng
Chỗ này là gần khu vực Văn Miếu, gần cái góc ngày xưa hay có cái miếu gì đó (suốt ngày hương khói, vàng mã, giờ đã chuyển đi chỗ khác).
Chỗ này đường rộng tương đương khoảng 3 làn xe ô tô, trong đó ngoài cùng bên phải là dành riêng cho xe rẽ phải (đèn đỏ cũng được rẽ).

Theo em nhớ thì dưới đường không có kẻ vẽ về chiều mũi tên rẽ phải hay đi thẳng, chỉ có vẽ kiểu mạng nhện (không đỗ, dừng) tại làn ngoài cùng bên phải.

Tuy bài viết của cụ chủ thớt hơi khó hiểu (vì không có hình vẽ minh họa), nhưng theo em thì cụ rẽ phải như thế là không phạm lỗi gì cả.

xxx đòi phạt cụ theo em là phạt theo cảm tính, không có căn cứ pháp luật, thấy các xe đều đi vào làn ngoài cùng để rẽ phải thì cứ ai không làm như vậy sẽ bị xxx coi như mắc lỗi.

Ở đây, với hiện trạng này, có thể phạt lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường gì gì đó nếu cụ lái xe không gọn trong vạch (kiểu như một mỗi bánh xe nằm ở một làn xe).

Tình huống của cụ có thể bị coi là kém văn hóa nếu như khi cụ rẽ phải, cụ bó sát bên phải và chèn xe ở làn trong cùng bị phanh. Nếu cụ mở rộng vòng cua, xe bên phải vẫn rẽ ngon lành thì ổn về cả luật và văn hóa lái xe.
Cảm ơn phân tích của cụ, em xin bổ xung thêm chi tiết để minh họa, em không biết vẽ.
Em thấy đông nên em không chen nhau để vào phần có gạch chéo cho luồng rẽ phải. Em dừng xe bên phía tay phải (làn thứ 2 nếu tính từ giải phân cách ra). Em dừng đèn đỏ và đợi đèn xanh em mới bật xi nhan và chạy ra giữa đường rồi mới rẽ phải, luôn tránh làm ảnh hửong làn "đèn đỏ được rẽ phải" cụ ạ

Sheva172

Xe hơi
E đây a Long ơi,(xin lỗi các bác hết h làm việc rồi,bác Long sn 1975 đúng ko ạ!).E cứ nghĩ hôm qua sau khi hết bức xúc chuyện gia đình thì bác sẽ quay lại xem phần đường ở đấy chứ!E cũng đọc qua các cm ở trên,đa phần các bác nhận xét cảm tính quá,mà ko chịu ra hiện trường xem rõ.Để e mô tả lại cho bác Long nhé: Đây là ngã tư Tôn Đức Thắng-Nguyễn Thái Học,chiều từ Tôn Đức Thắng rẽ phải ra Nguyễn Thái Học có 2 phần đường,1 phần đường giành cho xe rẽ phải kể cả đèn đỏ,có vạch chéo và biển Các phương tiện được phép rẽ phải khi đèn đỏ.Phần đường còn lại chính là phần đường giành cho xe đi thẳng,trước khi vào ngã tư có 2 vạch kẻ mũi tên đi thẳng,bác đi từ đây mà rẽ phải vào Nguyễn Thái Học thì bác đã vi phạm lỗi Không chấp hành hiệu lệnh,chỉ dẫn của vạch kẻ đường.Còn lý do vì sao e ko cố gắng lập biên bản bác,vì thứ nhất là bác đang rất bức xúc chuyện gia đình,nghe chú đi cùng nói người nhà bác đang nằm trong viện Việt Đức,thứ 2 là tuy bác nóng,nhưng bác tranh luận với e vẫn rất lịch sự,nên e chả cần thiết cố đấm ăn xôi làm j.Qua đây cũng mong khi nào có gặp lại bác thì a e tay băt mặt mừng,chứ đừng nhìn nhau hình viên đạn.Chúc người nhà bác sớm bình phục.Xin chào tất cả các bác,thân ái và quyết thắng!;;)

Sheva172

Xe hơi
Quên mất,e Thượng úy rồi chứ ko phải Trung úy đâu bác Long nhá!

longphamhoai

Xe tăng
E đây a Long ơi,(xin lỗi các bác hết h làm việc rồi,bác Long sn 1975 đúng ko ạ!).E cứ nghĩ hôm qua sau khi hết bức xúc chuyện gia đình thì bác sẽ quay lại xem phần đường ở đấy chứ!E cũng đọc qua các cm ở trên,đa phần các bác nhận xét cảm tính quá,mà ko chịu ra hiện trường xem rõ.Để e mô tả lại cho bác Long nhé: Đây là ngã tư Tôn Đức Thắng-Nguyễn Thái Học,chiều từ Tôn Đức Thắng rẽ phải ra Nguyễn Thái Học có 2 phần đường,1 phần đường giành cho xe rẽ phải kể cả đèn đỏ,có vạch chéo và biển Các phương tiện được phép rẽ phải khi đèn đỏ.Phần đường còn lại chính là phần đường giành cho xe đi thẳng,trước khi vào ngã tư có 2 vạch kẻ mũi tên đi thẳng,bác đi từ đây mà rẽ phải vào Nguyễn Thái Học thì bác đã vi phạm lỗi Không chấp hành hiệu lệnh,chỉ dẫn của vạch kẻ đường.Còn lý do vì sao e ko cố gắng lập biên bản bác,vì thứ nhất là bác đang rất bức xúc chuyện gia đình,nghe chú đi cùng nói người nhà bác đang nằm trong viện Việt Đức,thứ 2 là tuy bác nóng,nhưng bác tranh luận với e vẫn rất lịch sự,nên e chả cần thiết cố đấm ăn xôi làm j.Qua đây cũng mong khi nào có gặp lại bác thì a e tay băt mặt mừng,chứ đừng nhìn nhau hình viên đạn.Chúc người nhà bác sớm bình phục.Xin chào tất cả các bác,thân ái và quyết thắng!;;)
Oh tuyệt với, mình cũng xin lỗi hôm qua mình hơi to tiếng, mình rât thích tranh luận mặc du từ trước tới nay mình vẫn luôn tự nhủ là phải nhẹ nhàng nhưng hôm qua mình cũng có phần nóng. Thực sự mình rất muốn tuân thủ Luật và thích tranh luận. Quan điểm của mình sau khi đến giữa ngã 4 mình hoàn toàn có quyền rẽ phải khi đèn xanh. Bạn nên dành thời gian phân tích thêm, việc qua rồi nhưng mình cũng muốn học hỏi. Không phải mục đích đưa lên đây để bêu xấu nhau đâu, rất muốn có phân tích đúng để thực hiện.

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu cũng hay qua đây thấy khá nhiều 4b không xinhan từ xa để vào vào phần đường cho xe rẽ phải mà đến sát ngã tư cắt qua vạch luôn để rẽ ra NTH.

Me0lu0j

Xe tải
Bọn xxx bây giờ nó cứ doạ đc ai thì nó doạ thôi. Các cụ cứng là nó chịu

longphamhoai

Xe tăng
Quên mất,e Thượng úy rồi chứ ko phải Trung úy đâu bác Long nhá!
Oh, thực sự là nóng và vội nên nhìn nhầm...Trung úy cũng là cứng phết rồi đấy. Phần mô tả ở trên có gì không đúng không?? nếu không đúng đoạn nào để mình edit lại hoặc bổ xung thêm để mô tả thật khách quan.
@ các cụ khác: mặc dù có nhiều cụ nhìn các bạn xxx thiếu thiện cảm, tuy nhiên khi tranh luận đề nghị các cụ hết sức lịch sự để học hỏi và trao đổi quan điểm.

Cá nhân em hy vọng các cụ có cuộc tranh luận thật sâu sắc, chí lý để thực hiện tốt Luật GTDB và quan trọng nhất là an toàn cho mình và mọi người.

longphamhoai

Xe tăng
em tin là trên đng có mũi tên trắng. Nhưng mật độ gt cao quá, nó mờ mất rồi. Đề nghị các bác confirm giúp
Nó mờ là không phải việc của mình nhé. Mình tham gia giao thông về căn bản như kỹ thuật số ý. Có-không có. Cấm - không cấm. Được phép-không đc phép.......
không có cái gì nửa nạc nửa mỡ. Kiểu như "....trước đây có mũi tên đấy, nhưng nay bị mờ do bạc màu hay do mặt đường bẩn quá ko nhìn đc ...bla ....bla"
Hôm qua trong lúc tranh luận, bạn xxx2 cũng có nói có vạch nhưng đường đông và mờ. Quan điểm của em chỉ đưa ra là đèn xanh, em rẽ phải trên lane 2 (lane 1 cạnh giải phân cách, lane 3 cho xcacs phương tiện rẽ phải khi đèn đỏ).

Các cụ vào trao đổi cho vui và rõ ràng...

nam_n6260

Xe hơi
Có vạch là sai rùi, cụ Long ơi. Cách xử lý của xx (nếu đúng như Thượng úy vừa nói) cũng là rất thấu đáo roài. Cụ Thượng úy hay ở đấy thì ra làm cái ảnh giúp anh em thì sẽ sáng tỏ ngay ấy mà!

huyhai

Xe buýt
Em thấy tinh thần của cả hai cụ đều rất tốt cầu thị, riêng cụ Long cũng nhận là hơi nóng rồi đề nghị các cụ đừng bình loạn mà chưa đọc kỹ rồi đưa ra các ý kiến không phù hợp.

longphamhoai

Xe tăng
Có vạch là sai rùi, cụ Long ơi. Cách xử lý của xx (nếu đúng như Thượng úy vừa nói) cũng là rất thấu đáo roài. Cụ Thượng úy hay ở đấy thì ra làm cái ảnh giúp anh em thì sẽ sáng tỏ ngay ấy mà!
Sao lại sai ạ, em không đè vạch gì hết. đương nhiên mặt đường có kẻ ô, em đi qua hết phần đường (ngựa vằn) cho người đi bộ em mới rẽ phải mà???

Mr.Google

Xe buýt
Đây là tình huống nhạy cảm, cần các cơ quan ban ngành và chính quyền địa phương vào cuộc để giải quyết ! Hiểu chưa !!!

Em bắt chước Táo 2014 fun 1 tí :D

quatmo212

Xe điện
mừng vì có bác GT tham gia diễn đàn để biết suy nghĩ của anh em ofers, nhưng sao cứ khi xuống xe là các bác áp luôn là sai làn vậy :D, cứ như có form bác GT nào cũng sử dụng ý :P

noithatkientruc

Xe điện
Nhiều khi ùn ứ ở làn bên phải- làn kẻ ra ro chéo xxx nên linh động cho các phưong tiện đi ở làn giữa cùng rẽ để đỡ tắc đường. Nhất là đoạn Hàng đậu rẽ trần nhật duật thừong xuyên có xe ô tô dừng đỗ gần đấy, xe thồ chậm qua, xe máy đỗ lề đường làm ùn ứ luồn rẽ phải kẻ ra rô gây tắc nốt các làn còn lại.

nam_n6260

Xe hơi
Sao lại sai ạ, em không đè vạch gì hết. đương nhiên mặt đường có kẻ ô, em đi qua hết phần đường (ngựa vằn) cho người đi bộ em mới rẽ phải mà???
Theo em cụ sai là vì cụ dừng đèn trên phần đường đi thẳng (làn 2) mà cụ lại không đi thẳng mà là rẽ phải ợ. Để lúc nào rảnh em qua chụp lại cái ảnh đường này xem có mũi tên trắng trên đường hay không?!

vangalu

Xe tải
Chỗ này là gần khu vực Văn Miếu, gần cái góc ngày xưa hay có cái miếu gì đó (suốt ngày hương khói, vàng mã, giờ đã chuyển đi chỗ khác).
Chỗ này đường rộng tương đương khoảng 3 làn xe ô tô, trong đó ngoài cùng bên phải là dành riêng cho xe rẽ phải (đèn đỏ cũng được rẽ).

Theo em nhớ thì dưới đường không có kẻ vẽ về chiều mũi tên rẽ phải hay đi thẳng, chỉ có vẽ kiểu mạng nhện (không đỗ, dừng) tại làn ngoài cùng bên phải.

Tuy bài viết của cụ chủ thớt hơi khó hiểu (vì không có hình vẽ minh họa), nhưng theo em thì cụ rẽ phải như thế là không phạm lỗi gì cả.

xxx đòi phạt cụ theo em là phạt theo cảm tính, không có căn cứ pháp luật, thấy các xe đều đi vào làn ngoài cùng để rẽ phải thì cứ ai không làm như vậy sẽ bị xxx coi như mắc lỗi.

Ở đây, với hiện trạng này, có thể phạt lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường gì gì đó nếu cụ lái xe không gọn trong vạch (kiểu như một mỗi bánh xe nằm ở một làn xe).

Tình huống của cụ có thể bị coi là kém văn hóa nếu như khi cụ rẽ phải, cụ bó sát bên phải và chèn xe ở làn trong cùng bị phanh. Nếu cụ mở rộng vòng cua, xe bên phải vẫn rẽ ngon lành thì ổn về cả luật và văn hóa lái xe.
Cụ nói phải!