Phanh đĩa xe đạp có an toàn hơn so với phanh cơ?

oanhoanhdang

Xe hơi
Báo cáo các cụ em mới lấy con ATX 777 tối qua, cảm giác khá thích thú khi đạp thử từ chỗ mua về nhà. Em có lắp thêm cái gacbaga để đèo f1 đi học hàng ngày nhưng sáng nay nhận thấy là thiếu mất cái chỗ để chân cho f1. Không biết có chỗ nào bán thêm cái gá chân vào gacbaga không vậy các cụ?

v_t

Xe buýt
Báo cáo các cụ em mới lấy con ATX 777 tối qua, cảm giác khá thích thú khi đạp thử từ chỗ mua về nhà. Em có lắp thêm cái gacbaga để đèo f1 đi học hàng ngày nhưng sáng nay nhận thấy là thiếu mất cái chỗ để chân cho f1. Không biết có chỗ nào bán thêm cái gá chân vào gacbaga không vậy các cụ?
mua thêm ghế cụ ơi, đèo f1 thế có ngày mất chân đấy cụ

nomore.retry

Xe đạp

Hầu như shop bán xe đạp nào cũng có bán cái ghế dành riêng cho F1 đó bác, nhìn nó như này nè

Còn đa số shop VN đang bán cái kiểu như này, gắn phía sau

Chỉnh sửa cuối:

doanhkhoi

Xe đạp
Gắn vào tháo ra dễ không nhỉ!

Chjp

Xe tải
Cụ làm cái ghế đèo F1 là chuẩn

Chjp

Xe tải
Hầu như shop bán xe đạp nào cũng có bán cái ghế dành riêng cho F1 đó bác, nhìn nó như này nè

Còn đa số shop VN đang bán cái kiểu như này, gắn phía sau

Phổ biến cũng dùng loại gắn sau, tháo lắp dẽ dàng cụ ạ.

Xe Điên

Xe tải
Các bác cho hỏi: nếu xe dùng loại phanh đĩa cơ thì có thể chuyển qua phanh đĩa dầu không? Hay phải mua cả bộ phanh đĩa dầu ạ?

huudoanh

Xe đạp
Theo em nghĩ xe cụ mới mua thì chưa nên thay phanh, tuy phanh dầu ổn định hơn về lâu dài, nhưng xe mới thì đĩa cơ cũng chả kém là bao. Cụ cứ đi khoảng năm rưỡi hai năm các bộ phận của phanh cơ sẽ xuống cấp lúc đó thay phanh dầu cũng không muộn.
Các bác cho hỏi: nếu xe dùng loại phanh đĩa cơ thì có thể chuyển qua phanh đĩa dầu không? Hay phải mua cả bộ phanh đĩa dầu ạ?

Ngoquangvu02

Xe tải
Em chạy nhiều loại rồi,thấy phanh như nhau cả thôi,xe dùng gruop cao cấp thì phanh nào cũng ngon cả.phanh dầu êm hơn nhưng đầu tư và bảo dưỡng tốn kém hơn.

Lexus 717

Xì hơi lốp
Nhà cháu chả biết gì về xe nên không dám bàn. Nhưng xe nhà cháu đi phanh V thì tầm 30km bop cái là chỉ có đứng tai chỗ, nhiều khi còn bốc *** dù là đường bằng. Mấy dòng xe bây giờ yên cao trọng lực dồn nhiều về phía trước nên không hẳn phanh chết cứng đã hay vì lúc này nó mất trọng tâm rất hay lộn

vumen1412

Xe tải
em thì kết vụ phanh đĩa, cơ mà phải chọn phanh ngon xíu, ko kiếm đc cái phanh mỏng dính hay cong vênh lại khổ suốt ngày phải chỉnh cụ ợ :(

nomore.retry

Xe đạp
Nhà cháu chả biết gì về xe nên không dám bàn. Nhưng xe nhà cháu đi phanh V thì tầm 30km bop cái là chỉ có đứng tai chỗ, nhiều khi còn bốc *** dù là đường bằng. Mấy dòng xe bây giờ yên cao trọng lực dồn nhiều về phía trước nên không hẳn phanh chết cứng đã hay vì lúc này nó mất trọng tâm rất hay lộn

Đâu phải phanh đĩa là phanh chết cứng đâu bác. Cũng như phanh V, có độ rơ tùy chỉnh của chủ xe thôi (nếu chủ xe biết). Phanh đĩa được cái chính xác và ổn định hơn phanh V. Tuy nhiên có vài loại phanh V cao cấp công năng không thua gì phanh đĩa. Quan trọng là có biết để chơi hay chỉ thấy người ta sao mình vậy!

Anh.Em

Xe buýt
Em cũng đang băn khoăn vụ phanh đĩa và phanh V các cụ tư vấn Em chút. Em ở xa trung tâm nên ngại nhất cái khoản bảo dưỡng sửa chữa, theo các cụ phanh đĩa và phanh V trong trường hợp của Em thì dùng cái nào hợp lý hơn. Em nghĩ phanh V mình có thể tự sửa chữa bảo dưỡng được không biết cách nghĩ của Em có đúng không chứ phanh đĩa cái khoản bảo dưỡng + bổ sung dầu mỡ là E ngại lắm.

Xe Điên

Xe tải
Sao phanh đĩa cơ khi bóp phanh thì nó chỉ đẩy má phanh về 1 bên nhỉ, cứ tưởng khi bóp vào nó kẹp từ 2 bên và dính vào đĩa, mà sao thắng đĩa mình bóp vài cái nó đã nóng :D

Hungkaax1

Xe tăng
Sao phanh đĩa cơ khi bóp phanh thì nó chỉ đẩy má phanh về 1 bên nhỉ, cứ tưởng khi bóp vào nó kẹp từ 2 bên và dính vào đĩa, mà sao thắng đĩa mình bóp vài cái nó đã nóng :D
Cái đĩa thì nó chỉ cần ma sát 1 tí là nóng ran. Thế nên nó mới phải sử dụng loại dầu ít giãn nở nhiệt để chống bó phanh, bộ phanh group xt, xtr còn có tản nhiệt ở bầu dầu để đảm bảo dầu phanh không bị quá nhiệt

phanh đĩa sẽ an toàn hơn phanh cơ
e cũng đang dùng phanh đĩa mà tuyệt vời cụ ạ

simpleman

Đi bộ
theo em với tốc độ của xe đạp và đi trên đường thành phố thì phanh V quá đủ, phanh đĩa cơ lúc này chỉ còn giải quyết khâu làm hàng :D